Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã

nqtrung

Member
Ðề: Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã DVB-T2/MPEG-4 và khe DVB-CI/ hoặc DVB-CI Plus

Mình vừa mới mua Panasonic 50ET60, có tích hợp DVB-t2, nhưng không thấy khe cắm thẻ ở đâu. Nhà đang xài SCTV không bắt được truyền hình KTS vì các kênh đều bị mã hoá, phải kèm theo bộ giải mã riêng có khe cắm thẻ. Các bác có ai biết khe này ở chỗ nào xin chỉ giáo...

vnckien

Active Member
Ðề: Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã DVB-T2/MPEG-4 và khe DVB-CI/ hoặc DVB-CI Plus

Mình vừa mới mua Panasonic 50ET60, có tích hợp DVB-t2, nhưng không thấy khe cắm thẻ ở đâu. Nhà đang xài SCTV không bắt được truyền hình KTS vì các kênh đều bị mã hoá, phải kèm theo bộ giải mã riêng có khe cắm thẻ. Các bác có ai biết khe này ở chỗ nào xin chỉ giáo...

Cảm ơn bác,

Vậy là đã có thêm một chiến hữu DVB-T2 nữa ra nhập "đồng bọn".
Tôi vừa vào website của Panasonic để kiểm chứng và đúng như bác nói. Các bác khác muốn có thông tin chính thức từ Panasonic hãy vào đây: http://www.panasonic.com.vn/wps/por...v/tv/vieraplasmatvlcdtv/lcdtv/VIERATHL50ET60V

Cái khe DVB-CI/CI+ hiện chưa được áp dụng bác à. Hiện tại QCVN 63:2012/BTTTT đang được chỉnh sửa (để đưa thêm một số nội dung, trong đó có cái vụ khe DVB-CI/CI+), không rõ đã được phê duyệt hay chưa, nhưng trong tương lai, chắc chắn những TV ra sau sẽ có. Lúc đó, những TV có khe này, sẽ không cần STB để thu sóng DVB-T2 của các nhà PayTV (Pay To View).

Hiện tại nhà bác đang dùng cáp SCTV, nếu là hệ analog thì cái đầu cáp chiếm mất chỗ ngõ vào tín hiệu anten. Còn nếu nó có STB (cáp KTS), thì bác mua thêm cái anten UHF, và gắn đầu dây anten vào ngõ tín hiệu, rồi dò sóng KTSMĐ DVB-T2; (với đk: bác đang ở HN / TP. HCM) thì bác sẽ có thêm 7 kênh VTV, trong đó có VTV3HD + 26 kênh VTC miễn phí.

Chúc mừng bác đã có TV mới!

Chỉnh sửa lần cuối:

nokia7900

e đang sài lg lm6200 thấy nói tích hợp đầu thu KTS ko rõ loại nào nữa

vnckien

Active Member

Mấy model LG ra đời năm 2013 đã tích hợp DVB-T2 đăng ở trang 1.
Bạn gọi điện thoại lên tổng đài hỗ trợ của LG hỏi giúp xem LM6200 của bạn đã tích hợp DVB-T2 chưa?.

Nếu đã tích hợp DVB-T2 thì thông báo lên đây cho anh em biết nhé.

Thân mến.

vnckien

Active Member

Trên thế giới có TV nào hỗ trợ vậy kô bạn nhỉ?!

Trên thế giới có 3 công nghệ truyền hình kỹ thuật số mặt đất:
1 - Chuẩn ATSC do FCC (Federal Communication Commission - Ủy ban Truyền thông Liên bang Mỹ) chấp thuận năm 1996. Chuẩn này đã được triển khai trên thị trường truyền hình Mỹ. Ngoài ra, còn có 4 quốc gia khác lựa chọn phát triển chuẩn này.
2 - Chuẩn ISDB–T còn gọi là tiêu chuẩn DiBEG của Nhật Bản ban hành năm 1997, hiện Nhật bản đã triển khai thành công năm 2011. Trên thế giới, Nhật Bản và một quốc gia khác áp dụng chuẩn này.
3 - Chuẩn DVB-T/MPEG-2 vừa được ban hành phiên bản mới DVB-T2/MPEG-4 do Ủy ban Châu Âu (EC) phê chuẩn. Cho đến nay, trong số 38 quốc gia lựa chọn KTSMĐ, thì đã có đến 32 quốc gia chọn lựa chuẩn này. Việt Nam ta cũng đã chính thức lựa chọn công nghệ này với Chương trình số hóa truyền hình đã và đang tăng tốc.

Như vậy, có tới 38 quốc gia khác trên thế giới ứng dụng công nghệ DVB-T2 bạn nhé.

LM6200 của bác chỉ có DVB-T thôi ạ.

quanghaith2

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã DVB-T2/MPEG-4 và khe DVB-CI/ hoặc DVB-CI Plus

Với TV ko có khe CI/CI+ (nhập trước thời hạn 1/4/2014) hoặc kể cả CRT, việc xem DVB-T2 cũng ko quá khó. Khi đó, bạn cần mua STB (thiết bị giải mã DVB-T2) có giá khá rẻ, ước tính khoảng 30 USD của nhà mạng thôi. Tuy nhiên, các bác lưu ý nhớ hỏi kĩ xem liệu STB đã hỗ trợ PayTV hay chưa, nếu có thì hỗ trợ theo chuẩn nào. Về phía cơ quan quản lí nhà nước, theo mình hiểu, sẽ có các chính sách hoặc yêu cầu các nhà cung cấp phải khai báo rõ ràng về khả năng hỗ trợ công nghệ/thẻ nhớ trên thiết bị STB.

Mình có tham gia vào việc soạn Quy chuẩn VN QCVN 63. Nhóm xây dựng cũng đã cố gắng hình dung các trường hợp có thể xảy ra, trong đó luôn đặt ưu tiên về phía khách hàng. Tuy nhiên, do khả năng chủ quan, có thể có những tình huống mà nhóm chưa hình dung ra hết. Rất mong các bác trên này đóng góp thêm ý kiến, mình cũng sẽ theo dõi phản hồi trên này thường xuyên hơn và hi vọng có thể thu thập thêm các thông tin để cùng tìm giải pháp xử lí.

Cảm ơn các bác nhiều,

Trước hết, cảm ơn bạn đã quan tâm đến người tiêu dùng.
Sau nữa, mình góp ý, việc soạn ra 1 cái quy chuẩn/tiêu chuẩn, mục đích để người dùng có thể đọc và căn cứ vào đó kiểm tra sản phẩm cũng như dịch vụ có đạt chuẩn không thì trước hết thì cái văn bản đó phải dễ hiểu. Mình là dân kỹ thuật mà có khi đọc xong cứ như đi vào ma trận thì thử hỏi các bác không biết làm sao có thể đọc mấy cái văn bản đó mà hiểu được? Vậy mục đích đưa văn bản đến tận hộ gia đình để cho họ hiểu và áp dụng đã không thành công.

vnckien

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã DVB-T2/MPEG-4 và khe DVB-CI/ hoặc DVB-CI Plus

Trước hết, cảm ơn bạn đã quan tâm đến người tiêu dùng.
Sau nữa, mình góp ý, việc soạn ra 1 cái quy chuẩn/tiêu chuẩn, mục đích để người dùng có thể đọc và căn cứ vào đó kiểm tra sản phẩm cũng như dịch vụ có đạt chuẩn không thì trước hết thì cái văn bản đó phải dễ hiểu. Mình là dân kỹ thuật mà có khi đọc xong cứ như đi vào ma trận thì thử hỏi các bác không biết làm sao có thể đọc mấy cái văn bản đó mà hiểu được? Vậy mục đích đưa văn bản đến tận hộ gia đình để cho họ hiểu và áp dụng đã không thành công.

Bạn à. QC chủ yếu dành cho những nhà sản xuất là chính. QC nó quy định yêu cầu tối thiểu các thông số kỹ thuật mà nhà sản xuất phải tuân thủ. Nhà sản xuất chỉ có thể làm hơn yêu cầu, không được làm thấp hơn yêu cầu của QC. QC cũng định ra phép đo, phép thử. Trên cơ sở phép đo được lựa chọn đó để phán xét một sản phẩm có đạt QC hay không. Về phía người tiêu dùng, chỉ cần hiểu rõ tính năng sản phẩm, mức độ chất lượng thì người tiêu dùng có thể lựa chọn cho mình sản phẩm phù hợp với mình và giá cả phù hợp.

quanghaith2

Well-Known Member

Bạn à. QC chủ yếu dành cho những nhà sản xuất là chính. QC nó quy định yêu cầu tối thiểu các thông số kỹ thuật mà nhà sản xuất phải tuân thủ. Nhà sản xuất chỉ có thể làm hơn yêu cầu, không được làm thấp hơn yêu cầu của QC. QC cũng định ra phép đo, phép thử. Trên cơ sở phép đo được lựa chọn đó để phán xét một sản phẩm có đạt QC hay không. Về phía người tiêu dùng, chỉ cần hiểu rõ tính năng sản phẩm, mức độ chất lượng thì người tiêu dùng có thể lựa chọn cho mình sản phẩm phù hợp với mình và giá cả phù hợp.

1 cái văn bản, giành cho nhà sản xuất, người dùng, người da đen, người da trắng, người gia nâu, người ngoài hành tinh hay là người gì đối tượng gì đi nữa, thì điều QUAN TRỌNG đầu tiên là mục đích: truyền tải thông tin đến với họ. Đã thế thì điều đầu tiên là phải dễ hiểu và trình bày rõ ràng.
Mình thấy hầu hết các văn bản của ta đều mắc lỗi chung, đó là cùng 1 nội dung nhưng lại trình bày rối rắm, phức tạp, khó hiểu. Cứ ra vẽ bác học mà làm gì, càng khó hiểu và càng tỏ ra cao siêu để làm gì. Một số văn bản kỹ thuật áp dụng cho NSX thì đã đành, đằng này 1 số khác giành cho người tiêu dùng cũng mù mờ phức tạp không kém.

PS: Quy chuẩn/tiêu chuẩn là cái văn bản nào thì mình biết mà bạn.

vnckien

Active Member

1 cái văn bản, giành cho nhà sản xuất, người dùng, người da đen, người da trắng, người gia nâu, người ngoài hành tinh hay là người gì đối tượng gì đi nữa, thì điều QUAN TRỌNG đầu tiên là mục đích: truyền tải thông tin đến với họ. Đã thế thì điều đầu tiên là phải dễ hiểu và trình bày rõ ràng.
Mình thấy hầu hết các văn bản của ta đều mắc lỗi chung, đó là cùng 1 nội dung nhưng lại trình bày rối rắm, phức tạp, khó hiểu. Cứ ra vẽ bác học mà làm gì, càng khó hiểu và càng tỏ ra cao siêu để làm gì. Một số văn bản kỹ thuật áp dụng cho NSX thì đã đành, đằng này 1 số khác giành cho người tiêu dùng cũng mù mờ phức tạp không kém.

Chào bác quanghaith2.
Tôi cũng như bác, không phải là người "trong nghề", tôi chỉ là người "ngoại đạo" thôi. Nhưng tôi đã đọc cái QC này, và cũng như bác, tôi cũng không hiểu được nhiều, lý do là có rất nhiều thuật ngữ chuyên ngành. Và để hiểu được chúng, thì chúng ta phải Gu Gồ rất nhiều. Một số thì Gu Gồ dạy bằng tiếng Việt, số khác (đa số) bằng tiếng Anh.
Tóm lại, dù QC viết bằng tiếng Việt nhưng có quá nhiều "thuật ngữ chuyên môn" khiến chúng ta khó hiểu.

Sẻ chia với bác.

nijerrys

Member

Quan điểm của bác là ko đúng rồi, quy chuẩn kĩ thuật mang tính chuyên ngành sâu, trước hết mọi câu chữ trong đó phải chính xác đến từng chi tiết và tuân theo những thuật ngữ đã dc luật pháp thông qua. Và trên hết là quy chuẩn viết ra ko phải cho người trong ngành chứ ko phải cho mọi người đọc đâu. Bác đưa ra tiêu chí như vậy dù rằng có lý nhưng ko phù hợp.

quanghaith2

Well-Known Member

Mình thì mình rất ủng hộ việc chuyển qua công nghệ mới nếu nó có nhiều ưu điểm, chi phí hợp lý nhưng hiệu quả cao. Đầu tiên là quan tâm đến quyền lợi số đông là người tiêu dùng, sau đó mới nghĩ đến quyền lợi doanh nghiệp.

thq2009

Member

Mình mới mua con 42LA6130 LG kg bít có hem mọi ng??

DAlessandro

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã DVB-T2/MPEG-4 và khe DVB-CI/ hoặc DVB-CI Plus

Quan điểm của bác là ko đúng rồi, quy chuẩn kĩ thuật mang tính chuyên ngành sâu, trước hết mọi câu chữ trong đó phải chính xác đến từng chi tiết và tuân theo những thuật ngữ đã dc luật pháp thông qua. Và trên hết là quy chuẩn viết ra ko phải cho người trong ngành chứ ko phải cho mọi người đọc đâu. Bác đưa ra tiêu chí như vậy dù rằng có lý nhưng ko phù hợp.

Cảm ơn tất các các ý kiến của các bác, nhưng đúng là QC viết ra là cơ sở để các cơ quan chức năng thay mặt người sử dụng, nhà sản xuất và cả nhà cung cấp dịch vụ tạo ra một cơ sở, chuẩn mực chung. Người tiêu dùng có thể đọc các tài liệu giới thiệu hay hướng dẫn để dễ hiểu hơn.

Một ví dụ thế này, các bác đều dùng điện 220V, 50 Hz nhưng để đọc được cái tiêu chuẩn hay qui chuẩn về nguồn điện ấy cũng toát mồ hôi lắm các bác ạ. Hay ai cũng có thể có xe máy/xe đạp, nhưng đọc qui chuẩn của những cái này chắc không phải ai cũng hiểu được đâu ạ.

vnckien

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã DVB-T2/MPEG-4 và khe DVB-CI/ hoặc DVB-CI Plus

Cảm ơn tất các các ý kiến của các bác, nhưng đúng là QC viết ra là cơ sở để các cơ quan chức năng thay mặt người sử dụng, nhà sản xuất và cả nhà cung cấp dịch vụ tạo ra một cơ sở, chuẩn mực chung. Người tiêu dùng có thể đọc các tài liệu giới thiệu hay hướng dẫn để dễ hiểu hơn.

Một ví dụ thế này, các bác đều dùng điện 220V, 50 Hz nhưng để đọc được cái tiêu chuẩn hay qui chuẩn về nguồn điện ấy cũng toát mồ hôi lắm các bác ạ. Hay ai cũng có thể có xe máy/xe đạp, nhưng đọc qui chuẩn của những cái này chắc không phải ai cũng hiểu được đâu ạ.

Vâng, đọc QC và TC đều khó cả. Đó là công việc chuyên môn của các bác bộ 4T.
Người tiêu dùng thì đã có các bác ở bộ 4T giúp đỡ, không cần thiết phải đọc sâu vào QC và TC (đương nhiên đọc được, hiểu được càng tốt).

Vấn đề người tiêu dùng quan tâm là: Bộ 4T làm thế nào để các doanh nghiệp không "bắt nạt" được người dùng.
Trong thực tế VTC luôn "bắt nạt" bằng cách nậng cấp đầu thu (nhưng không đi liền với nâng cấp chất lượng). Còn các loại đầu thu vệ tinh thì, mỗi nhà PayTV một loại. Khi khách hàng muốn chuyển từ nhà PayTV này, qua dùng dịch vụ của nhà PayTV khác, lại phải mua thêm một cái đầu thu. Một thực tế nhức nhối nữa là giá trị cốt lõi của cái đầu thu là thu được sóng. Nhưng ngay cả khi khách hàng đã phải "mua" đầu thu, thì những kênh free vẫn không thu được (hoặc bị ngăn cản cách này, cách khác - như K+ chẳng hạn)

Mong các bác bộ 4T đưa ra QC thống nhất cho tất cả các loại đầu thu sao cho:
- Đầu thu vệ tinh: dùng để thu được tất cả các kênh free phát trên vệ tinh, kể cả khi hết hạn gói cước dịch vụ. Tất cả các nhà PayTV vệ tinh dùng một QCVN duy nhất cho đầu thu này, khi cần thay đổi nhà PayTV chỉ cần thay CAM và thẻ (như các bác đang áp dụng đối với DVB-T2).
- Đầu thu cáp số: cũng tương tự như đầu thu vệ tinh, áp dụng một QCVN thống nhất. Người dùng chỉ cần thay CAM và thẻ của nhà PayTV mỗi khi chuyển đổi nhà cung cấp.

Được như vậy, tiết kiệm cho người tiêu dùng, tiết kiệm cho xã hội rất.... rất lớn.

Cảm ơn bác.

DAlessandro

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã DVB-T2/MPEG-4 và khe DVB-CI/ hoặc DVB-CI Plus

Vâng, đọc QC và TC đều khó cả. Đó là công việc chuyên môn của các bác bộ 4T.
Người tiêu dùng thì đã có các bác ở bộ 4T giúp đỡ, không cần thiết phải đọc sâu vào QC và TC (đương nhiên đọc được, hiểu được càng tốt).

Vấn đề người tiêu dùng quan tâm là: Bộ 4T làm thế nào để các doanh nghiệp không "bắt nạt" được người dùng.
Trong thực tế VTC luôn "bắt nạt" bằng cách nậng cấp đầu thu (nhưng không đi liền với nâng cấp chất lượng). Còn các loại đầu thu vệ tinh thì, mỗi nhà PayTV một loại. Khi khách hàng muốn chuyển từ nhà PayTV này, qua dùng dịch vụ của nhà PayTV khác, lại phải mua thêm một cái đầu thu. Một thực tế nhức nhối nữa là giá trị cốt lõi của cái đầu thu là thu được sóng. Nhưng ngay cả khi khách hàng đã phải "mua" đầu thu, thì những kênh free vẫn không thu được (hoặc bị ngăn cản cách này, cách khác - như K+ chẳng hạn)

Mong các bác bộ 4T đưa ra QC thống nhất cho tất cả các loại đầu thu sao cho:
- Đầu thu vệ tinh: dùng để thu được tất cả các kênh free phát trên vệ tinh, kể cả khi hết hạn gói cước dịch vụ. Tất cả các nhà PayTV vệ tinh dùng một QCVN duy nhất cho đầu thu này, khi cần thay đổi nhà PayTV chỉ cần thay CAM và thẻ (như các bác đang áp dụng đối với DVB-T2).
- Đầu thu cáp số: cũng tương tự như đầu thu vệ tinh, áp dụng một QCVN thống nhất. Người dùng chỉ cần thay CAM và thẻ của nhà PayTV mỗi khi chuyển đổi nhà cung cấp.

Được như vậy, tiết kiệm cho người tiêu dùng, tiết kiệm cho xã hội rất.... rất lớn.

Cảm ơn bác.

Theo mình hiểu thì hiện tại Bộ TTTT vẫn quản lí theo kiểu từng công nghệ, chưa có việc quản lí theo kiểu tích hợp như trên. Cái này phải tầm lãnh đạo và tư vấn trực tiếp của các sếp thôi, dân thường như bọn mình cũng ko thể thuyết phục các bác ấy được. Giờ chỉ hi vọng mọi thứ phát triển giống như bên di động thôi.

bodoixom

sao khó hiểu quá

đ/c X

Banned

Cảm ơn bạn đã cung cấp thông tin rất bổ ích

Bên trên