Sử dụng THPC làm nguồn phát cho hi end

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Sử dụng THPC làm nguồn phát cho hi end

Thú thực với bác là em cũng không thích cái sự phức tạp như của bác nói đâu có điều mình thì nghèo mà cứ đòi chơi sang. Nếu nhiều tiền thì cũng đâu tư theo bài bản tuy nhiên thóc ít quá phải cóp nhặt từ từ. Vả lại ở đây muốn mọi người cùng tìm cách khác cho nguồn phát đâu nhất thiết phải dùng cdp, dac rờ.
Đôi với đồ chuyên dụng nếu đầy đủ thì rất tốt tuy nhiên ở đây nếu ổn thì phương án tận dụng này sẽ rất tiện. Nếu bác có đến hàng nghìn cái cd thì việc lựa chọn sẽ đơn giản rất nhiều.
về khía cạch kinh tế chỉ tính đơn giản thế này nếu chúng ta có đến tự in 400 đĩa cd loại bèo nhất là 5k/cd x 400 = 2 củ (gần đủ mua ổ 2tb chứa quá nhiều luôn) đấy là tính loại nhà nghèo còn nếu mua 400 cd loại F1 (30d/chiếc) chà số tiền là con số đáng kể rồi, còn nếu bác mà mua đĩa xịn hơn nữa hihi em ko giám tính đâu chắc nhiều tiền hơn mua bộ giàn đến nơi.
Đối với nguồn phát là HTPC điều mà nhiều người đang quan tâm nhất là do bị nhiễu nhưng vẫn đề ở đây với điều kiện là chúng ta có nguồn được lọc nhiễu tương đối tốt, còn nhiễu về do các linh kiện điện tử thì chúng ta điều biết mọi anh thiết bị sử dụng đến ic thì đều sinh nhiễu cả chứ đâu riêng gì computer sao mình lại cứ ghén nó là thế nào.
Trong cái vòng luần quẩn của thú chơi lắm công phu để đạt đến mức cảnh giới phải chuyển sang nghe hát nhép ngoài chợ mất thôi.

Oki bác. Với em thì nghe nhạc và xem phim là 2 lĩnh vực độc lập. Em có phòng xem phim (và làm việc) riêng và bộ nghe thì để ở phòng khách. Em nghe chạc ở phòng khách với bộ SONY CDP+amp và loa Pionêr, nhạc thì 100% là CD tự burned nhưng phôi hàng cỏ chỉ 3k/CD (em có ~500GB lossless và ~1000CD. Riêng CDP xịn rất kén đĩa, hỏng thì burn lại, chẳng dại gì mua loại 30k, trừ khi để biếu tặng). Riêng ở phòng xem phim em chỉ nghe nhạc khi làm việc với mục đích khỏa lấp không gian lấy không khí là chính nên chẳng cân cầu kỳ, lấy đường ra analog trên main và nối thẳng vào amp là xong. Với riêng em chất lượng âm thanh phụ thuộc rất nhièu và bộ giải mã mà những IC giải mã huyền thoại của CDP như TDA1541, TDA1547, PCM58, 63,64, 170x... tuy chỉ 2 kênh với 16-24 bit nhưng những IC đời mới đa kênh với 32 bit chưa chắc đã hơn. Túm lại tự mình thấy OK là được, còn chạy dua vũ trang trong lĩnh vực âm thanh không bao giờ có điểm dừng.

Chỉnh sửa lần cuối:

edc

Active Member

Oki bác. Với em thì nghe nhạc và xem phim là 2 lĩnh vực độc lập. Em có phòng xem phim (và làm việc) riêng và bộ nghe thì để ở phòng khách. Em nghe chạc ở phòng khách với bộ SONY CDP+amp và loa Pionêr, nhạc thì 100% là CD tự burned nhưng phôi hàng cỏ chỉ 3k/CD (em có ~500GB lossless và ~1000CD. Riêng CDP xịn rất kén đĩa, hỏng thì burn lại, chẳng dại gì mua loại 30k, trừ khi để biếu tặng). Riêng ở phòng xem phim em chỉ nghe nhạc khi làm việc với mục đích khỏa lấp không gian lấy không khí là chính nên chẳng cân cầu kỳ, lấy đường ra analog trên main và nối thẳng vào amp là xong. Với riêng em chất lượng âm thanh phụ thuộc rất nhièu và bộ giải mã mà những IC giải mã huyền thoại của CDP như TDA1541, TDA1547, PCM58, 63,64, 170x... tuy chỉ 2 kênh với 16-24 bit nhưng những IC đời mới đa kênh với 32 bit chưa chắc đã hơn. Túm lại tự mình thấy OK là được, còn chạy dua vũ trang trong lĩnh vực âm thanh không bao giờ có điểm dừng.

Bác burn nhìu wa ta, mà nhớ tên 1000CD của bác được ah? X_X

phamhongson

Well-Known Member

Bác burn nhìu wa ta, mà nhớ tên 1000CD của bác được ah? X_X

Có gì đâu mà nhiều bác. Khoảng ~300 CD là em mua từ trước, còn trong hơn 3 năm mới sưu tầm và burned được thêm ~700 cái, tính ra 3 ngày 2 cái (mỗi ngày đi làm em down 1- 2 cái) quá bình thường thôi.

hongai47

Có gì đâu mà nhiều bác. Khoảng ~300 CD là em mua từ trước, còn trong hơn 3 năm mới sưu tầm và burned được thêm ~700 cái, tính ra 3 ngày 2 cái (mỗi ngày đi làm em down 1- 2 cái) quá bình thường thôi.
Quả là khâm phục bác. Để chọn đĩa CD nghe mất thời gian quá. E tìm trên cây thư mục của máy tình nhiều nhi còn rối hết mắt.
Cuộc sống có nhiều lựa chọn, loại đều có ưu điểm và nhược điểm riêng. E thì thích tính tiện lợi nên dùng computer cho nhanh.

hongai47

Esoteric giới thiệu chuẩn xử lý 35-bit - Sohoa
Bao giờ có bộ sử lý 256 bit cho DAC nhỉ lúc đó THPC sẽ đảm bảo được tất cả, chất lượng, số lượng, tiện dụng....

Để đạt được 256 bit thì chắc còn lâu đấy. Thứ nhất là công nghệ của DAC, thứ 2 là nguồn nhạc bây giờ với lossless cũng chủ yếu là 16 bit 44,1 khz thôi. Tuy card của em có thể chơi ở 192 khz/24 bit nhưng khi nghe nguồn âm nào thì em chuyển về đúng định dạng của nguồn âm đó, tôn trọng tính nguyên bản của nguồn nhạc.

edc

Active Member

Bác nhớ tên bài hát kiểu gì với 1000CD? Em xin bí quyết ~X(

win123vn

Active Member

Hình như nhiều bác đang đi lạc đề, em chỉ có 1 câu hỏi thế này, nếu chơi card để nghe hifi only thì nên mua loại card nào giá tâm dưới 2 củ ạ, mong các bác cho ý kiến

phamhongson

Well-Known Member

Bác nhớ tên bài hát kiểu gì với 1000CD? Em xin bí quyết ~X(

Lâu không quay lại suýt quên, sorry bác EDC nhé. Thực sự em cũng không nhớ được tên các CD. Em xếp cúng thành 2 loại chính theo tên ca sỹ và nhạc sỹ, ngoài ra thì gọi là lẩu (VA). Với ca sỹ kinh điển (Ché Linh, Thanh Tuyền...) em còn xếp theo thời gian thập niên nên lựa chọn rất dễ. Riêng với loại VA thì theo chủ đề (hòa tấu, không lời, liên khúc...và lẩu thứ cấp) nhưng nhìn chung nhóm này em không chú ý lắm, nghe lấy không khí là chính.

edc

Active Member

Hình như nhiều bác đang đi lạc đề, em chỉ có 1 câu hỏi thế này, nếu chơi card để nghe hifi only thì nên mua loại card nào giá tâm dưới 2 củ ạ, mong các bác cho ý kiến

- Bác thử prodigy 7.1 hifi xem, em nghe chất âm thì ấm áp, khá dày, nhẹ nhàng, không chói gắt, âm k được trong lắm, bass không sâu.
- Thường thì sound chất âm ấm áp thì sẽ k được trong, nghe lâu được và dễ chịu phù hợp gu nhẹ nhàng. Sound mà chất âm trong thì sẽ chói, nghe lâu hơi mệt. Vì đơn giản sound tầm giá nó có 2-3M thì chỉ vậy thôi. Em này passthought DTS và AC3 ra ARV decode cực chuẩn, có thể nói hay nhất trong số sound mình từng sử dụng.
- Tùy theo gu nhạc của bác chon sound card.
- Tránh mấy con SQ210...tàu ra. nghe nhạc thì âm khá tách bạch, chi tiết nhưng mỏng, dùng để test âm thì ok về độ chi tiết. nghe 1 lúc thì nhưng như đấm vào tai, nhức hết cả đầu.

Chỉnh sửa lần cuối:

phidiepdan

Để đạt được 256 bit thì chắc còn lâu đấy. Thứ nhất là công nghệ của DAC, thứ 2 là nguồn nhạc bây giờ với lossless cũng chủ yếu là 16 bit 44,1 khz thôi. Tuy card của em có thể chơi ở 192 khz/24 bit nhưng khi nghe nguồn âm nào thì em chuyển về đúng định dạng của nguồn âm đó, tôn trọng tính nguyên bản của nguồn nhạc.

Ko biết chủ thớt đã có câu trả lời cho mình chưa? chia sẻ cùng anh em với.

edc

Active Member

Ko biết chủ thớt đã có câu trả lời cho mình chưa? chia sẻ cùng anh em với.

Bác lại hỏi khó bác chủ rồi. Thực ta chơi audio là vô cùng bác ah. Bác có thể chơi CDP nó hay, nhưng không tiện dụng và đa năng. Bác có thể sử dụng sound card tốt + phần mềm nghe nhạc tốt " XXhighend, Jriver..." thì cũng đáp ứng khá đầy đủ nhu cầu về nhạc. Nó không hay bằng CDP loại tốt thì nó cũng chả kém loại CDP bình dân. Nhưng độ tiện dụng thì CDP gọi bằng ông nội

hongai47

Bác phidiepdan thân mến!
Không biết trong cả một đoạn thông tin thế thì bác định hỏi về cái gì.
Còn phần trả lời đó của em là dành cho bác hungnga ở phía bên trên mấy comend này, bác đọc lại nhé.
Về phía cá nhân em thấy thông tin từ trang số hóa hiện nay DAC mạnh nhất có thể sử lý file nhạc 35bit Esoteric giới thiệu chuẩn xử lý 35-bit - Sohoa so với yêu cầu của bác HungNga cần phải đạt 256bit có lẽ còn khá lâu.

phong995

sẵn cho mình hỏi sound card nào dể chuyên nghe nhạc 2 kênh cho ampli hk 3490+loa jbl E80 cho âm thanh tốt nhất.
thể loại nhạc trẻ,dance,.
mức dầu tư cho card 4 triệu.
nhờ các bác nhiều.thân

litinh

Chào các bác,

Em cũng đang quan tâm tới phương thức như thế này vì phòng em giờ thỉ nhỏ mà lại đến 3 cái PC (HTPC, File Sever, Work). Trước giờ em vẫn nghĩ giờ chưa quan tâm đến nhị kênh này nhưng dạo này hay vào đây đọc dần dần bị các bác đầu độc(Em bắt đền các bác đó :(( ).

kể lể thế đủ rồi. Giờ Em đi thẳng vào vấn đề.

Phương thức 1:

Em dùng soundcard(vd: Asus Xonar Essence STX). Với em soundcard này thì có nên dùng thêm DAC ko. Vì em xem thông tin thấy thằng này nó có DAC bên trong rồi. Mình giờ cho thẳng ra ampli. Nếu thêm DAC thì có tốt hơn ko?

Phương thức 2:

Em dùng soundcard bình thường (em đang dùng: CREATIVE Sound Blaster Audigy 2 ZS). Cái này chắc phải thêm em DAC rồi mới đến ampli.

Trong hai phương thức trên theo đánh giá của các bác thì cái nào hơn?

Cám ơn các bác nhiều.

Em muốn tìm 1 cái card sound có coaxial out tầm khá mà mãi chả được. Các bác có tư vấn nào cho em không?

HungCD

Chơi từ Soudcard + Speaker là khởi đầu tốt, khi tai nghe lên thì các bác sẽ tiếp tục thôi

hongai47

Chào các bác,

Phương thức 1:

Em dùng soundcard(vd: Asus Xonar Essence STX). Với em soundcard này thì có nên dùng thêm DAC ko. Vì em xem thông tin thấy thằng này nó có DAC bên trong rồi. Mình giờ cho thẳng ra ampli. Nếu thêm DAC thì có tốt hơn ko?

Cám ơn các bác nhiều.
Với phương thức này em nghĩ không cần DAC đâu vì chất lượng dac của em này cũng rất ổn rồi nó cũng là của burnbrown rồi, thông số kỹ thuật của dòng STX cũng giống như dòng ST thôi chỉ khác về giao tiếp, anh trên là PCI epress 1x, anh còn lại là PCI. Đây là loại card thiết kế để cho nghe nhạc streeo nên có sẵn đường cắm hoa sen để cắm vào âm ly.
Bác có thểm tham khảo thêm trên link này: ASUSTeK Computer Inc. - Multimedia- ASUS Xonar Essence ST
Card này được audiophile thế giới đánh giá rất cao về chất lượng, có rất nhiều bản review về nó tuy nhiên toàn bằng tiếng anh.
Để có chất lượng âm thanh tốt thì chất lượng nguồn điện sạch đóng vai trò cực kỳ quan trọng, bác quan tâm thì tìm hiểu thêm trên ông google ấy rất nhiều conment về vấn đề này, cả ta và tây điều có cả. Đây là vấn đề rất nan giải đối với audiophile, biết làm sao được vì mình bị nghiền rồi thì phải tìm mọi cách đáp ứng thôi.

hongai47

Em dùng soundcard bình thường (em đang dùng: CREATIVE Sound Blaster Audigy 2 ZS). Cái này chắc phải thêm em DAC rồi mới đến ampli.
Bác tham khảo trên link này nhé: Sơ nét về Creative's sound cards - vozForums
Đối với soundcard để có chất lượng âm thanh tốt, giảm bớt nhiễu thì theo một số audiophile card đó phải phải có hỗ trợ AISO 2.0.
Bác kiểm tra xem card này có hỗ trợ AISO 2.0 cái đó không.
Chuyển thêm bác một ít thông tin về sound card
1. Sử lý tín hiệu trên main (Em copy trên trang vnav.vn) như sau:
Hỏi:
Em đọc qua mấy trang có câu hỏi tương tự như một vài bác ở đây mà chưa thấy được trả lời: có cách gì đọc thẳng tín hiệu số từ nguồn âm thanh (DVD/CD) và chuyển qua cổng digital out mà ko cần xử lý gì? Em trước đây dùng thử 1 con sound card turtle beach reviera $25, nó bảo có chế độ pass thru như em vừa nói (đọc tín hiệu và gửi thẳng ra ngoài nên tín hiệu ko mất mát gì - nghe ngon như sáo), nhưng lắp vào thì tiếng rất yếu và có nhiều tiếng vọng, nói chung ko nghe được. Giờ em thay bằng con auzentech x-plosion thì tiếng khá hơn nhiều tuy vẫn chưa bằng đầu DVD rời. Đọc thì con này bảo có thể chuyển bất kỳ nguồn âm thanh nào thành dts hoặc dolby digital rồi tống ra ngoài, chứ cũng không phải là đọc cái gì chuyển ra cái đấy. Tóm lại em thấy rất lù mù về cơ chế của mấy thằng sound card này, nó có cần chuyển đổi qua lại số-tương tự ở bên trong nó không (nếu nguồn âm thanh là số). Giờ lại thêm ông ASIO nữa, đọc mà cứ thấy nó nói chung chung chả hiểu nó làm cái gì. Các bác giải thích giúp em cái.
Trả lời:
VẬy chắc bác không đọc kỹ các bài trước và nghiên cứu các thông tin ở trên các trang Web nên mới cảm thấy khó hiểu vấn đề như vậy

Cơ bản là phần đông các anh em đều xài giao diện Windows XP hoặc Vista (với OsX của Apple lại là truyện khác) thì soundcard nào xử dụng trên Windows dùng WDM driver ví dụ như game, nhạc ... Windows đều bắt buộc phải đổi qua tần số mẫu 48kHz để xử lý. Đồng thời thêm quá trình qua rất nhiều giai đoạn của hệ điều hành, phần mềm, phần cứng ... làm tín hiệu bị trễ đi rất nhiều và cũng có thể làm cho tín hiệu bị nhiễu giảm chất lượng. Vì thế với âm thanh CD tiêu chuẩn 16bit/44.1kHz thì những phần mềm nghe nhạc ví dụ như WinMediaPlayer và nhiều phần mềm phổ thông khác... hoặc/và cả Windows sẽ đổi tín hiệu từ 44.1kHz sang 48kHz để đúng chức năng hoạt động với Windows; và sự hoán đổi này thường dễ gây méo IMD làm âm thanh suy giảm so với nguyên thủy vì mọi sự hoán đổi cho dù tốt nhất cũng chỉ bằng bản gốc. Nhờ có sự hoán đổi này nên giao diện Windows mới cho chúng ta tính năng chỉnh cái volume ở bên góc phải cuối là vậy. Mặc dù soundcard có ngõ Optical/Digital nhưng ngõ này không mang tín hiệu digital gốc mà là mang tín hiệu digital đã được Windows xử lý. Cho đến nay có lẽ chỉ có soundcard chipset X-Fi (dùng đúng chipset X-Fi) dùng phần cứng khá tinh vi để hoán đổi sang 48kHz tương đối chất lượng âm thanh là rất ít suy giảm (có thể suy giảm nhưng tai không nghe ra) tuy nhiên độ trễ vẫn như nguyên.

Còn đối với âm thanh DVD thường là 24bit/48kHz thì Windows không cần đổi sang 48kHz nhưng vẫn qua 1 giai đoạn đường đi rất dài (dài đến hơn trăm msec) và vẫn có khả năng làm nhiễu tín hiệu gốc ... Vấn đề âm thanh lấy từ ngõ Optical ra từ máy tính âm thanh vẫn không hay bằng DVD rời 1 trong những lý do chính là do vấn đề này gây ra.

Có thể khiêm tốn nói là sự hoán đổi sang 48kHz là nguyên nhân nhiều nhất và thời gian trễ nhiễu tín hiệu là nguyên nhân kế đó tạo chất lượng âm thanh kém đi so với CDP hay DVDP rời.

Cũng vì vấn nạn Windows như trên nên hãng Steinberg mới ra tiêu chuẩn driver ASIO để khắc phục những khuyết điểm của WDM driver nghĩa là tìm cách sao cho tín hiều gốc từ CD drive hay DVD drive hay từ HDD đi với đường đi ngắn nhất (chỉ dưới msec) bỏ qua rất nhiều đường đi của phần mềm và phần cứng và ra thẳng cái DAC hoặc ngõ Optical/Digital của của soundcard mà không qua giai đoạn hoán đổi sang 48kHz. Khi dùng ASIO driver thì người dùng giao diện Windows khi chỉnh volume phía bên góc dưới phải sẽ không còn tác dụng. Và đương nhiên không phải soundcard nào tương thích với ASIO driver cho tín hiệu ở ngõ optical/digital chất lượng như nhau vì còn yếu tố các soundcard "bảo dưỡng" tín hiệu gốc kỹ như thế nào nữa. Vì thế em vẫn khuyến khích tìm soundcard tốt là vậy cho dù đã có ASIO driver và dùng DAC rời ngoài chỉ với ngõ Optical/Digital. Tiếc rằng ASIO driver chưa tương thích với các phần mềm như WinMediaPlayer, ClassicMediaPlayer, PowerDVD, WinDVD, .... nên việc dùng ASIO driver để xem phim với âm thanh 5.1, 7.1, DD, DTS,... là chưa khả thi. Tuy nhiên nghe Stereo như CD hay MP3 ... thì rất tốt ; hoặc thâu và phát như phòng thâu studio âm thanh 5.1 hay 7.1 với phần mêm Pro tương thích. Theo quảng cáo thì phần mềm master DVD của Sony tương thích với ASIO driver 5.1 nên biết đâu có thể dùng phần mềm này khả thi xem phim DVD với âm thanh 5.1 với ASIO driver. Tiếc rằng em không có phần mềm Sony này để thử nên không biết kết quả hư thực ra sao?

Trên chỉ là nói về giao diện Windows nếu các cụ dùng máy Apple với hệ điều hành "OsX với Core Audio" thì mọi truyện đơn giản và tốt hơn nhiều. Apple for MultiMedia still win! Tiếc rằng phần cứng lẫn phần mềm của Apple rất hạn chế để xem phim lụi. Rõ chán
2. Xử lý âm thanh trên card sound.
Vi dụ cấu trúc card âm thanh như sau:
Qua hình ảnh cho thấy tín hiệu phải qua Chíp của Suond trước khi đến DAC. Qua đó ta thấy kể cả về tín Hiệu số thì Chip Của Sound cũng đóng vai trò quan trọng còn DAC chỉ là phần sau đó thôi. DAC có thể của Sound và cũng có thể là của Riceiver.
Thế mới cần Card xịn chứ nếu không thì mình dùng Card onboard cho rồi vì card sound onboard nhiều main cũng đã có cổng S/PDIF (sony philip digital interconnect format).
Có gì không phải bác bỏ qua nhé.

hongai47

Ảnh audigycd8 - upanh.com
Bác xem cái hình trên xem sound nó sử lý thế nào nhé.
Bác nào có kiến thức thêm gì giải thích hộ em cái, em không rõ lắm nói sai tội chết

HungCD

2. Xử lý âm thanh trên card sound.
Vi dụ cấu trúc card âm thanh như sau:
Qua hình ảnh cho thấy tín hiệu phải qua Chíp của Suond trước khi đến DAC. Qua đó ta thấy kể cả về tín Hiệu số thì Chip Của Sound cũng đóng vai trò quan trọng còn DAC chỉ là phần sau đó thôi. DAC có thể của Sound và cũng có thể là của Riceiver.
Thế mới cần Card xịn chứ nếu không thì mình dùng Card onboard cho rồi vì card sound onboard nhiều main cũng đã có cổng S/PDIF (sony philip digital interconnect format).
Có gì không phải bác bỏ qua nhé.
Vậy phải có Sound Card thiết kế có chức năng passthrough giống HDP chứ nhỉ. Phòng khi DAC rời tốt hơn DAC của Sound card

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên