SAMSUNG B550 - Làm sao để play MKV & DIVX/XVID?

leminhhai

Member
Ðề: SAMSUNG B550 - Làm sao để play MKV & DIVX/XVID?

USB bị nhiễm virus liệu khi cắm vào TV nó có thể nhiễm sang TV và hỏng TV ko hả các bác?

MrMilan

Banned

Các bác cho e hỏi. con SS 40B550 nhà em sao không kết nối được HDD 500g Segate USB nó toàn báo not connect, mà e cắm usb thường và máy mp3 vẫn chạy ầm ầm? Để e test mấy file mkv xem thế nào. các bác giúp e với

hdd nhà bác nó to quá B550 sao nhận được.
Chắc nó chỉ nhận USB dưới 8Gb thôi
Chỉ có seri 7, 8 mới đọc được file MKV

MrMilan

Banned

USB bị nhiễm virus liệu khi cắm vào TV nó có thể nhiễm sang TV và hỏng TV ko hả các bác?

theo em nghĩ chắc là không, vì TV đâu phải là máy tính hay điện thoại mà có thể lây nhiễm, hoặc có thể chưa có virus dành riêng cho phần mềm của TV

hdd nhà bác nó to quá B550 sao nhận được.
Chắc nó chỉ nhận USB dưới 8Gb thôi
Chỉ có seri 7, 8 mới đọc được file MKV

Cám ơn bác. Xem MKV thì topic này đang bàn nên cũng để nghiên cứu mà bác. Còn cái vụ nhận HDD USB thì e thấy có bác nói nó chỉ nhận FAT32 có phải ko? HDD 500G của e là NTFS ko format về FAT32 vì đang nhiều dữ liệu chưa thử. Nên không biết là do loại TV này không nhận hay TV nhà e bị lỗi, có phải nâng cấp firmware hay ko?

vietace

Member

Thấy anh em có vẻ quan tâm nhiều đến chạy mkv trực tiếp trên B530 nên mình đang định liều làm thí nghiệm xem sao. Mọi người trên diễn đàn có biết chỗ nào bán cáp Ex-link không? hay nhờ ai có người quen làm kỹ thuật ở Samsung hay LG mua nhờ cáp Ex-link hihi? Nhưng mình sẽ thử trên B530 của mình vì mình ko có B550 hay nhờ ai tình nguyện cho thử trực tiếp trên B550 ;). Bây giờ chỉ cần kiếm dây Ex-link để thử và báo kết quả cho anh em (kể cả trường hợp xấu nhất bị brick máy và bị bà xã làm thịt). Nếu không kiếm được dây Ex-link thì mình cần anh em hỗ trợ một số dây và đầu nối sau để làm dây Ex-link:
  • Đầu nối Serial rs232 female (đầu âm) kèm cáp dài khoảng 10m thì tốt (vì màn B530 mình không để gần máy tính) nếu ít hơn cũng không sao
  • Đầu cắm giắc stereo 3,5 ly có dây đi kèm
  • Dây điện thoại (có 4 sợi bên trong)

2 cái dưới mình có thể tìm ở nhà xem còn không nhưng cái đầu âm rs232 không có. Kiếm được dây Ex-link thì hay nhất đỡ mất thời gian làm dây.

springseavn

Bạn Vietcare đã thử nghiệm được chưa? Chắc bị bà xã làm thịt rùi, hổng thấy o e j` nữa. :-O:-O

tekar

Cảm ơn VietAce đã hướng dẫn, Mình đã active đc USB cho B530 rồi, Khi tiếp tục làm phần MKV thì mình đã chế xong sợi dây, view đc Debug Mode nhưng ko thể active đc Serial management. Ko biết còn phải làm gì ko nhỉ :D. Cảm ơn VietAce 1 lần nữa.

vietace

Member

Cảm ơn VietAce đã hướng dẫn, Mình đã active đc USB cho B530 rồi, Khi tiếp tục làm phần MKV thì mình đã chế xong sợi dây, view đc Debug Mode nhưng ko thể active đc Serial management. Ko biết còn phải làm gì ko nhỉ :D. Cảm ơn VietAce 1 lần nữa.

Cám ơn bạn đã làm xong sợi dây, bạn có ở Hà Nội không? nhắn số đt liên lạc của bạn qua hộp thư nhắn nhé để mình thử mượn dây về mày mò hoặc qua chỗ bạn cũng được.

tekar

Giờ rảnh lên post thêm thông tin anh em tham khảo.
Mình đã làm xong đc sợi dây, vào đến chế độ view debug nhưng ko active đc serial management nên không tới đc bước nhập pass 1198282 (Chi tiết log của console mình để cuối bài). Mình nghĩ chắc chưa cấu hình đc trong Advance (thử cả 4 chế độ: [None] [Normal] [Debug msart][Debug runtime] đều ko ăn thua). Anh em nào có tài liệu chia sẻ giúp cái vụ này (chẳng hạn như SS Vina có thêm 1 cách active khác :D).

Mình đang luyện link (60 pages) của AVSForum xem có cách nào fix đc chưa :D

PS: Mình chế sợi dây bằng:
+ cắt 1 cọng 3.5 từ dây 3.5 - component audio.
+ 1 cọng roll serial mà dân mạng thường dùng (1 đầu DB-9, 1 đầu RJ-45 ).
+ 1 socket RJ-45 để đấu chuyển đổi từ đầu terminal RJ-45 ra dây 3.5
+ 1 dây chuyển đổi USB-DB9 (RS232)
+ Mình nối 4 phần trên lại như sau:
Samsung <--> dây 3.5 - socket RJ-45 <--> RJ-45(cáp serial roll) DB9 <--> DB9 (cáp chuyển đổi USB-DB9 (RS-232)) USB <--> laptop (dùng secureCRT).

Đính kèm

• B530-log.txt
    3 KB · Xem: 13

tekar

Sau khi đọc 1 mớ trang của AVSForum, mình có thấy 1 vài thứ cần lưu ý sau:
+ Các FW của SS Vina đều là dạng: T-LL5MEAM-101x.0
+ Các hướng dẫn đa số xài cho FW dạng T-CHL5DEUC.200x

Vì vậy, mình sẽ tạm ngưng theo hướng enable serial (vì nghi ngờ FW T-LL ko cho phép làm).

Mình sẽ theo hướng mod FW T-CHL5DEUC.200x rồi test thử (1 số mem ko up đc trực tiếp, có thể theo link force update của najamkhan -mình chưa test- http://www.avforums.com/forums/lcd-...550-how-enable-mkv-divx-xvid-playback-42.html).

Mình cảm nhận đi theo hướng này nhiều khả năng thành công của Dvalinn:
http://www.avforums.com/forums/lcd-...550-how-enable-mkv-divx-xvid-playback-41.html

Mọi người test thì chú ý ko lấy FW T-CHL5DEUC.2009 sẽ bị khóa ko cho về các phiên bản khác.

Mình sẽ test sau, ae nào có hứng thú test trước rồi cập nhật cho mọi ngừơi kết quả.

vietace

Member

Giờ rảnh lên post thêm thông tin anh em tham khảo.
Mình đã làm xong đc sợi dây, vào đến chế độ view debug nhưng ko active đc serial management nên không tới đc bước nhập pass 1198282 (Chi tiết log của console mình để cuối bài). Mình nghĩ chắc chưa cấu hình đc trong Advance (thử cả 4 chế độ: [None] [Normal] [Debug msart][Debug runtime] đều ko ăn thua). Anh em nào có tài liệu chia sẻ giúp cái vụ này (chẳng hạn như SS Vina có thêm 1 cách active khác :D).

Mình đang luyện link (60 pages) của AVSForum xem có cách nào fix đc chưa :D

PS: Mình chế sợi dây bằng:
+ cắt 1 cọng 3.5 từ dây 3.5 - component audio.
+ 1 cọng roll serial mà dân mạng thường dùng (1 đầu DB-9, 1 đầu RJ-45 ).
+ 1 socket RJ-45 để đấu chuyển đổi từ đầu terminal RJ-45 ra dây 3.5
+ 1 dây chuyển đổi USB-DB9 (RS232)
+ Mình nối 4 phần trên lại như sau:
Samsung <--> dây 3.5 - socket RJ-45 <--> RJ-45(cáp serial roll) DB9 <--> DB9 (cáp chuyển đổi USB-DB9 (RS-232)) USB <--> laptop (dùng secureCRT).

Bạn có đặt baudrates thấp hơn thử chưa? như 9600 bps? nguyên văn mình để dưới đây

For Older models (like B530), you can try lower baudrates (like 9600 bps)

vietace

Member

Sau khi đọc 1 mớ trang của AVSForum, mình có thấy 1 vài thứ cần lưu ý sau:
+ Các FW của SS Vina đều là dạng: T-LL5MEAM-101x.0
+ Các hướng dẫn đa số xài cho FW dạng T-CHL5DEUC.200x

Vì vậy, mình sẽ tạm ngưng theo hướng enable serial (vì nghi ngờ FW T-LL ko cho phép làm).

Mình sẽ theo hướng mod FW T-CHL5DEUC.200x rồi test thử (1 số mem ko up đc trực tiếp, có thể theo link force update của najamkhan -mình chưa test- http://www.avforums.com/forums/lcd-...550-how-enable-mkv-divx-xvid-playback-42.html).

Mình cảm nhận đi theo hướng này nhiều khả năng thành công của Dvalinn:
http://www.avforums.com/forums/lcd-...550-how-enable-mkv-divx-xvid-playback-41.html

Mọi người test thì chú ý ko lấy FW T-CHL5DEUC.2009 sẽ bị khóa ko cho về các phiên bản khác.

Mình sẽ test sau, ae nào có hứng thú test trước rồi cập nhật cho mọi ngừơi kết quả.

Trên Avforums cũng nói về FW T-LL5MEAM-101 nhưng mình cũng thấy chưa đưa ra giải pháp, chắc phải mày mò thêm.

tekar

Hôm nay có dịp quay trở lại test thêm, mình phát hiện phần update FW rất lạ. Có bạn nào từng chiến về vụ này chia sẻ thông tin giúp mình lí do đc không. Có ai từng update FW các dòng Samsung có thể chia sẻ kinh nghiệm với mình được không vì làm theo hướng dẫn của SS ko ăn thua :D.

Hiện tại con SS của mình cũng lỗi VGA, đang chạy mà cắm VGA là mất đk, cắm từ lúc tắt nguồn hoàn toàn (rút dây thì mới ko có vấn đề gì. Mình cũng vẫn chưa cách nào active được cái debug của SS.

Log capture:

==================
Set USB Register
Exit USB Register
--->Bootloader beta V 0.9
--->EEP 0x1EE0 = [0x33]
--->Enter BootLoader Main
HOST200_main
MCU_XDATA_PHY_ADDR=25 ,0
ChipVersion=94
USB Host Lib version:31
Host type:0
Enumerate
Host type:0
Mass storage device..
--->USB not connect !!
--->USB connect !!FCTRL Date: Mar 01 2008
FAT Date: Mar 07 2008

--->FILE NONE

--->FILE NONE

--->FILE NONE

--->FILE NONE

--->FILE NONE

--->FILE NONE

--->FILE NONE

--->FILE NONE

--->FILE NONE
--->Jump to Code Bank 2

RUNTIME DeBuGger Ver. 00001.00002.00000 (c) Samsung Electronics Co., 2003.01
===========

kemdau

Member

Có bác nào thử update firmware chưa thế ? Em mới mua con PS42C430 cái SB chi xem ảnh ko xem phim được mà cũng dòng đấy ở EU và Sing thì ÚB xem phim thoải mái. Không biết update sang firmware của EU có được ko hả các bác ?

Không thấy bác vietace test nhỉ ! dây dợ xong cả rồi còn gì ! Nhà có em B550 ma run quá không dám chơi :D

Minh Kỳ

Tivi Samsung Plasma PS-50C7000 em test thử vẫn chưa chơi được mkv trực tiếp. Có bác nào chơi được chỉ em vài chiêu nhé. Em cám ơn các bác.

Có một cách là dùng PC, convert các file mkv, rồi sau đó xem lại trên tivi, nhưng cách này không hay. Vì kho phim HD khổng lồ toàn mkv, convert xong chắc die mất ạ.

Bên trên