So sánh thương hiệu Samsung vs Sony

tinlcd

Member
Ðề: So sánh thương hiệu Samsung vs Sony

Mình thấy SS đi theo cách SX và KD giống như mấy chú Ba tầu thì phải.
VD:
Đối với SS: Tôi SX được 100 SP, Tôi bán 500k/1 SP------> Lợi nhuận thu được 100k.(Trong đó vốn 400k/1 SP)
Đối với SN: Tôi SX được 30 SP, Tôi bán 700k/1 SP------> Lợi nhuận thu được 90k.(Trong đó vốn 400k/1 SP)
---->Tuy Anh lời ít nhưng anh bán được nhiều hàng hơn-------->Cuối cùng doanh thu anh nhiều hơn, vậy thôi

Còn chất lượng thì tùy người tiêu dùng quyết định

Chẳng biết có phải ko nhỉ?
Nếu ko phải thì các bác nhẹ tay chút nhé.

Keither

Member

có người giận rồi đấy :))
có người ko giữ dc bình tĩnh rồi :))

banh_mi

Bác đã thấy ai giận với loại cùn và chí phèo chưa? \:D/ Chắc các bác mod nên đóng lại thớt này lại thôi không nó đến lụt với những lý luận low IQ mất.

Cũng tại bác thôi . Đưa trang thương hiệu vô làm gì cái COCACOLA thì chả ăn nhập gì tới TIVI cả bác ạ . Bác đang sài SS và thấy Hài lòng thi thôi đi . Mấy bác đó đang sài hãng khác ngoài SS và cũng thấy hài lòng . Bởi vì bác muốn chứng tỏ SS là Số 1 nên bị nhiều người ném gạch là đúng rồi .

P/s : Ngoại chừ SS ra thì LCD LG và LCD Pana đều có cái giá tiền rẻ hơn nhưng coi THC cũng ok . Nhưng vẫn thua nhà vô địch LCD TLC 9/10 so với CRT

Chỉnh sửa lần cuối:

vdung1972

Well-Known Member

Các bác lại cho em hỏi một chút:

Bácchủ topic và các bác fan's SS ở đây có ai đi triển lãm Nghe nhìn ở Horizon năm nào chưa ạ, cũng một đầu phát HD, cùng phát trên LG, SONY, SS trong một căn phòng, em thấy chỗ sàn trước mấy cái màn Sony cứ bóng nhẵn và lõm xuống, chắc do nhiều người đứng loay hoay lâu quá ở đấy tạo nên, hì hì đùa chút, đang nhìn SS, LG, quay sang SONY ôi chao, sao mà thấy đời lại cần tiền đến thế. Rõ nét, chi tiết và cực kỳ tươi tắn (nhưng không loè loẹt nhé), thèm rỏ nước miếng các bác ạ.

vinapipe

Member

Các bác lại cho em hỏi một chút:

Bácchủ topic và các bác fan's SS ở đây có ai đi triển lãm Nghe nhìn ở Horizon năm nào chưa ạ, cũng một đầu phát HD, cùng phát trên LG, SONY, SS trong một căn phòng, em thấy chỗ sàn trước mấy cái màn Sony cứ bóng nhẵn và lõm xuống, chắc do nhiều người đứng loay hoay lâu quá ở đấy tạo nên, hì hì đùa chút, đang nhìn SS, LG, quay sang SONY ôi chao, sao mà thấy đời lại cần tiền đến thế. Rõ nét, chi tiết và cực kỳ tươi tắn (nhưng không loè loẹt nhé), thèm rỏ nước miếng các bác ạ.

Bác còn đứng đó mà rỏ nước miếng ah, chạy nhanh lên không mấy crazy fan của SS ném đá vỡ mặt giờ!

khangxxxx

Banned

đúng rồi đấy, đã dẫn chứng minh họa sinh động vậy mà còn vẫn cố cãi %-(

SN hay SS ai hơn thì tùy mỗi người thôi, nhưng lập luận theo chủ topic thì
SS sản xuất laptop hơn HP, DELL, ACER, ASUS, ......
SS sản xuất máy ảnh hơn CANON, NIKKON, ...
SS sản xuất ổ cứng hơn WD, SEAGATE, .....
SS sản xuất điện thoại hơn NOKIA, APPLE, ....
SS sản xuất baby hơn ......

ôi SAMSUNG :))

Kiểu này chắc IQ của bác chủ topic cao lắm nên mới suy luận được ra như thế. Sau này SS sản xuất xe hơi thì sẽ hơn Ford, Honda , Ferrari, Huyndai,Audi luôn quá;))

P/S: quên mất cái này, theo lời bác chủ topic thì loa Samsung tốt hơn, chất lượng hơn, nghe hay hơn loa BANG&Olufsen đó. Khiếp, trình độ SS cao quá >:p

Sau khi đọc bài qua 1 số bài viết của 1 số bro em xin mạn phép góp ý như sau, em thấy vấn đề bro zuup đưa ra xoay chung quanh vấn đề thương hiệu ss & sn, nhưng có lẽ ngôn từ của bác không được có ý tốt lắm và có vẻ mạt sát thương hiệu SN, khi thay vì bác dùng từ 'rớt' thì lại dùng từ 'chui', như thế cũng là không kính trọng & lịch sự cho lắm.

Vài dòng thế là đủ, em xin nói tiếp nếu dựa theo bảng xếp hạng fortune hay gì đó của bác zuup thì SS xếp trên SN nhưng đó là về kết quả kinh doanh không liên quan gì đến chất lượng của màn hình LCD hay xe hơi gì cả, còn ở phạm vi hẹp nếu xét về chất lượng LCD thì em tin chắc sản phẩm SN vẫn chiếm được 1 số niềm tin của 1 số đông khách hàng tin tưởng vào thương hiệu LCD SN, ngoài ra, 1 số hãng cũng nhắm vào phân khúc người dùng nếu ít tiền thì dùng thương hiệu SS, LG , TCL còn SN thì thường đắt hơn mà tiền nào thì của đó.

Tuy nhiên, cũng phải nói thêm là hãng SS chi 1 số tiền khá lớn để PR , quảng cáo hơn SN rất nhiều nên có thể dẫn đến doanh thu kinh doanh tốt hơn và hiện nay SS gia công và sản xuất rất nhiều sản phẩm khác nhau , mặc dù khoản này em không có số liệu chỉ cảm nhận đơn thuần.

Còn nếu nói về chất lượng, màu sắc LCD thì SS không = SN đc đâu ạ. Chưa kể các bác cứ lên trugn tâm bảo hành SS thì biết đông như cái chợ ấy.

Vài dòng.

emvotoi

Member

Dân mình bị tư tưởng lối mòn ăn sâu rồi:
Xe máy: Honda
Tivi:Sony
ĐT: Nokia
Điều hòa: Pana
Tất cả là xưa cũ. Có 1số seri TV cua SN dùng panen đặt hàng của SS và Shap chỉ dùng con chíp xử lý của Sony và kiểu dáng thôi.

khangxxxx

Banned

Sau khi đọc bài qua 1 số bài viết của 1 số bro em xin mạn phép góp ý như sau, em thấy vấn đề bro zuup đưa ra xoay chung quanh vấn đề thương hiệu ss & sn, nhưng có lẽ ngôn từ của bác không được có ý tốt lắm và có vẻ mạt sát thương hiệu SN, khi thay vì bác dùng từ 'rớt' thì lại dùng từ 'chui', như thế cũng là không kính trọng & lịch sự cho lắm.

Vài dòng thế là đủ, em xin nói tiếp nếu dựa theo bảng xếp hạng fortune hay gì đó của bác zuup thì SS xếp trên SN nhưng đó là về kết quả kinh doanh không liên quan gì đến chất lượng của màn hình LCD hay xe hơi gì cả, còn ở phạm vi hẹp nếu xét về chất lượng LCD thì em tin chắc sản phẩm SN vẫn chiếm được 1 số niềm tin của 1 số đông khách hàng tin tưởng vào thương hiệu LCD SN, ngoài ra, 1 số hãng cũng nhắm vào phân khúc người dùng nếu ít tiền thì dùng thương hiệu SS, LG , TCL còn SN thì thường đắt hơn mà tiền nào thì của đó.

Tuy nhiên, cũng phải nói thêm là hãng SS chi 1 số tiền khá lớn để PR , quảng cáo hơn SN rất nhiều nên có thể dẫn đến doanh thu kinh doanh tốt hơn và hiện nay SS gia công và sản xuất rất nhiều sản phẩm khác nhau , mặc dù khoản này em không có số liệu chỉ cảm nhận đơn thuần.

Còn nếu nói về chất lượng, màu sắc LCD thì SS không = SN đc đâu ạ. Chưa kể các bác cứ lên trugn tâm bảo hành SS thì biết đông như cái chợ ấy.

Vài dòng.

Bác nhận xét khá chính xác, nhưng có 1 chỗ chưa chính xác. Cái bác zuup đưa ra "Bảng xếp hạng 100 thương hiệu tốt nhất toàn cầu": tức là độ nhận biết thương hiệu đó trên toàn thế giới, không hề liên quan đến chất lượng, càng không liên quan đến doanh thu như bác nói. Nếu là bảng xếp hạng chất lượng tốt nhất thì sẽ phân loại theo ngành hàng chứ không phải lung tung nước ngọt, gà rán vào trong đây. Một lần nữa mình nhắc lại: đây là bảng xếp hạng độ nhận biết thương hiệu trên toàn thế giới, cho nên Cocacola đứng đầu bảng vì ai cũng biết đến Cocacola, từ Châu Á đến Châu Phi, từ giàu đến nghèo.

zuup

Member

Em không định comment thêm gì nữa nhưng thế này ạ. Bảng này là bảng xác định giá trị thương hiệu và nó được đánh giá dựa trên rất nhiều tiêu chí mà doanh thu và lợi nhuận chỉ là một trong số đó. Em biết chắc chắn phần lớn các bác chưa đọc cái này: 10 Principles of Brand Strength mà Interbrand dựa vào để xác định sức mạnh thương hiệu. Nó không đơn giản như nhiều bác nghĩ.

khangxxxx

Banned

Em không định comment thêm gì nữa nhưng thế này ạ. Bảng này là bảng xác định giá trị thương hiệu và nó được đánh giá dựa trên rất nhiều tiêu chí mà doanh thu và lợi nhuận chỉ là một trong số đó. Em biết chắc chắn phần lớn các bác chưa đọc cái này: 10 Principles of Brand Strength mà Interbrand dựa vào để xác định sức mạnh thương hiệu. Nó không đơn giản như nhiều bác nghĩ.

Nó gồm 10 tiêu chí, và mục đích của nó là nói về độ nhận biết thương hiệu đó trên toàn thế giới, không phải là bảng xếp hạng về chất lượng, hiểu chứ bác^:)^. Dĩ nhiên là khi lọt vào danh sách này thì chất lượng phải tốt, nhưng không có nghĩa cứ xếp hạng trên thì chất lượng tốt hơn, rõ chưa. Ví dụ đơn giản như máy chụp hình thì Canon, Nikon, Sony, Pana tốt hơn SS nhiều. Máy lạnh Pana, Toshiba tốt hơn SS nhiều. Hay như dàn loa BANG&Olufsen hay hơn loa SS nhiều ( mặc dù SS có hạng cao hơn ).

Mọi người ai cũng khuyên giải bác, cố gắng giải thích cho bác hiểu mà sao bác không hiểu ra được nhỉ. Nói đúng thì phải biết nghe chứ. Cái đầu không chịu suy nghĩ là sao^:)^. Cứ suy nghĩ đơn giản xếp hạng trên là chất lượng tốt hơn, bác mà trích dẫn ra được đoạn nào ý nói " xếp hạng trên chất lượng tốt hơn" thì bác đưa ra cho mọi người xem nhé. Xớn xa xớn xác, đọc không hiểu kỹ, người ta giải thích, đưa ví dụ ra còn cố gắng không chịu hiểu. Kỳ này giải thích cho bác lần cuối đó, không hiểu nữa thì bó tay, mặc kệ bác.

P/S: đọc mấy cái ví dụ của mình đi, xem thử ví dụ đó có đúng không, ok !!!

tyfnmax

Active Member

Nó gồm 10 tiêu chí, và mục đích của nó là nói về độ nhận biết thương hiệu đó trên toàn thế giới, không phải là bảng xếp hạng về chất lượng, hiểu chứ bác^:)^. Dĩ nhiên là khi lọt vào danh sách này thì chất lượng phải tốt, nhưng không có nghĩa cứ xếp hạng trên thì chất lượng tốt hơn, rõ chưa. Ví dụ đơn giản như máy chụp hình thì Canon, Nikon, Sony, Pana tốt hơn SS nhiều. Máy lạnh Pana, Toshiba tốt hơn SS nhiều. Hay như dàn loa BANG&Olufsen hay hơn loa SS nhiều ( mặc dù SS có hạng cao hơn ).

Mọi người ai cũng khuyên giải bác, cố gắng giải thích cho bác hiểu mà sao bác không hiểu ra được nhỉ. Nói đúng thì phải biết nghe chứ. Cái đầu không chịu suy nghĩ là sao^:)^. Cứ suy nghĩ đơn giản xếp hạng trên là chất lượng tốt hơn, bác mà trích dẫn ra được đoạn nào ý nói " xếp hạng trên chất lượng tốt hơn" thì bác đưa ra cho mọi người xem nhé. Xớn xa xớn xác, đọc không hiểu kỹ, người ta giải thích, đưa ví dụ ra còn cố gắng không chịu hiểu. Kỳ này giải thích cho bác lần cuối đó, không hiểu nữa thì bó tay, mặc kệ bác.

Bác cho hỏi ở siêu thị của bác mấy thằng bán SS nó ăn hiếp bác về tiền lương hay doanh số vậy?

Keither

Member

nếu nói tivi SS hơn SN thì chắc chắn ko đúng
nếu nói tivi SN hơn SS thì cũng ko đúng luôn

nếu nói tivi SS abc hơn SN xyz hay ngược lại thì còn có thể đúng

xin hết

osiric

Well-Known Member

Em chả cần biết thằng nào hết

Trong 2 thằng, cùng ' + chất lượng thằng nào rẻ hơn là bụp thằng đó

Lăn tăn mấy cái khác cho cho mệt
Bác làm cho SS thì bênh SS, bác làm cho SN thì bênh SN

downloaded

cứ xếp hạng trên thì chất lượng tốt hơn, rõ chưa. Ví dụ đơn giản như máy chụp hình thì Canon, Nikon, Sony, Pana tốt hơn SS nhiều. Máy lạnh Pana, Toshiba tốt hơn SS nhiều. Hay như dàn loa BANG&Olufsen hay hơn loa SS nhiều ( mặc dù SS có hạng cao hơn ).

Theo dõi từ đầu đến giờ tôi thấy khangxxxx đúng là thằng đầu đất, thấy đang nói thương hiệu chứ có bác nào so sánh chất lương đâu mà ông to còi thế nhỉ. Ngu còn tỏ ra nguy hiểm.^:)^^:)^^:)^

coolpix8700

Well-Known Member

Thực ra em đang dùng mấy cái Samsung, nếu chỉ nói tv Samsung hiện nay rẻ và nhiều tính năng, lúc mới mua về hình ảnh tương đối đẹp, giá cả phù hợp chắc không sai. Có thể chính vì đó mà doanh số của họ, không chỉ ở VN mà ở ngay các nước phát triển cũng cao. Đó là điều tất nhiên, quản đại quần chúng lầm than-lam lũ mới đông, chứ cả thế giới được mấy ông lớn thò tay vào ví vứt tiền ra không cần suy nghĩ. Nhưng bằng lòng với mấy cái tv đã mua chắc nếu viết ra đây thì chắc chắn là em nói dối. Bác nào đó viết các trạm bảo hành của Samsung đông người thì chắc cũng không ngoa. Cái "xịn" nhất em vừa mua, 2 hôm sau đã phải gọi đến Samsung service. Cậu kỹ thuật đến tận nhà rất nhiệt tình, nhưng đến bây giờ cũng chẳng rõ nguyên nhân tại sao... Ít tiền, mua xong phải sống chung, em cũng chẳng phàn nàn gì. Chỉ mong rằng có cạnh tranh, Samsung họ không chỉ mở rộng thị trường mà còn tập trung nâng cao thêm chất lượng. Rẻ nhưng chắc cũng phải đạt đến 1 giới hạn tối thiểu của chất lượng, không chỉ đẹp mỗi màn hình là đủ!

phuongtv_76

Well-Known Member

Bác coolpix ơi, chỉ có dân nc nghèo như mình là lầm than thôi, Mẽo, Châu âu nó giàu nứt đố ra đó mà sao SS vẫn đứng đầu bác nhỉ, bác nói thế chưa đủ thuyết phục vì bác chắc mới chỉ xét đến mấy nc lầm than. Dân mẽo nó thực dụng lắm, nó tính p/p đấy tối ưu là múc. Còn giàu tiêu tiền ko phải nghĩ thì dễ lắm, nhưng ko thực tế vì số đông tiêu tiền phải cân nhắc như a e mình trên đây

coolpix8700

Well-Known Member

Nói mãi về tv lại đến ô tô: mấy ông thương hiệu khủng, chỉ sx đồ khủng không ông này rồi đến ông kia đều đứng bên bờ phá sản: tranh luận mãi về cái BMW và RollRoice: cũng vậy thôi. Audi chuyên xe hạng sang rồi cũng phải bán mình cho VW, Cadillac... Volvo nếu dân Thụy Điển không biểu tình thì chắc giờ này Renault họ đang thải dần nhân viên. Chỉ các công ty bán hàng thường dân mới phát triển và tồn tại, ngay ở những đất nước "Mẽo, Châu âu nó giàu nứt đố ra đó" cũng vậy thôi. Sang đó mà xem, họ làm ra 1 hay 2 cái xe đỉnh để chủ yếu bán hàng thường dân. Samsung cũng thế, cái 55C9000 bầy mãi rồi thì gán được cho mấy người, liệu doanh thu của nó tạo ra có đủ chênh lệch để bù vào toàn bộ chi phí nghiên cứu, phát triển và sx ra nó không. Họ làm ra cái đó để bán chạy mấy cái 32" serie 4!
Chắc bác thấy mấy ông tây du lịch, trông rất hoành tráng? Kể cả mấy ông quần áo chỉnh tề chuyên sang tổ chức hội thảo ở các khách sạn lớn ở HN và Tp. HCM, hôm nào bác tổ chức cho họ tiếp xúc với dân quanh các khu vực dự án ở HN và Tp. HCM vài buổi thử xem họ nhận xét như thế nào! Ngoài mấy ông triệu phú, họ cũng không giầu như bác tưởng đâu. Ra trường, tìm việc làm, mua xe trả góp, thất nghiệp xin ngừng trả có việc làm lại trả tiếp... Mua tv, tủ lạnh... cũng vậy thôi. Mỗi dịp giảm giá, dân đứng xếp hàng từ mờ sáng chở cửa hàng mở cửa rồi ùa vào... Nằm mơ ngày nào đó được đến các thiên đường mua sắm ở Châu Á! Cũng thế thôi bác ạh. Họ cũng tỉnh như dân mình, chỉ đi trước một chút!
Viết như trên và bác thấy rằng em vẫn dùng tv Samsung (mà không phải chỉ 1 cái) để bác thấy rằng em không phản đối gì về việc mua và sử dụng tv Samsung cả nếu không đủ tiền mua những cái tv xịn và tốt hơn, nhưng các sâu bán hàng cho Samsung đang tung hô "Samsung là tv hàng đầu" là để đón trước cho chục năm sau, nếu cái công ty Samsung này họ cố gắng và quan trọng hơn là họ phải gặp được may mắn, còn các công ty đấu thủ khác cũng phải không gặp được may như họ!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên