Rogue One (2016): Nỗi buồn chiến tranh lạc giữa thời hiện đại

torune

Film critic

Phim với mình có 2 loại: hợp và không hợp. Hợp với mình có thể không hợp với người ta. Hợp với người ta có thể không hợp với mình. Mà câu chuyện về cái dòng phim gì mà hợp với đa phần khán giả ở cái đất nước gì mà mở ti-vi lên là có tấu hài, ca hát nhảy múa lại là một câu chuyện dài nữa. Vậy thôi, xin phép vô chủ đề chính. 'Rogue One: A Star Wars Story' là phim không hợp với torune nhưng phải công nhận rằng đây là một thành phẩm hoàn chỉnh, làm đúng thể loại, mang đúng tinh thần và truyền tải đúng thông điệp mà phim muốn nói.

'Rogue One' dây mơ rễ má với series 'Star Wars' (phát hành từ hơn 30 năm trước). Vì mình không xem hết loạt phim cũ nên lấy 'Star Wars: The Force Awakens' (phim cùng vũ trụ 'Star Wars' phát hành gần đây nhất) để làm tiêu chuẩn so sánh giữa thời đại này. Nếu 'The Force' nhận điểm 10 thì 'Rogue One' nhận điểm 20. 'The Force' làm được cái gì thì 'Rogue One' làm được nhiều hơn cái ấy, nhưng mà, đâu phải cứ nhiều là tốt? Với mình, điều này đồng nghĩa rằng 'không hợp gu'.

'The Force' rất thành công khi dùng một câu chuyện về 'chiến tranh', thêm thắt chút này chút kia để cho ra chất phiêu lưu và dễ cảm hơn với lứa khán giả mới. Trong khi đó, 'Rogue One' hơi "lầy" ở yếu tố kịch (drama) và chiến tranh (war) nên xem phim rất căng thẳng. Nội nhìn diễn xuất nhân vật nữ chính thôi đã thấy căng như dây đàn rồi. Từ đầu đến cuối phim. Không một chút tiếng cười, biểu cảm của cô chỉ gói gọn trong các trạng thái đớn đau, đề phòng, bực bội... và tuyệt nhiên không có tiếng cười (nếu thì có thì đều bị những cảm xúc nặng nề kia dìm xuống hết). Mình không trách Felicity Jones, chỗ này, chị chỉ diễn theo kịch bản. Và loạt sắc thái biểu cảm của nữ chính vừa được đề cập lại bổ trợ rất nhiều cho một tác phẩm đậm chất chiến tranh đến từ những thập niên trước vô tình lạc vào thời đại này. Điều này cũng giải thích lý do vì sao 'Rogue One' rất được lòng khán giả Mỹ khi mà 'Star Wars' đã trở thành một biểu tượng của văn hóa đại chúng, khiến cho fan cuồng (nếu mình là họ) cũng chỉ muốn được xem lại một tác phẩm để lại ấn tượng cực kỳ lớn từ thuở ấu thơ.

Bên cạnh đó, tính kịch (kiểu cũ) còn nằm ở lời thoại, cực kỳ nhiều. Thậm chí, ở những cảnh chỉ cần dùng cử chỉ hay hành động của nhân vật thôi là khán giả đã hiểu. Vậy mà 'Rogue One' vẫn để nhân vật đọc hết lời thoại ra, câu cú đàng hoàng. Thêm nữa, cách chuyển cảnh làm giống như lật từng trang truyện. Mà truyện thì ai cũng biết rồi, vì hạn chế cử động nên mọi thứ đều được bộc phát qua lời thoại cả.

Đến những cảnh bi kịch, tinh thần phim chìm vào đó rất sâu, nhịp phim chậm. Rồi đến phần xung đột giữa hai phe (Đế chế và Phản kháng), 'Rogue One' cũng chìm sâu, căng thẳng, nghẹt thở không kém. Hai khía cạnh này bổ trợ cho nhau, kiểu như phải bi kịch tột cùng rồi chiến tranh mới... máu, mới sống mái, mới một mất một còn. Cũng từ đây, phim làm sáng lên lý tưởng anh hùng của người trong cuộc. Người hùng trong 'Rogue One' không chỉ là một người (hay một vài người) như trong 'The Force' mà tất cả những ai lao vô cuộc chiến, sẵn sàng chết để hoàn thành nhiệm vụ, hay nói đúng hơn là chọn lựa duy nhất mà họ được quyền quyết định. Và, mãi tới lúc này, mình mới thấy họ cười.

Ở những cảnh 'phe chính diện nhận tiếp viện' trong 'The Force', khán giả liên tục được xóc lọ xốc lại tinh thần nhờ nhạc nền tạo cảm giác hứng khởi, tràn ngập niềm vui. Trong khi đó, nhạc nền của 'Rogue One' chỉ xuất hiện ở những khúc cao trào, tạo kịch tích, khiến người xem nín thở theo từng thước phim. Còn khi chiến đấu, tuyệt nhiên chỉ có tiếng súng, tiếng bom, tiếng thều thào, tiếng la hét của những người trong cuộc. Phim cực kỳ nặng về chất 'chiến tranh'!

Tóm lại, 'Rogue One' rất khác với 'The Force' dù cả hai cùng diễn ra trong một vũ trụ nhưng 'Rogue One' mới đúng là một 'cuộc chiến giữa các vì sao'. Chỉ có chiến tranh liên miên, không ngừng nghỉ, mang theo đó những tư tưởng của lớp người đi trước, những người đã sáng tạo ra series như một hình ảnh phản chiếu hiện thực lúc bấy giờ. Phim khác đời thực ở chỗ, nó khoác lên mình những màu sắc vị lai. 'Rogue One' sẽ hợp với những fan của phim chiến tranh, kể về những nhân vật với bi kịch thiệt đớn đau để rồi chiến đấu cực kỳ khốc liệt và nụ cười chỉ xuất hiện lúc nhắm mắt xuôi tay, sau khi biết rằng họ đã vẫy vùng với tất cả những gì họ có.

torune@hdvietnam

Tái bút: torune có đôi dòng khiếu nại xin được chia sẻ.

Mình xem phim suất 9 giờ sáng thứ Sáu tuần rồi, rạp số 2, Lotte Cinema Nam Sài gòn. Đèn chiếu có vấn đề, độ sáng không ổn định, cứ chập chờn. Gặp những cảnh phim sáng thì còn đỡ. Nhưng phần lớn phim 'Rogue One' gồm toàn cảnh tối nên cảm giác khó chịu lại được nhân đôi!

Đính kèm

268 KB · Xem: 8,519
Chỉnh sửa lần cuối:

torune

Film critic
Tác giả hơi nhầm, dân Mỹ thích Star Trek hơn là Star War, SW hợp với giới trẻ sau này hơn, còn ST nó là biểu tượng của điện ảnh Mỹ rồi.

cho xin dẫn chứng ạ. với lại mình thường thấy SW với ST có mặt trong những thống kê vui kiểu như: trên thế giới có 2 loại người:

Pepsi vs Cola,
PS vs Xbox,
iOS vs Android
Star Wars vs Star Trek

=> Star Wars vs Star Trek nổi tiếng ngang nhau. Thêm nữa, hai thương hiệu này có fanbase cực kỳ hùng hậu. Chủ đề khai thác của 2 bên cũng khác: SW thì chủ nghĩa anh hùng, chiến tranh... còn ST thì phiêu lưu, tôn vinh sự đa dạng...

dia

Well-Known Member
Bác chủ chỉ dc cái nói đúng : "Phim với mình có 2 loại: hợp và không hợp". Với em thì series SW và ST thì nếu ko có phim khác thì coi cho vui còn nếu có phim khác thì quên em nó đi luôn. Em ko cảm thấy dc cái tinh thần của 2 phim này

Shewillbeloved

Active Member
từ lúc công bố poster phim inferno là thấy nghi nghi bà Felicity Jones này rồi :)) truyền nhân Kristen Stewart chắc luôn, trăm cái poster biểu cảm như 1 :))

-[Y]2[K]-

Active Member
Dòng phim vũ trụ này công nhận nhìn vẻ ngoài nhìu ng ngán ngẩm thật. Mình cũng ngán mấy phim bối cảnh vũ trụ, cao bồi, sa mạc ... nhưng lại là fan mạnh dòng star war này :)
Series SW mình đánh giá cao hơn ST vì tính vĩ mô nó cao hơn, nó ko chỉ là cuộc chiến của 2 phe mà còn kể về một vài nhân tố có sức mạnh thay đổi vũ trụ :) SW mang nhiều yếu tố kì ảo nhưng ko kém phần hợp lí khiến người xem cũng dễ 'ảo tưởng' hơn, dễ theo dõi hơn.
PS: còn ai nói ST đc hâm mộ hơn SW thì còn lâu mới tin nhé :) về mặt kinh doanh, tiền bạc ... thì hình như hồi lâu có bài nói là SW hơn xa 2 mặt này. Còn về sức ảnh hưởng thì ngay cả ng ko biết gì về phim ảnh cũng sẽ thấy thoang thoảng quen thuộc hình ảnh lightsaber, darkvader, steomtroper ... là điêu hết sức bình thường :)

dukas

Active Member
Star trek cũng hay nhưng chưa đủ tầm lên tới Starwar đâu, Star trek vốn từ truyền hình đi lên với độ hoành tráng ở thời xưa thì StarWar hơn chắc.

Arceusium

Well-Known Member
Fan Star Wars tui đây xin đưa ra nhận xét hèn mọn của mình : Pepsi vs Cola,PS vs Xbox,iOS vs Android hai hãng này cạnh tranh trục tiếp với nhau trên cùng một thị trường đối tượng khách hàng, trong cùng một lĩnh vực.

Còn SW và ST ý nghĩa về mặt nội dung khác nhau xa lắm các bác ơi.

George Lucas ngày xưa sáng tác SW với tâm thế như một biên niên sử có bối cảnh giả tưởng chứ không hẳn là Science Fiction đơn thuần , nó có sự đấu tranh giữa ánh sáng và bóng tối, giữa chính và tà,có mưu đồ chính trị, có các thể loại xung đột tư tưởng của các ý thức hệ, có phát xít cộng hòa cộng sản tư bản quân chủ đủ hết trong SW, Darth Vader tạo hình theo samurai Nhật, các thanh kiếm và cách đánh kiếm ông Lucas cũng dựa theo Kendo của Nhật luôn. So với các thế giới kiểu sandbox sử thi khác như Lords of The Rings, Narnia, Warcraft cũng ổn.

Còn Star Strek thì hướng tới điều khác, thể hiện mong ước chinh phuc không gian từ thập niên 60, lúc đó Soviet Union và U.S đang chạy đua công nghệ để lên mặt trăng, khán giả yêu ST vì thỏa mãn trí tưởng tượng của họ khi thấy các công nghệ như teleporter, điện thoại liên lạc từ khoảng cách không tưởng..., đến những hành tinh mới lạ gặp các chủng tộc và kẻ thù mới thường xuyên.Và đến với khán giả với tư cách là tv series science fiction thực thụ.

SW đâu có phiêu lưu xa xôi gì đâu, quay đi quẩn lại chỉ có trong thiên hà đó và các hành tinh đó suốt ah ( tui fan cuồng Star Wars nhé, game ,comic hay tiểu thuyết tui xử hết rồi )
.
Cơ bản nó thế nên đem cả hai lên bàn cân so sánh với nhau mình e là hơi sai sai,vì bản chất nó không giống Cocacola vs Pepsi , ai mà đi so sánh một chiếc SUV offroad với một chiếc xe thể thao tốc độ, đúng không ?

1 câu hỏi có từ ngàn đời
chưa coi tập fim Star Wars nào, coi phần này có bơi bơi dc miếng nào ko ạ?

viethaiyb

Well-Known Member
1 câu hỏi có từ ngàn đời
chưa coi tập fim Star Wars nào, coi phần này có bơi bơi dc miếng nào ko ạ?
Cá nhân mình cách đây chừng 5 năm trước khi xem Star Wars cũng nghĩ vậy, nó có gì mà nhiều người mê vậy ... và khi xem (bộ 3 phim gốc ấy nhá) thì mình nhận ra là... nếu bỏ qua chuyện kỹ xào quá "gà" thời đó thì đây có lẽ là trilogy phim liền mạch tuyệt vời nhất kể từ khi mình xem bộ 3 chúa nhẫn. Xem phim và mình có được lời giải đáp cho việc vì sao cực kỳ công phu và mãn nhãn những bộ 3 "Ma Trận"(chính xác là 2 phần sau) bị chê bai nhiều đến vậy, đơn giản là ngoài sự giúp sức của công nghệ thì anh em Wachowski đã copy từ tông màu, thiết kế kỹ xảo và cả các cảnh hành động từ bộ 3 phim Star Wars gốc.
Và một phần vì nó mà mình thấy thất vọng với Force Awaken, vì đúng thật là nó ... bệ nguyên xi A New Hope ... một Darth Vader khác, một Death Star khác, một cái chết kinh điển khác, một Leia, một Luke và một Han khác ... tất cả đều là cũ và thêm một chút công nghệ ... trên tất cả là nỗi thất vọng vì một bước đi quá đỗi cầu toàn của Disney ... thực sự cá nhân bộ phim vẫn tạo được sức hút và đủ chất lượng để khiến mọi người phải xem, nhưng ... đừng bắt trước Marvel vậy chứ ... Rogue One và Han hy vọng sẽ tuyệt vời nhưng làm ơn SW8 đừng lại là ESB nữa ... nếu có thể hãy đưa bộ 3 phim gốc lên 3d...vậy thôi

tran phan

Active Member
Mình đã xem hết Series StarWars, nói thật lòng là mình chẳng thấy nó hợp với mình tý nào( xin mượn từ "hợp" của bác chủ). Chắc cũng kiểu như người Tây xem Tây Du Ký vậy!

caothudeche

Moderator
Dòng phim vũ trụ này công nhận nhìn vẻ ngoài nhìu ng ngán ngẩm thật. Mình cũng ngán mấy phim bối cảnh vũ trụ, cao bồi, sa mạc ... nhưng lại là fan mạnh dòng star war này :)
Series SW mình đánh giá cao hơn ST vì tính vĩ mô nó cao hơn, nó ko chỉ là cuộc chiến của 2 phe mà còn kể về một vài nhân tố có sức mạnh thay đổi vũ trụ :) SW mang nhiều yếu tố kì ảo nhưng ko kém phần hợp lí khiến người xem cũng dễ 'ảo tưởng' hơn, dễ theo dõi hơn.
PS: còn ai nói ST đc hâm mộ hơn SW thì còn lâu mới tin nhé :) về mặt kinh doanh, tiền bạc ... thì hình như hồi lâu có bài nói là SW hơn xa 2 mặt này. Còn về sức ảnh hưởng thì ngay cả ng ko biết gì về phim ảnh cũng sẽ thấy thoang thoảng quen thuộc hình ảnh lightsaber, darkvader, steomtroper ... là điêu hết sức bình thường :)
Cơ bản là mình cũng cảm nhận như bạn.
Phim mình xem khá đa thể loại, bởi vậy mình đánh giá phim dựa trên những gì họ làm được, mình cảm nhận được, chứ không chê thể loại nào cả.
Và mình thấy ST nó thiếu cái gì đó, căn bản là chưa xem hết nên không dám so sánh. Nếu trong dòng vũ trụ này thì sau SW mình đánh giá The Guardian of galaxy xếp hạng 2.

viethaiyb

Well-Known Member
Cơ bản là mình cũng cảm nhận như bạn.
Phim mình xem khá đa thể loại, bởi vậy mình đánh giá phim dựa trên những gì họ làm được, mình cảm nhận được, chứ không chê thể loại nào cả.
Và mình thấy ST nó thiếu cái gì đó, căn bản là chưa xem hết nên không dám so sánh. Nếu trong dòng vũ trụ này thì sau SW mình đánh giá The Guardian of galaxy xếp hạng 2.
Cái thiếu của SW là một màn mở đầu hấp dẫn, khiến người xem khó tập trung ngay từ đầu ... thứ mà chúa nhẫn làm được dù chưa cần đến những cảnh chiến đấu hùng vỹ, nhưng khi đủ kiên nhẫn xem đến khoảng phút thứ 70 tập đầu tiên thì mọi thứ sẽ khác hẳn .... đơn giản là một bản trường ca về cuộc đấu tranh giành tự do, xen vào đó là tình máu mủ đầy cảm động và một Han Solo luôn tỏ ra vô lại nhưng chỉ là vì anh chưa tìm ra ý nghĩa của cuộc đời ...

vBii

Active Member
từ lúc công bố poster phim inferno là thấy nghi nghi bà Felicity Jones này rồi :)) truyền nhân Kristen Stewart chắc luôn, trăm cái poster biểu cảm như 1 :))
Bạn ơi. Tớ nghĩ bạn đánh giá sai Felicity rồi. Bạn xem The Theory of Everything. Crazy hay ngoài rạp đang có Monster's Call nhé. Bạn mới biết Jones là diễn viên xuất sắc thế nào. Đừng chỉ nhin Poster.

Darth Sidious

Là 1 fan SW thì mình chấm phim này 9/10 ăn đứt TFA năm ngoái, một phần điểm phim này được đánh giá cao là vì nó mang trở lại những biểu tượng huyền thoại của SW theo 1 cách vô cùng ngầu lòi cái mà 7 phần phim trước chưa thể hiện được hết :))

Arceusium

Well-Known Member
Là 1 fan SW thì mình chấm phim này 9/10 ăn đứt TFA năm ngoái, một phần điểm phim này được đánh giá cao là vì nó mang trở lại những biểu tượng huyền thoại của SW theo 1 cách vô cùng ngầu lòi cái mà 7 phần phim trước chưa thể hiện được hết :))
Thấy cái tên bác là hiểu rồi, để tui đi xem xong về thảo luận với bác, cũng fan đây hehe, tui phân tích ở trên có đúng không bác ?

Darth Sidious

Thấy cái tên bác là hiểu rồi, để tui đi xem xong về thảo luận với bác, cũng fan đây hehe, tui phân tích ở trên có đúng không bác ?
Đồng ý với bác về nội dung và ý nghĩa của SW và ST nhưng con người mà cứ có điểm giống nhau là lôi ra so thôi nhất là fan của 2 dòng phim này lại có máu cuồng :D Mà mình lại thuộc dị loại thích cả 2 :D

Bên trên