Sắp lên HD. Xin tư vấn giúp em mua TV

herohut

Member
Chào các bác,
Tham gia diễn đàn từ lâu nhưng em vẫn là một newbie!
Thời gian qua đi làm tích góp được một chút gọi là, cuối tháng em định lên HD
Nhưng mà kinh tế eo hẹp nên em đang phân vân rất giửa nhiều lựa chọn, xin tham khảo ý kiến tư vấn chỉ đạo của các tiền bối.
Em rất kết hàng Samsung

1. Đầu tiên phân vân lớn nhất dành cho TV Plasma 42inch của Samsung :pS42B450, PS42B430 (100Hz)... về độ phân giải 1024x768. Em để ý đến mấy em plasma này vì giá rẻ + 100Hz
- Em vào PicoPlaza tham khảo thấy mấy chiếc Plasma có độ phân giải như trên nhưng sao tỷ lệ màn hình lại là 16:9 giống hệt với các TV LCD HDReady, FullHD. Liệu xem 720p, 1080p trên màn hình plasma này sẽ như thế nào hở các bác? Không biết xuất 720p, 1080p từ máy tính vào TV qua HDMI thì chất lượng sẽ ra sao đây? Riêng em thấy ở phòng trưng bày, không biết demo của nó là HD hay không mà đứng cách 2m không thấy khác biệt rõ rệt lắm giửa TV Plasma này với các LCD FullHD hay HDReady

2. Thứ 2 em xin tham khảo về TV LCD 40inch FullHD series 5 của Samsung có giá cao hơn một chút, nhưng quét hình KHÔNG là 100Hz: LA-40B550K1 , LA40B530 ...
- Ở phòng trưng bày xem demo em này đặt cạnh các series 6, series 7 (100Hz, 200Hz) em thấy...cũng thế, không khác biệt là bao ngoài màu sắc series 6, 7 có chiều sâu hơn, chứ chưa thấy sự khác nhau về 100Hz, 200Hz so với 60Hz truyền thống. Liệu mang em LCD FullHD này về xem phim hành động thì sẽ ra sao nhỉ!!!

Có mấy điều trên mong các bác chỉ giáo, em chỉ có trong tay 15chai để mua TV thôi =((! Bác nào có kinh nghiệm và hiểu biết về các dòng TV này xin chỉ giáo cho em với!
Xin cảm ơn các bác! :x

Chỉnh sửa lần cuối:

BUOMBUOM

Banned
Ðề: Sắp lên HD. Xin tư vấn giúp em mua TV

Hom thu 7 vua roi em cung vao pico xem.Em thay tivi plasma nhin toi thui,hinh anh mo nhat,mat mui nguoi cu vang ech ca ra,xau vai lua.em thay mau sac tivi plasma samsung co ve sang hon,tuoi hon plasma cua pana.Tha mua lcd cua lg con hon,nhin dep gap boi plasma cua pana.Em cung thay cac loai tivi quet 100 hay 60 ,fullhd hay ko full cung chang khac gi nhau.Chi co tivi led la co su khac biet ro ret nhat.

xbrite

vâng bác xem ờ showroom thì nó thế, bác thử kêu thằng showroôm cắm cáp vào rồi xem thử thằng Led nó tệ đến cỡ nào nhé,hoặc bỏ cái đĩa DVD thôi. trừ khi bác xem cái tivi ấy toàn bằng HTPC hoặc blu-ray,còn plasma thì ngoài showroom xem tối là phải vì trước jo nó ko thể hiện tốt với điều kiện nhiều sáng mà.e góp ý bác với tầm 15tr thì cố thêm 2tr5 lấy e panny 42s10s về xem sẽ ko hối hận đâu!!

HD-World

vâng bác xem ờ showroom thì nó thế, bác thử kêu thằng showroôm cắm cáp vào rồi xem thử thằng Led nó tệ đến cỡ nào nhé,hoặc bỏ cái đĩa DVD thôi. trừ khi bác xem cái tivi ấy toàn bằng HTPC hoặc blu-ray,còn plasma thì ngoài showroom xem tối là phải vì trước jo nó ko thể hiện tốt với điều kiện nhiều sáng mà.e góp ý bác với tầm 15tr thì cố thêm 2tr5 lấy e panny 42s10s về xem sẽ ko hối hận đâu!!

Bác chủ thread đừng nên ham hố hình ảnh "sáng và sặc sỡ" của Ss. Theo mình thì cứ plasma Pana mà chơi là an tâm.

herohut

Member

@ BUOMBUOM
1080p, 720p thực sự khác biệt khi đứng 1m,
LCD hay Plasma của LG hay pana nhìn màu nó nhợt nhạt kiểu gì ấy, em thấy không sáng sủa như con Plasma của Samsung nói trên. Hàng Samsung màu sác nó hơi lòe loẹt tí nhưng mà sao nhìn vẫn thích.

@ xbrite
Bác đọc cái này chưa? http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?p=163677
Cố thì cố được nhưng cá nhân em thấy 42s10s không đẹp bằng con Plasma Samsung mà em kể trên cả về hình ảnh lẫn ngoại hình

BUOMBUOM

Banned

Bac herohuthit nay cung giong em.Em cung ket con plasma samsung,nhin hinh anh no dep hon sang sua hon la thich roi,gia thi re may lai to.Nhung em cung dang ban khoan giua 2 con plasma cua ss la S42B450 va PS42B430 ,no hon nhau cai gi ma con B430 lai dat hon con kia nhung gan 1trieu,ma hinh nhu con B450 la moden2009.

b52g0

bác thử kêu thằng showroôm cắm TH cáp vào rồi xem thử

rất ấn tượng. cách thử trên sẽ làm nảy lòi ra cái đẹp cái xấu. wa dc bài nì thì mọi nguồn phát khác đều CHUẨN KHỎI CHỈNH$-)$-)$-)

Chỉnh sửa lần cuối:

herohut

Member

cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến!
em đang băn khoăn về tín hiệu 1080p, 720p xuất từ PC vào con Plasma (phân giải 1024x768), không biết chất lượng thế nào!
các bác tư vấn hộ cái

heorom

Chào các bác,
Tham gia diễn đàn từ lâu nhưng em vẫn là một newbie!
Thời gian qua đi làm tích góp được một chút gọi là, cuối tháng em định lên HD
Nhưng mà kinh tế eo hẹp nên em đang phân vân rất giửa nhiều lựa chọn, xin tham khảo ý kiến tư vấn chỉ đạo của các tiền bối.
Em rất kết hàng Samsung
Bác ráng thêm 1 chút nữa mua e LCD samsung Led 32 inch mới ra, gía e nó là 18T900, lời khuyên tốt nhất cho bác đó, hình ảnh khỏi chê luôn. Còn về em Plasma bác đừng so sánh làm gì cho mệt, khập khiễng lắm.

Bên trên