TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

ar15

Member
Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

em thì hiểu như sau,
công suất là cái ngốn điện (công suất tiêu thụ) như cái bếp điện 2500w tức là 1h nó ngốn hết 2,5 số điện còn hiệu suất hữu dụng cái nhiệt lượng nó phát ra là cái khác (cái này bếp tốt hay đểu là ở đây)
với loa cũng vậy công suất tức là 1 h tối đa nó ngốn được 1 lượng điện là như vậy còn nó phát tiêng to hay nhỏ là độ nhạy của loa (cái này cũng là 1 phần loa đểu hay tốt) vì là loa độ nhạy cao khó hơn độ nhạy thấp cái này có nghĩa là nó sài 1 kw điện thì nó tạo ra lượng âm thanh là bao nhiêu
Còn vụ hay hay không hay tiếng ntn là 1 việc vô cùng khác và vô cùng quan trọng nhất của loa.
Như vậy loa bé công suất cao la ntn? tức là nó bé mà nó ngốn dc nhiều điện, nó có thể phat ra tiếng to (nhiều âm thanh tức là hiệu suất tao âm thanh của nó) cái này do công nghệ có thể nó bé mà vẫn phát được tiếng to cái này là công suất hữu dụng của nó do cấu trúc màng loa, cuộn dây, nam châm nhện loa v,v,,,,, nữa nó có thể di chuyển dc nhiều không khí trong 1 đơn vị thời gian với 1 lượng điện nhất định
nôn la như cái bóng đèn ko cần to mà nó vẫn sáng = thậm thí hơn cái to còn sáng "đẹp" ko rộng không dịu mắt ko là việc khác
như vậy công suất loa ko nói lên vấn đề gì quan trọng lắm ạ, chủ yếu là độ nhạy loa có độ nhạy thấp hay gọi là loa đần cần âm ly khỏe, độ nhạy cao hay choi với âmly đèn vì loại này thường công suất ko cao
còn loa nghe hay nghe ko hay thì muôn vàn yếu tố các bác ạ
theo em là vậy kb có đúng ko nữa

coolpix8700

Well-Known Member

Bác hiểu thế vẫn chưa hoàn toàn đúng lắm!
Theo ý hiểu của bác như 1 nhà yêu môi trường, cần tiêu tốn ít năng lượng mà tác dụng lại cao. Tác dụng ở đây chỉ đề cập đến tạo ra cường độ âm thanh cao!
Chỉ với những người chơi âm ly đèn họ mới quan tâm nhiều đến loa có độ nhậy cao (công suất nhận thấp vẫn phát được ra âm thanh có cường độ khá). Như em đã viết, tránh thất thoát công suất bằng chỉ sử dụng 1 cái loa dải rộng, không dùng bộ phân tần. Loa dải rộng thường có đáp tuyến tần số không đẹp, chúng chỉ có độ nhậy tốt ở dải tiếng trung, không quá thấp như loa tép với tần số thấp hay loa bass với tần số cao nhưng không bằng được loa nhiều đường tiếng. chúng tốt chủ yếu ở dải tiếng trung. Chơi âm ly đèn họ thường hay nghe nhạc nhiều tiếng trung, hay nói nôm na là vocal hay!
Để loa có đáp tuyến tốt (đường đáp tuyến từ dải trầm, đến dải trung và cao tương đối phẳng) người ta phải làm loa có nhiều đường tiếng và hệ thống cấp công suất cho mỗi đường tiếng được tách và lọc qua mạch phân tần. Công suất âm thanh qua mạch phân tần tùy cách sử dụng mà bị hao tổn từ khá cho đến rất cao (bác giở sơ đồ cách mạch phân tần thụ động, sẽ thấy công suất mất chủ yếu qua các đường thoát). Ngoài chất lượng của từng cái loa (drivers) trong thùng loa thì mạch phân tần + thùng loa cũng đóng góp khá nhiều cho chất lượng của cả bộ loa.
Chắc chắn là những cái loa sử dụng mạch phân tần có độ cắt sâu không thể thích hợp cho âm ly đèn điện tử vì độ nhạy thấp, nhưng lại chưa chắc là chất lượng kém mà có khi còn được xếp ở loại cao cấp!

Chỉnh sửa lần cuối:

Eugene

Member

nói với mấy bác mệt ghê ! cứ chơi thì biết thôi còn münchen chơi sao bằng TUNING HAMBURG với franhkurt ! münchen thì hội bia thì được chứ chả có cái hội xe nào lớn cả ! mà bác bảo flohmarkt ở đâu.... chắc bác hay ra flohmarkt mua hàng hử ? em thì em chả chơi, ít nhất thì mediamarkt không thì saturn còn đâu cứ phải TUNING AUDIO CENTER mà múc ! còn mấy bác kia ko tìm thấy accu nào lớn hở chắc chơi xe nhỏ nên ko biết rồi...mấy bác cứ mở cái nắp ca pô xe MULTIVAN VW ra xem hộ em cái ác qui nó bao nhiêu am pe ! 120 am pe đấy các bác... còn bọn nó đi chơi độ chúng nó toàn chơi cả chục cái ÁC QUI chứ không hệ thống âm thanh lớn như vậy ác qui nào chịu nổi 1 đến 2 giờ trình diễn ! với lại một lúc trong xe âm ly chúng nó chơi cả chục cái luôn ! 1 nguồn phát nhưng cho cả chục cái âm ly với cả chục cái loa ...có đứa chơi mấy chục cái loa luôn ! tổng hệ thống của chúng nó mấy chục ngàn watts ! KÍNH xe nếu đóng thì lập tức bay ra ngoài luôn ! ngay cả cái của em 3 ngàn w ...em mở có bao giờ dám hết công suất đâu ! mở chưa hết cỡ mà tức ngực...gương cửa còn rung ầm ầm .... muốn mở to phải buộc mở cửa hoặc hạ kính ! mỗi 1 con âm ly lại thêm 1 con tụ to bằng bắp đùi loại chuyên cho xe hơi ý ..khi tiếng bass đập nó căng ngay cả khi ắc qui xuống điện ! mà nói chung mấy bác chắc chưa thực sự chơi hoặc thấy chúng nó độ CAR AUDIO TUNING rồi !

không ở đâu chơi tunning car bằng Japan và USA cả,dân chơi xe thì chia làm ba dạng Tunning car-Exotic or "Super car"-American Muscle.công suất mấy chục ngàn quát đó có thể chỉ là công suất đỉnh của âm thanh phát ra không vậy.em nói đại các bác đừng ném đá nha.

Eugene

Member

cái vụ loa nhỏ cubes của BOSE kia nhiều người bảo ko làm đc... nhưng em cắt phéng cái đầu giắc cắm vào SUB đi...đấu trực tiếp vào âm ly công suất lớn thế còn gì...chơi mấy năm rồi có sao đâu..từ đời PIONEER VSX 2021 K ...giờ vẫn đang chạy con YAMAHA RX A 2010 chả sao ! chả cháy...nghe cứ ầm ầm... các bác chưa làm thì đừng có khẳng đinh là ko đc ! còn công suất các nhà sản xuất ở ÂU MỸ nó có ghi thì nó cũng đảm bảo chất lượng và kỹ thuật...ko như ở tàu với vietnam thích ghi bao nhieu thì ghi ! chỉ cần biết nghe ngon..to... chất là ok ! ko cần phải moi gan móc ruột là làm gì...các bác tranh luân thì cứ tranh luận !
loa bé mà vẫn có đánh hay đánh to ! nhiều cái to nhưng chưa chắc đã ăn được cái bé,,, bé mà mà rẻ đâu bác ak ! còn cãi nhau hay tranh luận làm gì ! cứ thử và trải nghiệm rồi biết !
tại sao loa bé mà tiếng vẫn to công suất lớn...sao nhiều hãng ko làm dc như BOSE ? ko phải mình bác ko tin..mà nhiều hãng nó muốn làm thế lắm mà ko làm đc ấy chứ !

nghĩ thì cũng tủi thân cho bác thật ! mới có 5 w với 7 w mà bác đã thủng màng nhĩ ra rồi ! tội nghiệp bác ! với lại bác mới chỉ sở hữu cái 15 in 60 w ! có nhiều cái bé ko đến 15 in đâu, như BOSE chẳng hạn cả thùng cả loa có 5.7 cm thôi bác bằng khoảng hơn 2 inch thôi...nhưng công suất của nó 200 watts bác ợ ! nghe đã luôn ! còn bác muốn xem ngược lên mấy cái lịnk em gửi trên kia kia...có cái link của bọn tây nó độ âm thanh đi tuning đấy 40,000 watts ( bốn mươi ngàn watts ) khi bass đánh tóc nó dựng lên đấy bác bác vào xem thử tí đi !

còn có bác phán như đúng rồi...bảo là thử lấy cái loa BOSE cube kia gắn vào âm ly 50 w 1 kênh xem có cháy ko ? chả dùng toàn nói mớ lý thuyết xuông ! em đã chơi mấy năm rồi lấy cặp double cube nhỏ con của BOSE gắn với âm ly PIONEER VSX 2021 K ( 7.2 và 150 w 1 kênh cho 8 ôm ) và chơi với âm ly YAMAHA RX A 2010 9.2 140 w 1 kênh cho 8 ôm và 220 w 1 kênh cho 4 ôm ! chả hề hấn gì..chơi mấy năm rồi tí tách oang oang...chơi ầm ầm có sao đâu... huống chi nói cái âm ly 50 w ! hixx ko biét thì thôi cứ toàn ra vẻ ta biết ...tôi chơi rồi chơi mấy năm rồi ! có trong video của tôi ở trên đó ! hay là lại nói 2 cái âm ly kia công suất chỉ dưới 50 w đây ! chả biết thế nào nhưng cái âm ly nó nặng 18 kgs và tiêu thụ điện năng là 1 cái 570 w và 1 cái 490 w ! công suất nó đề là mỗi cửa 150 w 8 ôm ! ....... còn ghi đểu hay k thì ko biết thấy đánh nếu mở to cũng rung cốc chén chai lọ kêu phè phè trong tủ...liệu cái âm ly dưới 50 w cho căn phòng 45 mét vuông ở khoảng cách loa 8 mét mà đồ đạc liêu có rung bần bật lên thế được không ????
thế nên chơi rồi biết thì a em tham khảo...ko phải cứ lý thuyết xuông rồi nói móc nhau làm gì ! loa BOSE nó tí xíu thế mà nghe nó cũng to đùng....đầy cái loa to xác chắc gì ăn được nó ! cái topic này bác AD mới đặt câu hỏi là tại sao LOA BÉ MÀ CÔNG SUẤT VẪN LỚN ...các bác giải thích đi....các bác làm tư vấn cho các hãng điện tử đi để nó học hỏi các bác để làm được như BOSE ấy ! hay hay hơn BOSE ấy ! tại sao loa BOSE cả hộp cả thùng loa ấy mà mới có 5.7 cm mà tiếng nó to thế ? nó còn mô tả công suất tải đến 200 W !

nhìn cũng ngon đấy bác nhở ! nghe chắc phê..nhưng mà nó chỉ là standard trong xe bác ! nhiều hãng như BOSE với BLAUPUNKT nó thiết kế cho BMW, MERCEDES với AUDI hay PORSCH cũng oách xà lách nghe cũng phê nòi, mấy con của em là của BOSE với Blaupunkt !
liệu bác đưa con số 440 w ko biết bác có bị ném gạch vỡ đầu như em không ? nhiều bác chỉ dùng loa 5 với 7 watts như bác gì trên trang trên kia kìa...bác ấy đã bị thủng màng nhĩ rồi..nghe bộ 440 w này của bác chắc bác ấy phải đi cấp cứu cũng nên ! .... bác ấy chỉ tin 5 đến 7 w như vậy thôi ! còn em thì e lại nghĩ khác...có nhiều cái cần phải trải nghiệm mới thấy rõ được ! tại sao xe tư bản như ĐỨC ANH MỸ ...nghe khác với lada hay trường hải hay kia huyndai..vv.... tất nhiên giữa bọn ĐỨC ANH MỸ nó cũng có nhiều cái khác nhau nữa ! nhưng vụ công suất lớn đến tức ngực và muốn tóc gió thôi bay thì cạo trọc..chứ ko bay tấp tới...
em nói standard là hãng đã thiết kế cho dòng xe....còn độ xe độ âm thanh nhất là đi thi TUNING thì vô cùng...có bọn đi TUNING THẾ GIỚI xe nó mấy chục ngàn watts ! cấp nguồn cho hệ thống trên xe phải dùng cả chục cái ắc qui to ... có bọn 5 lần vô địch thế giới các bác nếu thích thì cứ vào youtube mà xem là có !

theo giải thích của bác thì cũng hay đấy nhưng bác đã bao giờ nghe dàn BOSE v35 HAY lifestyle 50 ...V.V.. CHỬA ? LOA CỦA NÓ CẢ THÙNG BỂ RỘNG CHỈ CÓ 5.7 CM ! CHƯA ĐẦY 6 CENTIMET NHƯNG CÔNG SUẤT CỦA NÓ 200 W 1 CẶP ĐÔI ! TIẾNG CỦA NÓ ĐÁNH THÌ TÍ TÁCH KHỎI PHẢI CHÊ RỒI....NHIỀU ANH CHỊ TO GẤP MẤY CHỤC LẦN CÓ KHI CẢ VÀI TRĂM LẦN..NHƯNG CHƯA CHẮC ĂN ĐƯỢC TIẾNG VÀ CHẤT ÂM CỦA BỌN NHỎ TÍ HON NÀY ! thế nên giá nó mới đắt thế... lifestyle 50 serie 4..5 mới giờ cũng 2 trăm triệu 1 bộ ! ko phải nó ghi đểu..mà nghe thật rồi mới thấy sức mạnh của loa tí hon ! cả hộp thùng loa mới có 5.7 cm bề ngang ! sâu khoảng 10 cm ! 200 w là công suất sinus công suất thực tải...còn nhiều người gọi là vô công suất em ko tin..vì nó có bộ trở kháng quá tải..âm ly to gấp vài lần đấu vào nó ko cháy loa nên họ gọi vậy thôi ! chứ nhà sản suất có chỉ số kỹ thuật là 200 w / 1 cặp double cube !

Bác này sùng bái Bose nhẩy,em nó có gì ghê gớm đâu mà topic nào cũng thấy bác đem con bose nhà bác ra so sánh hết vậy,chứ như là em nó hội đủ mọi tinh hoa về công nghệ điện tử và âm thanh mà bất cứ các hãng nào khác thèm thuồng cũng không có.vậy là mấy thằng Acpella,Avalon,Wilson... chắc dẹp tiệm hết quá vì không theo kịp Bose về công nghệ loa nhỏ mà có võ cao.dàn loa mà mắc tiền-sản suất đại trà thì chưa chắc hay bằng cặp loa do mình tự DIY mà rẻ tiền đâu (xét về tỉ lệ giữa số tiền bỏ ra trên hiệu ứng âm thanh em nó cho ra).

Tmobile

Member

Cái "Bô" đó mà đem chơi với amply bác nhiều số 9 này nghe bass kiểu gì nhỉ? mà lại nghe to nữa mới ghê chứ!

Em ở lũy tre làng, (đầu làng có gò Rùa do Bá hộ Kim xây giữa hồ cho cả làng đến ngắm, cái cầu thì đến thế kỷ internet rồi vẫn làm bằng gỗ-quê xệ), nhà nghèo chỉ dám nghe mấy cái loa to mà kêu nhỏ (15" mà có 85W, lại còn có mỗi một loa) - Amly thì nặng nề mà chỉ có 8w thôi nên chẳng dám cãi với mấy bác học và làm việc ở bển, có bác nào ở trển xuống đàm đạo với bác ấy tý!

Em cũng có mấy đứa bạn đi xe chơi tiếng ồn nhiều lắm! Xe mình chỉ chim chíc nên hót không lại!

Khâm phục bác Coolpix (bác này họ Canon thì phải)! phân tích rành mạch cả lý thuyết lẫn thực tiễn, đáng học hỏi!

Chỉnh sửa lần cuối:

pnisoft

Mấy Bác chiến nhau ác quá nhưng phải khâm phục là rất bình tỉnh trên tình thần thượng vỏ.
EM cũng góp 1 cục gạch: Loa bây giờ đúng là nhỏ hơn ngày xưa nhưng công xuất thì lớn hơn. Nhưng có 2 loại công cuất là công suất thương mại và công suất thực. thường công suất thực ghi trên đuôi loa. Em thì chưa có cơ hội thấy cái "nón lá" nào ghi trên 1000W cả có bác nào thấy rồi post cho em cái hình để học hỏi
Đa tạ

lan806

Well-Known Member
Cảm ơn các bác đã có tranh luận trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau, nếu không có gì cần thiết nữa mong mod đóng topic này lại tránh tình trạng "tát nước theo mưa" vào tán linh tinh gây mất tình cảm.
Đúng sai thì cơ bản đã rõ, nhưng cũng phải cảm ơn cả những bác "chưa đúng lắm" tranh luận tới cùng một vấn đề, đó cũng là dám khẳng định cái tôi của mình.

YeuNhac

Banned

Trên đuôi củ loa vệ tinh Z906 có ghi 10 W, còn củ loa trong loa vệ tinh Z5500 thấy giống con Tang Band W3-594SB 15 W RMS/30 W max* 100-20000 Hz* 87 dB 1W/1m

H 9999

Active Member

mấy con âm ly trong xe của em nó chạy 2 cầu chì nguồn nó đề ngay bên ngoài ! 120 A 1 cái có 2 cái gắn với âm ly . còn 1 cái âm ly nó cũng có 2 cái cầu chì mỗi cái 70 A ! vậy liệu cầu chì này ghi có đểu không các bác nhỉ ? từ điện 12 volt nó kích lên bao nhiêu để vào tầng công suất em chả biết nhưng ở vỏ đề là toàn đến max 3 ngàn w với hơn 2 ngàn w 1 cái âm ly ! mà cầu chì mấy cái nó ghi thế không biết có thật ko hay là đểu...hay là phải dỡ cầu chì ra--- cắm mấy cái 10 A với 20 A của em ở hộp đồ phụ cắm vào phát mở tăng âm lên cháy hết trơn.... nhưng ko chúng nó ghi như vậy có đểu không nữa !

hoangminhhien

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Em thấy bác hơi nhầm thì phải, khả năng chịu dòng của từng tiết diện lớn hơn khoảng 2 lần bác ạ, em nhớ có đọc đâu đó thì dây 2.5mm2 chịu được dòng 27A cơ.
Ví dụ:Con pow nhà em nó ăn dòng 15A nhưng dây tiết diện nguồn cấp có 3x2.0mm2 thôi.

Theo TCVN 394:2007, đặt dây trong đất, dây 2 lõi đồng, cách điện PVC dòng tải cho phép:
1,5mm2=22A.
2,5mm2=29A.
4mm2=38A.
6mm2=47A.
10mm2=63A.
Về mặt kỹ thuât công suất khủng cho car audio là hoàn toàn có thể làm được: một nguồn phát đấu song song cho nhiều âm ly, nhiều loa. Năng lượng cung cấp bởi nhiều acquy đấu song song. Còn âm thanh nghe hay hay dở lại là một truyện khác:-h:-h

coolpix8700

Well-Known Member

mấy con âm ly trong xe của em nó chạy 2 cầu chì nguồn nó đề ngay bên ngoài ! 120 A 1 cái có 2 cái gắn với âm ly . còn 1 cái âm ly nó cũng có 2 cái cầu chì mỗi cái 70 A ! vậy liệu cầu chì này ghi có đểu không các bác nhỉ ? từ điện 12 volt nó kích lên bao nhiêu để vào tầng công suất em chả biết nhưng ở vỏ đề là toàn đến max 3 ngàn w với hơn 2 ngàn w 1 cái âm ly ! mà cầu chì mấy cái nó ghi thế không biết có thật ko hay là đểu...hay là phải dỡ cầu chì ra--- cắm mấy cái 10 A với 20 A của em ở hộp đồ phụ cắm vào phát mở tăng âm lên cháy hết trơn.... nhưng ko chúng nó ghi như vậy có đểu không nữa !

chắc bác chưa hiểu những điều mọi người đã viết trên này. Vậy em sẽ giúp bác xác định công suất của bộ âm ly của bác một cách khá đơn giản. Bác mượn ai đo 1 cái đồng hồ đo được điện xoay chiều. Tìm 4 cái bóng đèn pha ô tô loại 55w. Bác mắc nôi tiếp 2 cái 1 với nhau, rồi lại mắc song song 2 cặp ấy lại. Như vậy tổng công suất chịu được của 4 cái bóng ấy lâu dài mà không cháy là 55x4=220w (còn công suất mà nó chịu cao nhất thì em khong chẵc chắn, nhưng trong vài phút với 300w chắc không sao) và điện trở của 4 cái bóng mắc như vậy cớ 4,5 ôm. Bác mắc bộ bóng đèn với đầu ra của âm ly (cọc nối ra loa), cắm thêm 2 đầu que đo của cái đồng hồ vào 2 cức ấy nữa. Nếu bác có 1 cái đĩa thử để phát song 1000Hz thì rất lý tưởng nếu không cứ mang 1 cái đĩa CD nhạc disco mà bác thích. Mở nhạc, rồi vặn dần volume đến cực đại và bá đọc giá trịu hiệu điện thế ở đồng hồ. Công suất của âm ly phát ra bác tính bằng công thức P = (E mũ 2)/4,5
Theo công thức ấy để cái đèn sáng trắng (vì chúng là bóng của đèn pha) thì hiệu điện thế trung bình (E) đo được phải là 31,5 vôn!

coolpix8700

Well-Known Member

Theo TCVN 394:2007, đặt dây trong đất, dây 2 lõi đồng, cách điện PVC dòng tải cho phép:
1,5mm2=22A.
2,5mm2=29A.
4mm2=38A.
6mm2=47A.
10mm2=63A.
Về mặt kỹ thuât công suất khủng cho car audio là hoàn toàn có thể làm được: một nguồn phát đấu song song cho nhiều âm ly, nhiều loa. Năng lượng cung cấp bởi nhiều acquy đấu song song. Còn âm thanh nghe hay hay dở lại là một truyện khác:-h:-h

Bác phải lấy giá trị chấp nhận của dây dẫn trong biến áp, chứ không phải csai dây nó đi đơn.
Dây cấp nguồn cho car audio em cũng có mấy sợi cỡ 10mm2. Nhưng dây quấn trong lõi loa thì em cũng chỉ thấy khi tháo loa ra loại dây cỡ 0,52 hay nhỏ hơn (thiết diện chỉ có 0.21mm2)...!
Chắc họ không cuốn dây kích thước to hơn vì cần khe từ rộng hơn->cường độ từ trường giảm rất nhanh->hiệu suất loa cũng giảm rất nhanh theo. Khi cần (âm thanh biểu diễn ở các sân vận động) em thấy họ dùng nhiều loa chứ không làm cái loa khổng lồ có lõi cuốn bằng dây 10mm2 (và loa biểu diễn cũng có trở kháng lớn hơn loa cho home và car audio)!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangminhhien

Well-Known Member

Bác phải lấy giá trị chấp nhận của dây dẫn trong biến áp, chứ không phải csai dây nó đi đơn.
Dây cấp nguồn cho car audio em cũng có mấy sợi cỡ 10mm2. Nhưng dây quấn trong lõi loa thì em cũng chỉ thấy khi tháo loa ra loại dây cỡ 0,52 hay nhỏ hơn...!
Chắc họ không cuốn dây kích thước to hơn vì cần khe từ rộng hơn->cường độ từ trường giảm rất nhanh->hiệu suất loa cũng giảm rất nhanh theo. Khi cần (âm thanh biểu diễn ở các sân vận động) em thấy họ dùng nhiều loa chứ không làm cái loa khổng lồ có lõi cuốn bằng dây 10mm2!!!
Bảng của em là tính tiết diện cho dây nguồn của nó, còn bọn tây nó thích độ khủng thì nó chơi song song nhiều loa có công suất khủng (trong clip thấy có xe nó gắn đến 20 loa)

hoangminhhien

Well-Known Member

Công suất trên loa theo em hiểu thì nó là công suất chịu đựng, nó không thể hiện sự liên quan giữa công suất cấp cho nó và cường độ âm thanh nó phát ra được bao nhiêu db (cường độ âm thanh phụ thuộc vào độ nhạy của loa tức là vật liệu chế tạo màng loa, từ trường của nam châm, khe hở từ...) Còn lắm thùng loa nhỏ nhưng chịu được công suất lớn là do bên trong còn mạch phân tần, còn bóng đèn để đề phòng quá công suất (hãng bose hay làm) chứ khi các bác thử có đấu thẳng vào loa đâu, đấu thẳng vào vặn lớn là có khói ngay...8->

Chỉnh sửa lần cuối:

coolpix8700

Well-Known Member

Nếu bác tin 200w quá nhỏ cho cái cái âm ly 3Kw của bác thì tìm 16 cái bóng đèn pha ô tô (55w), tổng công suất của những cái bóng này sẽ là 880w. Bác đấu nối tiếp 4 cái một, rồi đấu song song từng bộ 4 cái ấy. Nhưng 880w là rất nhiều nhiệt, cẩn thận bác nên gắn từng cái trên giá chịu được nhiệt khi đấu vì sẽ rất nóng nếu âm ly của bác cấp đủ được để chúng sáng trắng (như khi lắp trong pha ô tô)!
Bác đấu cái bộ này làm tải thay cho loa (vào 2 cọc ra loa của âm ly), bác mắc thêm vào 2 cọc ra loa ấy 2 que đo của 1 cái đồng hồ để ở thang điện xoay chiều đến 100v. Cứ lấy 1 cái đĩa nhạc disco bác thích cho vào ổ cd, sau khi kiểm tra đã đấu không sai sót gì thì bật điện, vặn nâng dần volum. Nếu công suất cái âm ly của bác lớn hơn được 880w thì 16 cái bóng đèn này sẽ sáng trắng (tất nhiên có hơi nhấp nháy theo nhạc giống như dancing light, nhưng là lúc bị vặn quá volum) và quan trọng nhất là điện áp trung bình đo được ở 2 cọc ra loa của âm ly phải đạt tối thiểu 60 vôn (trong lần viết trước em đề nghị bác đấu 50 vôn vào loa vì tần số thấp hơn một chút, dòng sẽ lớn hơn)!
Công thức tính công suất P = (điện áp bình phuơng)/trở kháng loa

Chỉnh sửa lần cuối:

hayhay

Well-Known Member
Mọi người nên biết phân biệt sự khác nhau giữa công suất tiêu thụ điện và công suất phát ra của âm thanh...

coolpix8700

Well-Known Member
Ðề: Re: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Mọi người nên biết phân biệt sự khác nhau giữa công suất tiêu thụ điện và công suất phát ra của âm thanh...

Phần ấy mọi người đều đã nói từ đầu rồi bác ạh. Công suất phát ra của âm thanh rất khó đo, họ tính trên w/m rồi tính thành decibel... Cái mà người ta đo là cường độ âm thanh (dB), nhưng để suy ra công suất âm thanh lại còn phải tính tiếp...!
Còn công suất tiêu thụ điện của loa, hay phát ra của âm ly (đang được tranh luận ở đây) đo dễ hơn rất nhiều, chỉ cần 2 cái đồng hồ là đo được (em giới thiệu ở trên với bóng đèn cho nó "nhìn thấy được", chứ đơn giản chỉ cần 1 cái điện trở Sun 4 ôm công suất kha khá-có tản nhiệt-là đủ). Đến nhà máy chế tạo máy phát điện, họ còn thử tải của máy phát mấy trăm KVA bằng cái thùng sục (việc này em chứng kiến tận mắt. chứ không phải nghe nói khi đi mua cái máy phát điện Komasu 400Kw - họ đo cho em xem)!

Chỉnh sửa lần cuối:

YeuNhac

Banned

Bây giờ người ta không đo công suất âm thanh bằng tín hiệu dạng sin tại một tần số (1000 Hz) nữa, mà bằng pink noise, thực tế nó giống với âm nhạc hơn.

YeuNhac

Banned

Hình trên là phổ (spectrum) của pink noise. Mật độ công suất giảm 3dB mỗi bát độ.

Tai người bình thường nghe âm thanh cũng tương tự như vậy. Âm thanh nghe lớn như nhau có mật độ công suất tỷ lệ nghịch với tần số. Do đó trong tái tạo âm nhạc từ thu, trộn đến phát ra loa, tất cả đều dựa theo nguyên lý nầy.

Loa con phát âm 200Hz - 20kHz nghe lớn như loa bass 20Hz - 200Hz thì người ta qui ước 2 loa có cùng số Watt cho gọn :)

Ai còn thắc mắc hãy gúc pink noise và RMS ;)

YeuNhac

Banned

Mới thấy hình trong ruột cục AM của Bose Lifestyle 48

5 loa con được bảo vệ bởi 5 bóng đèn đấu nối tiếp. Sàn gỗ thay vì bo mạch, đinh đóng vào đáy loa làm cột hàn đấu linh kiện!

Còn đây bộ phân tần trong Bose 601

Đúng là hàng handmade (thủ công) nên đắt kinh khủng [-O<

intellexual net

Bên trên