[SO SÁNH] Zidoo X6 pro đại chiến Himedia H8

hienrp

Active Member
Cần hiểu rõ bản chất ở đây.
- Thứ nhất Light Biz OS chính là andorid 5.1, được customize lại nhái UI/UX của window. --> chính vì vậy dual os thực chất là 1 OS (android 5.1), chỉ khác cái giao diện và trải nghiệm người dùng android / window
- Thứ 2: Light Biz OS do nhà sản xuất rockchip build, không phải zidoo làm như các thánh đang pr. Và Light Biz OS sẽ được rockchip cũng cấp cho các nsx thiết bị khi sử dụng các dòng chip RK3288 và RK3368, cho nên, ko có gì đặc biệt ở đây nếu box cùng loại chip.

Và hiện tại, rockchip mới có bản test trên tablet pipo x9 sử dụng Light Biz OS. Bác nào thích hàng mới thì có thể hóng tiếp, chứ thực sự không hy vọng có gì hot ở đây cả. Nếu thực sự good, nên support để chạy dual OS thực sự: android / Window vẫn sướng hơn.

Ref:
http://liliputing.com/2015/10/rockc...-android-into-a-desktop-operating-system.html
http://www.cnx-software.com/2015/08/27/rockchips-light-work-os-makes-android-look-like-windows/

oldfriend

Moderator
sau vài ngày dùng thử Zidoo X6, mình thấy nó ko phù hợp với mình, bác nào có nhu cầu mua thì mình để rẻ lại, vui lòng pm chứ ko mod xóa nick vì bán hàng trong topic =))

1. Mình dùng nó như nguồn phát thứ hai trong phòng ngủ để coi tivi thì không đáp ứng được, vì ko có ăng ten wifi nên nó không bắt sóng được wifi đặt ở phòng khách.

2. Nếu đem nó ra phòng khách thì nó không so được với Q5 đang dùng nên vẫn để Q5 ở phòng khách vì:

- Zidoo chơi 3D không thấy có chiều sâu (như Q5 đang xài)

- Âm thanh đôi lúc lỗi, bị è è, thoát ra vô lại hết, ko rõ lắm vì xài mới 1-2 ngày

- Youtube có thể chọn 1080p nhưng xem giật cục, không mượt, kiểu như lia máy ảnh bị rung tay vậy, ko hiểu vì sao.

- Đang xài fw 1.0.19, ko dám up lên 1.0.20 vì nghe bảo lỗi nhiều hơn.

- Cài bản kodi 16 all in one thì không dùng được, bị văng ra ngoài.

- phần hình ảnh thì thua kém Q5.

Nói chung là để phòng khách thì ko được, để phòng ngủ thì không xong, nên ai có nhu cầu mình gả, còn new 99% coi như các bác mua rẻ được vài trăm =))

P/s: đừng bảo mình review con này, mắc công bị bảo thiên vị himedia ^^

cvthang

Active Member
Ðề: [SO SÁNH] Zidoo X6 pro đại chiến Himedia H8

Mình đang tìm 1 con cho TV 4k, kết con Zidoo X6 Pro mỗi tội là vỏ bằng Nhôm + nhựa --> phải chi nó nhôm nguyên khối thì khỏi phải nghĩ nữa.

supportitvplus

Mình đang tìm 1 con cho TV 4k, kết con Zidoo X6 Pro mỗi tội là vỏ bằng Nhôm + nhựa --> phải chi nó nhôm nguyên khối thì khỏi phải nghĩ nữa.

Nhôm nguyên khối bác nghiên cứu em Himedia H8 :D
Mà thực tế là cũng theo nhu cầu thôi bác, hiện giờ các ứng dụng android phần lớn thì chip lõi tứ, ram 2Gb như Q5, Q10 là nuốt trôi hết rồi. Như chip lõi tám của H8 hay X6pro thì e nghĩ thiên về tính năng chơi game hơn là các như cầu giải trí thông thường kia.
Thấy anh em dùng vẫn ưng Q5/Q10 hơn ạ :D

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: [SO SÁNH] Zidoo X6 pro đại chiến Himedia H8

chắc bằng nhựa nên nhẹ lắm, cầm vô nhẹ mà bất ngờ luôn ^^

HieuHienSupport

Active Member

Chất liệu hỗn hợp giữa Nhôm và nhựa, thiết kế rất đẹp, tuy trọng lượng nhẹ nhưng rất cứng cáp, không dễ bị trầy xước cũng như bể vỡ đâu bác ạ :D

tienlequoc

Well-Known Member

1.0.20 fw: [hide]http://www.fshare.vn/file/7Z2YHAN5ITD3[/hide]

oldfriend

Moderator
changelog 1.0.20
1,Support 3D MVC framepacking via kodi(Please enable "settings -> video ->playback ->Adjust display refresh rate" in kodi settings,if still can't get framepacking,please swith hdmi mode to 1080P24hz in Android Settings)
2,Optimization 23.976 in kodi.(The default status is off,please to "setting --playback --Accelerate " enable 23.976 option, you can try it,if still have some SYNC issus,suggest disable it)
3,Support Adjust display refresh rate by KODI
4,Solved Audio out of SYNC when play 3D ISO via kodi
5,Solved kodi ui oversize when play 3D via kodi
6,Solved Subtitle out of SYNC when play 3D ISO via kodi
7,Solved Native player can't play BD ISO
8,Modified VPU algorithm,Optimization "Artefacts" issus.
8.Eliminate the noise of audio passthrough
9. Modify the strategy of buffer area
10. The notice switch of 3D mode on TV
11,Update kodi to 15.2 final

P/s: giảm giá tiếp trong chiều nay, ai rước pm giúp ^^

cvthang

Active Member

Đang nghiên cứu con HiMedia H8 và con Cloudnet CR18S 16GB, các bác thương gia HN cho mình xin giá fix nhé, con Zidoo X6 Pro chỉ sợ nóng không ổn định.

oldfriend

Moderator

Đang nghiên cứu con HiMedia H8 và con Cloudnet CR18S 16GB, các bác thương gia HN cho mình xin giá fix nhé, con Zidoo X6 Pro chỉ sợ nóng không ổn định.

ối, em lại giảm giá X6, bác ghé qua xem thử nào =))

Ðề: Re: [SO SÁNH] Zidoo X6 pro đại chiến Himedia H8

sau vài ngày dùng thử Zidoo X6, mình thấy nó ko phù hợp với mình, bác nào có nhu cầu mua thì mình để rẻ lại, vui lòng pm chứ ko mod xóa nick vì bán hàng trong topic =))

1. Mình dùng nó như nguồn phát thứ hai trong phòng ngủ để coi tivi thì không đáp ứng được, vì ko có ăng ten wifi nên nó không bắt sóng được wifi đặt ở phòng khách.

2. Nếu đem nó ra phòng khách thì nó không so được với Q5 đang dùng nên vẫn để Q5 ở phòng khách vì:

- Zidoo chơi 3D không thấy có chiều sâu (như Q5 đang xài)

- Âm thanh đôi lúc lỗi, bị è è, thoát ra vô lại hết, ko rõ lắm vì xài mới 1-2 ngày

- Youtube có thể chọn 1080p nhưng xem giật cục, không mượt, kiểu như lia máy ảnh bị rung tay vậy, ko hiểu vì sao.

- Đang xài fw 1.0.19, ko dám up lên 1.0.20 vì nghe bảo lỗi nhiều hơn.

- Cài bản kodi 16 all in one thì không dùng được, bị văng ra ngoài.

- phần hình ảnh thì thua kém Q5.

Nói chung là để phòng khách thì ko được, để phòng ngủ thì không xong, nên ai có nhu cầu mình gả, còn new 99% coi như các bác mua rẻ được vài trăm =))

P/s: đừng bảo mình review con này, mắc công bị bảo thiên vị himedia ^^

Bác cho hỏi cái vụ âm thanh lỗi là như thế nào.Bác có thể giải thích nghe hoặc xem định dạng gì thì bị lỗi.

ocungssd

Member

100Mbps là đủ streaming 3D iso bluray rồi bác à, vì bitrate khủng của các phim 3D bluray các đoạn cao trào cũng chỉ tầm 60Mbps thôi. nhưng 1000Mbps và wifi Ac thì đúng là tốt hơn rất nhiều nếu có hệ thống thiết bị đồng bộ. Phụ đề 3D khi xem phim iso bluray mình thấy nó là.....2D.

P/S: Có vẻ như phụ đề rời .srt là 3D, để mình kiểm nghiệm nhiều phim xem sao?
100mbps không có nghĩa là nó chạy đủ đâu bác. Đơn cử như mấy con HDplayer cũ, rồi con vidonme... LAN 100mbps chạy 3D bluray giật lên giật xuống ức chế vãi nồi. Hệ thống nhà mình đang xài wifi AC đây nè. Stream 3D bluray qua con note edge chạy ầm ầm.
Mấy bác test thì test tốc độ wifi copy trong nội bộ mạng lan thôi chứ. Test kết nối internet thì con nào chả như con nào. Băng tần 5GHZ tất nhiên khả năng phủ sóng phải thua 2.4GHZ rồi, bù lại tốc độ gấp nhiều lần, lên trên 1Gbps

LUC QUYET CHIEN

Active Member

Cloudnet CR18S 16GB giờ khá rẻ nhưng nó là model đã khá cũ. Nó lại thuần android như mấy cái điện thoại android bây giờ. H8 với X6 thì qua như so sánh đánh giá nó ở tầm một 9 một 10 cũng khó nói mỉu nào ăn mỉu nào. E nghĩ sao bác không nhích lên thêm một chút đến Q5IV hay Q10IV thì không phải lăn tăn gì đâu ạ. Trên cơ sở người dùng em dám khẳng định là không có box nào trong tầm giá hoặc hơn không đáng kể ăn nổi hai em nó đâu

cvthang

Active Member
Ðề: Re: Ðề: [SO SÁNH] Zidoo X6 pro đại chiến Himedia H8

Cloudnet CR18S 16GB giờ khá rẻ nhưng nó là model đã khá cũ. Nó lại thuần android như mấy cái điện thoại android bây giờ. H8 với X6 thì qua như so sánh đánh giá nó ở tầm một 9 một 10 cũng khó nói mỉu nào ăn mỉu nào. E nghĩ sao bác không nhích lên thêm một chút đến Q5IV hay Q10IV thì không phải lăn tăn gì đâu ạ. Trên cơ sở người dùng em dám khẳng định là không có box nào trong tầm giá hoặc hơn không đáng kể ăn nổi hai em nó đâu

Con Q10 IV mình thấy rất thích vì đã từng dùng Q10 II eMMC, nhưng nó lại không xuất được 2160p@60 bác ạ, nếu bỏ qua khoảng này thì rất dễ lựa chọn.

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: [SO SÁNH] Zidoo X6 pro đại chiến Himedia H8

Con Q10 IV mình thấy rất thích vì đã từng dùng Q10 II eMMC, nhưng nó lại không xuất được 2160p@60 bác ạ, nếu bỏ qua khoảng này thì rất dễ lựa chọn.

Vậy thì cứ khuân Nvidia shield về, hỏi ông bạn già ấy. :D

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: [SO SÁNH] Zidoo X6 pro đại chiến Himedia H8

Vậy thì cứ khuân Nvidia shield về, hỏi ông bạn già ấy. :D

ơ, em bán rồi, còn 1 con để xài thôi, mà nhà ko có điều kiện xài 4K, chỉ chơi máy chiếu full HD, chẳng lẽ giờ bán shield góp tiền mua tivi 4K ah :D

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [SO SÁNH] Zidoo X6 pro đại chiến Himedia H8

ơ, em bán rồi, còn 1 con để xài thôi, mà nhà ko có điều kiện xài 4K, chỉ chơi máy chiếu full HD, chẳng lẽ giờ bán shield góp tiền mua tivi 4K ah :D

Bỏ qua công đoạn bán shield, tiến hành thẳng công đoạn mua tv 4k luôn, mình tin là đến tết là bác đủ lực mua được tv 4k tốt. Để có cái mà chém với người ta. :D

Ps: cái vụ âm thanh bị lỗi xưa rồi, lên 1.0.20 sẽ hết. Bên nhóm test đang có bản 1.0.21 dual boot đấy.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [SO SÁNH] Zidoo X6 pro đại chiến Himedia H8

Bỏ qua công đoạn bán shield, tiến hành thẳng công đoạn mua tv 4k luôn, mình tin là đến tết là bác đủ lực mua được tv 4k tốt. Để có cái mà chém với người ta. :D

Ps: cái vụ âm thanh bị lỗi xưa rồi, lên 1.0.20 sẽ hết. Bên nhóm test đang có bản 1.0.21 dual boot đấy.

ah, em vẫn đang ở 1.0.19, thích OTA hơn là up bản beta.

Lên tivi 4K thì em lại phải bán máy chiếu ah, vợ em tịch thu thẻ ngân hàng của em từ khi em mua con Shield rồi =))

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [SO SÁNH] Zidoo X6 pro đại chiến Himedia H8

ah, em vẫn đang ở 1.0.19, thích OTA hơn là up bản beta.

Lên tivi 4K thì em lại phải bán máy chiếu ah, vợ em tịch thu thẻ ngân hàng của em từ khi em mua con Shield rồi =))

Cái tivi vẫn cần thiết hơn cái máy chiếu, ko lẽ coi cái gì cũng bật máy chiếu. Mà ko lẽ nhà bác ko có cái tivi nào ngoài máy chiếu à?

Có bản mới thì cứ test cho đã, đợi tụi nó thông qua bản OTA hơi bị lâu à nha, mình thoát khỏi nhóm tester của nó rồi vì nghĩa vụ thì nhiều mà ko thấy quyền lợi đâu hết, để làm hết các nghĩa vụ với nó mất nhiều thời gian quá.

Bên trên