Tại sao Iphone hấp dẫn giới công nghệ?

Tại sao Iphone hấp dẫn người dùng?

Các bạn thân mến, mình đang ở tại Mỹ, dùng Iphone từ đời đầu đến giờ, mình làm trong bệnh viện và trên 90% nhân viên dùng Iphone. Ngoài một số ứng dụng thông thường, Iphone có nhiều ứng dụng mà chỉ có những nước tân tiến mới dùng và những ứng dụng này rất tiện lợi, làm cho Iphone ngày càng có nhiều ifan.

Mình không thể kể hết những ứng dụng của Iphone, nhưng mình có kể kể một số ứng dụng mà một người tầm thường và nghèo như mình hay dùng:

ỨNG DỤNG THÔNG THƯỜNG (mấy điện thoại khác cũng có cái tương tự):

1. Facetime: mình có người nhà bên VN cũng dùng Iphone, dùng cái naỳ nói chuyện miễn phí, vừa thấy hình và tiếng, chất lượng rất tốt.

2. iMessage: mình thường chia sẻ hình ảnh cho bạn bè hay người thân bên VN, nhanh và miễn phí.

3. Facebook: cái này thì quá thông dụng hãng nào cũng có.

4. Amazon: dùng So sánh giá cả, mình vào tiệm nào đó mua đồ, dùng Iphone scan cái barcode của cái mình muốn mua coi nó bán có đúng giá hay không.

5. Email: cài yahoo, gmail, hotmail, webmail, outlook mail để nhận và gởi rất nhanh chóng, mình có thể cài nhiều account cùng đuôi (như gmail) cùng lúc.

6. Icloud: lưu trữ thông tin danh bạ hình ảnh.. trên mạng chỉ cần một cái bấm vào tab icloud.

7. Về độ nhạy của màn hình: Iphone là vô địch, không có điện thoại nào có thể so sánh với Iphone về độ nhạy của màn hình.

8. Chụp hình: Iphone 4S chụp hình ngoài trời rất đẹp, mình hầu như rất ít dùng cái DSLR Canon trừ khi chụp trong nhà, hay lúc trời tối.

9. Calendar: lên lịch làm việc, các cuộc hẹn.

10. Đồng hồ báo thức: mình hay dùng nó để khỏi ngủ quên.

11. Coi tin tức, youtube hay phim online: cái này tiện lợi vì có thể coi bất cứ lúc nào kể cả lúc đi toa lét :)

12. Dùng không chán: mình dùng qua HTC, Samsung, LG, Nokia smartphones, nhưng không có cái nào đem lại cảm giác thích thú như Iphone. Mấy cái khác chỉ vọc một thời gian ngắn là chán.

13. Chơi Games: có rất nhiều games và rất dễ chơi, con mình mới hơn một tuổi mà nó cũng biết cách chơi một số laọi game như xếp hình, xếp chữ..

ỨNG DỤNG KHÁC MÀ ÍT DÙNG Ở VietNam HOẶC KHÔNG CÓ (cái này tiết kiệm thời gian cho mình rất nhiều):

1. Cardstar: dùng để lưu trữ các thẻ membership, thí dụ có thẻ mua hàng của Wal Mart, khi mua không cần móc thẻ ra cho lâu mà chỉ mở Iphone lên và đưa vào máy scan, cái này rất tiện dụng ở Mỹ vì mình có hơn 10 cái thẻ membership khác nhau khỏi nhét trong bóp cho rách bóp.

2. Ứng dụng Ngân hàng: như Bank of America, Chase... dùng để theo dõi account và trả bill online, khỏi phải tốn tiền bao thư và tem thư. Thí dụ như trả tiền điện, nước, ga, internet hàng tháng...

3. Deposit bằng Iphone: dùng Chase để bỏ tiền vào ngân hàng mà không cần đến ngân hàng, chỉ cần chụp mình cái check và enter cho đúng số tiền trên cái check. Cái này chắc chắn là chưa có ở Việt nam rồi.

4. ADP: Dùng theo dõi giờ làm việc, các loại tiền thuế mình trả hàng tháng. Cái này thì chổ làm phải có đăng ký với ADP.

5. Ứng dụng chuyên nghiệp dành cho y khoa như Medscape, Epocrates, UptoDate...

6. Hồ sơ xin việc và học hành: bên Mỹ hay nộp hồ sơ xin việc hay học bằng email, mình làm hồ sơ, scan các bằng cấp chứng chỉ và lưu trong Iphone, khi muốn nộp thì chỉ cần dùng Iphone để gởi, không cần phải mở máy tính cho mệt. Có thể gởi bất cứ lúc nào vì dùng 4G.

7. Dragon Dictation hoặc các dictation apps khác: đây là app tiếng Anh, thí dụ muốn trả lời mai hay gởi mail cho ai đó, thì mình nói cái ý kiến cuả mình ra, cái app này sẽ tự động chuyển lời nói của mình ra thành văn bản, sau đó mình chỉnh sửa chính tả ngữ pháp rồi gởi đi. Cái này chắc chắn Vietnam không có rồi.

8. Tính năng share contact:
khi ai đó hỏi số phone của tôi, hay xin số phone của người bạn nào đó, mình không cần đọc mà mở số phone của mình lên (hay bạn), sau đó bấm vào share contact và gởi cho người xin, người xin nhận được message, bấm save là nó lưu vào contact list, cái này tiện dụng vì cái contact mình share đã có đầy đủ tên, số điện thoại, email, hình..

9. Tính năng Siri : cái này thì thông dụng rồi, nhưng chưa có tiếng Việt. Ví dụ mình đang ở Mỹ, muốn gọi facetime cho người bạn bên Sydney, Úc, nhưng quên lúc đó bên Úc là mấy giờ, mở facetime và nói: :" what time is it now in Sydney" thì facetime sẽ trả lời, sau đó nói tên người mình muốn gọi thì Iphone sẽ tự động gọi.

10. Biến Iphone thành HD media player: tãi AVplayer về (giá 1.99 đô la), thì coi được những file HD thông dụng hiện nay như mkv, avi, divx mà không cần phải chuyển đổi gì hết. Chỉ cần nối Iphone vào máy tính, kéo cái phim vào cái app này thì nó sẽ copy cái phim vào Iphone, quan trọng là nó đọc được phụ đề tiếng Việt luôn.

Còn tiếp...

Chỉnh sửa lần cuối:

magic_ho

Banned
Ðề: Tại sao Iphone hấp dẫn giới công nghệ?

Thanks những gì bạn cho biết thêm về tiện dụng cho người Mỹ, SS hay Nokia làm sao biết người Mỹ cần gì mà tích hợp vào như IP nhỉ.

dungngvan

Active Member

Bài viết quá hay . Thực tế IP dù bà con có chê tơi bời thì phần lớn vẫn thích sử dụng iphone .
Chẳng qua iphone 5 bị chê nhiều vì mọi người kỳ vọng cao quá .Có thể do quá tầm kỹ thuật hiện tại hoặc giá thành sẽ rất cao nếu cho tất cả những kỳ vọng vào IP5 .
Nhưng dầu sao tôi vẫn thích dùng IP hơn những hãng khác : ứng dụng tốt hơn , độ nhạy tương tác tuyệt vời .

ninoninaxx

Well-Known Member

vậy ko ai phân tích iphone ở vietnam dùng được vào nhiều việc nào à. vietnam chỉ để trưng là chính thôi

7. Dragon Dictation hoặc các dictation apps khác: đây là app tiếng Anh, thí dụ muốn trả lời mai hay gởi mail cho ai đó, thì mình nói cái ý kiến cuả mình ra, cái app này sẽ tự động chuyển lời nói của mình ra thành văn bản, sau đó mình chỉnh sửa chính tả ngữ pháp rồi gởi đi. Cái này chắc chắn Vietnam không có rồi.

8. Tính năng share contact:
khi ai đó hỏi số phone của tôi, hay xin số phone của người bạn nào đó, mình không cần đọc mà mở số phone của mình lên (hay bạn), sau đó bấm vào share contact và gởi cho người xin, người xin nhận được message, bấm save là nó lưu vào contact list, cái này tiện dụng vì cái contact mình share đã có đầy đủ tên, số điện thoại, email, hình..

9. Tính năng Siri : cái này thì thông dụng rồi, nhưng chưa có tiếng Việt. Ví dụ mình đang ở Mỹ, muốn gọi facetime cho người bạn bên Sydney, Úc, nhưng quên lúc đó bên Úc là mấy giờ, mở facetime và nói: :" what time is it now in Sydney" thì facetime sẽ trả lời, sau đó nói tên người mình muốn gọi thì Iphone sẽ tự động gọi.

10. Biến Iphone thành HD media player: tãi AVplayer về (giá 1.99 đô la), thì coi được những file HD thông dụng hiện nay như mkv, avi, divx mà không cần phải chuyển đổi gì hết. Chỉ cần nối Iphone vào máy tính, kéo cái phim vào cái app này thì nó sẽ copy cái phim vào Iphone, quan trọng là nó đọc được phụ đề tiếng Việt luôn.

Bên trên