Sự "tiến hoá" của “My Home Theater system” !!!

Minhsur

Banned
Ðề: Sự "tiến hoá" của “My Home Theater system” !!!

Vâng ạ, lúc đó e cũng trên từng cây số ở Mosc, tổng cộng khoảng gần 16 năm học hành và bộ đội X_Xở CCCP và sau là LB Nga

Từ "bộ đôi" là từ đặc trưng chỉ giành cho người Việt ở LX và Nga...
Minh ở HN, có dịp giao lưu cafe bác nhé.

phamhongson

Well-Known Member

Hóa ra các bác bên USSR cũng đông phết. 89 em cũng ở Mát, sau đó xuống vùng Kemerovo nhưng đầu 90 em về. Hồi đó nghe danh đã kính các anh "bộ đội" rồi. Hồi đó bọn em xách tay 1 cái cassette 2 cửa băng (làm quà tặng) qua sân bay Sep 2 bọn Hải quan Nga nhìn bọn em như đại gia, giá trị khi đó bằng con Volga. Khi tặng cho đối tác bên đó rồi mới thấy tiếc là mình ngu quá, bán đi dư sức đóng mấy kiện hàng hoặc mua loa S70 như bác thì cũng được vài chục cặp.

Minhsur

Banned

Hóa ra các bác bên USSR cũng đông phết. 89 em cũng ở Mát, sau đó xuống vùng Kemerovo nhưng đầu 90 em về. Hồi đó nghe danh đã kính các anh "bộ đội" rồi. Hồi đó bọn em xách tay 1 cái cassette 2 cửa băng (làm quà tặng) qua sân bay Sep 2 bọn Hải quan Nga nhìn bọn em như đại gia, giá trị khi đó bằng con Volga. Khi tặng cho đối tác bên đó rồi mới thấy tiếc là mình ngu quá, bán đi dư sức đóng mấy kiện hàng hoặc mua loa S70 như bác thì cũng được vài chục cặp.

Chắc bác Phamhongson nói quá lên thôi. Con Sharp 939 đỉnh thế cũng chỉ bằng 4 cái Saratop chứ mấy.

C_Pham

Well-Known Member

Sharp 939 năm 1988 em nhờ 1 bạn châu Phi qua Tây Đức mua hộ về bán được 1800 rúp cũng được 1 thùng hàng biển rồi.

Cám ơn bác hôm nay đã đến tư vấn kê đồ. Sau khi bác về em với bác soibienmotmat25 hì hục kê lại và thử đến 6h mới xong. Đã tìm ra phương án tạm thời có thể chấp nhận được mà ít thay đổi nhất, chỉ cần mua thêm cái kệ chống rung như bác tư vấn nữa là xong.

Minhsur

Banned

Sharp 939 năm 1988 em nhờ 1 bạn châu Phi qua Tây Đức mua hộ về bán được 1800 rúp cũng được 1 thùng hàng biển rồi.

Cám ơn bác hôm nay đã đến tư vấn kê đồ. Sau khi bác về em với bác soibienmotmat25 hì hục kê lại và thử đến 6h mới xong. Đã tìm ra phương án tạm thời có thể chấp nhận được mà ít thay đổi nhất, chỉ cần mua thêm cái kệ chống rung như bác tư vấn nữa là xong.

Thế à bác, em phải đi một hơi đến gần 7 giờ mới về đến nhà, may quá được việc bác ạ.

Chắc bác C hồi đi Nga không tham gia chiến đấu. Bọn em có lúc gầm giường có vài cái 939, nhưng năm 89, 90 thì giá đã xuống nhiều rồi trong khi hàng Nga lại tăng.
Cái đầu câm 2 của băng của em là sp đầu tiên của Liên Xô có 2 cưa băng...

GTT

đúng là cái gì chưa có thì theo thời gian + đam mê vẫn còn thì chả có gì là không thể.

xuansan83

Active Member

chết thật em kém các bác nhiều tuổi quá cơ ! những năm 90 thì e mới ngồi ghế lớp 2 !
e nhớ hồi đó có ông chú đi Liên Xô đóng hàng gửi về có rất nhiều đĩa nhựa lúc đấy không có cơ để mà nghe cứ vứt lăn lóc mất hết ! sau này còn mấy cái bọn em toàn lấy để lót đáy lồng chim ! hix

Chỉnh sửa lần cuối:

Minhsur

Banned

chết thật em kém các bác nhiều tuổi quá cơ ! những năm 90 thì e mới ngồi ghế lớp 2 !
e nhớ hồi đó có ông chủ đi Liên Xô đóng hàng gửi về có rất nhiều đĩa nhựa lúc đấy không có cơ để mà nghe cứ vứt lăn lóc mất hết ! sau này còn mấy cái bọn em toàn lấy để lót đáy lồng chim ! hix

Trời, lúc đó toàn đĩa xịn đấy. Mình mang về khá nhiều nhưng người mượn không trả, người cầm nhầm... mất hết.

C_Pham

Well-Known Member

Trời, lúc đó toàn đĩa xịn đấy. Mình mang về khá nhiều nhưng người mượn không trả, người cầm nhầm... mất hết.

Em khi tốt nghiệp cũng mang về một số đĩa nhựa nhạc Nga (hồi đó cũng chịu khó sưu tầm). Khi quay lại chuyển tiếp nghiên cứu sinh để ở nhà năm 94 về chẳng còn cái nào.

xuansan83

Active Member

vâng nhưng thời gian đấy e vẫn còn nhỏ với lại lúc đấy cũng khó khăn , đến bây giờ e vẫn nhớ vị sữa bột của Lien Xô :D

phamhongson

Well-Known Member

Chắc bác Phamhongson nói quá lên thôi. Con Sharp 939 đỉnh thế cũng chỉ bằng 4 cái Saratop chứ mấy.

Em nhớ không chính xác lắm nhưng khi đó bọn em mua tại VN (bọn tàu viễn dương bán) là 4 chỉ hay 2 vé, 4 vé gì đó, thằng TGĐ công ty của Nga nói bên này bọn nó mua khoảng 4000 rup trong khi cái Volga nói mua giá phân phồi đâu có hơn 5000, mua lại tầm 8000 còn cái saratop mua cửa hàng khoảng 200 thôi, tương đương con S90 thì phải.

Minhsur

Banned

Em nhớ không chính xác lắm nhưng khi đó bọn em mua tại VN (bọn tàu viễn dương bán) là 4 chỉ hay 2 vé, 4 vé gì đó, thằng TGĐ công ty của Nga nói bên này bọn nó mua khoảng 4000 rup trong khi cái Volga nói mua giá phân phồi đâu có hơn 5000, mua lại tầm 8000 còn cái saratop mua cửa hàng khoảng 200 thôi, tương đương con S90 thì phải.

Thực ra dân Việt chơ S90D, S70 ngày đó là do mặt hàng này dẽ mua hơn Saratop và cũng dễ bán ở VN.
Mua rồi dùng thử, thế là em khoái mấy cái đồ âm thanh từ ngày đó.

phamhongson

Well-Known Member

Thực ra dân Việt chơ S90D, S70 ngày đó là do mặt hàng này dẽ mua hơn Saratop và cũng dễ bán ở VN.
Mua rồi dùng thử, thế là em khoái mấy cái đồ âm thanh từ ngày đó.

Cuối thập niên 80 mà có đôi S90 Nga ngố nghe hoành tráng hơn cả loa thùng Sansui với Akai do mấy chú bộ đội giải phóng tha từ miền nam ra, đám cưới nào mà rước đôi đó ra cả làng kính nể. Riêng em năm 90 còn xin được 2 con đài quay đĩa Regonda (loại chạy đền điện tử) và DIY thành cặp loa thùng nghe đến tận năm 97-98 mới vứt. Ai dè sau 20 năm lại thấy dân nghe quay trở lại chơi amp đèn.

Minhsur

Banned

Mưa quá, hôm nay em lượn lờ kiếm được mất chục m dây này về cơ cấu lại bộ loa xem phim. Dây Sommer của Đức, 2 x 2.0 chắc là ngon rồi.

C_Pham

Well-Known Member

Nếu bác đi dây trong tường thì phải đi vào ống gen cứng, xong rồi rút dây nhé, chứ đi trực tiếp vào tường lúc trời nồm ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh lắm.

hoasimtim

Well-Known Member

Nếu bác đi dây trong tường thì phải đi vào ống gen cứng, xong rồi rút dây nhé, chứ đi trực tiếp vào tường lúc trời nồm ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh lắm.

Dây to thì không ảnh hưởng đâu bác.

Minhsur

Banned

Dây này chắc chôn dưới sàn nhà cũng không sao, nhưng để cẩn thận em sẽ cắt gạch và đặt ống gen vuông bác ạ.

nhìn giống dây dẫn điện quá các bác nhi?:DSbác mà không bảo dây loa thì em không biết là dây loa đâu!

Minhsur

Banned

nhìn giống dây dẫn điện quá các bác nhi?:DSbác mà không bảo dây loa thì em không biết là dây loa đâu!

Chính em cũng tưởng thế khi mới nhìn lần đầu. Sau đọc chữ in trên dây mới ngộ ra.

Bên trên