(REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

tien195

Active Member
Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Cảm ơn bác Khôi! em nhận được PM rồi

tien195

Active Member
Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Cảm ơn bác Khôi! em nhận được PM rồi

doug77

Member
Em đã nhận được pm của Bác,chắc em mua máy tại Sì Gòn và nhờ họ lắp đặt luôn ,bởi vì em gà mờ không được khéo tay lắm .thanks !Bác chúc bác cuối tuần vui vẻ.....Tiện thể Bác chỉ cho em chỗ mua máy chiếu và màn ở Sì Gòn ạ

davidhand

Moderator
Ðề: Re: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Em đã nhận được pm của Bác,chắc em mua máy tại Sì Gòn và nhờ họ lắp đặt luôn ,bởi vì em gà mờ không được khéo tay lắm .thanks !Bác chúc bác cuối tuần vui vẻ.....Tiện thể Bác chỉ cho em chỗ mua máy chiếu và màn ở Sì Gòn ạ

Vâng, thế là tiện nhất đấy bác ạ! :)

Em hỏi thêm:đầu này dùng màn chiếu điện ( cuộn lên) loại nào hợp ạ.
tks

davidhand

Moderator

Màn chiếu cuộn thì bác nên dùng loại màn trắng có gain 1.1 là đẹp. Mấy loại màn rẻ tiền giờ khó kiếm loại phẳng được lắm nên bác có thể tham khảo Grandview hoặc Elite đều OK (Hàng chính hãng). Màn cuộn thì e thấy cứ dùng 1 thời gian là nó gợn sóng hoặc võng, kể cả màn xịn nếu ko có dây kéo để căng 2 cạnh bên. Nếu có thể thì cứ fixframe cho nó đẹp bác ạ, phẳng tuyệt đối! :)

anhducxx247

Active Member

bác nào có link down “WOW calibration”, "Spears & Munsil HD Benchmark 1st Edition" ko. send em với

minhjp

Well-Known Member

Hi các bác

Sau 1 tuần ôm máy ngủ :D nay e mới có dịp cho e nó thử lửa :)

3 kiếng, đập hộp full box , 1remote, 2 dây nguồn: loại 2-3 chân , hok có pin kèm theo :(

Đóng gói tốt

Lấy em nó ra , tất cả các mặt

tất cả cổng kết nối

Sản xuất 2013/07/20 Lô đầu tiên

Chiến đấu thôi :) do mới ráp nên HMDI và dây nguồn để tùm lum -phụ tùng kèm theo có pangea 14SE for Vivitek , pangea 9SE for Oppo ,HDMI Aurum 15met , 2 con đều qua lọc điện giá bèo 2,3tr :D

Do sự chờ đợi của e đã quá lâu nên được bác Phúc giúp cho cái màn đầu tiên trên SG : ''TRẮNG XÀ CỪ "

EM nó thể hiện trước khi calibration mà đã thấy phê rồi , cảnh sân khấu ca nhạc ánh đèn rất khó thể hiện nhưng em nó kết hợp với màn chiếu của Bác Phúc quá tốt :) EM HOK CÓ HOẠT HÌNH ĐỂ TEST NHƯ BÁC KHÔI - HẸN BÀI SAU VẬY

Bắt đầu calibration thôi : sensor để chụp hình ảnh thể hiện của máy + màn

Rất là căng thẳng , tập trung :D , thông số thể hiện trên laptop

Màu đen , trắng thể hiện gần hết chuẩn , chụp có flash !

Và đây là thành quả của 1h đồng hồ sensor chụp cạch cạch và điều chỉnh thông số màu sắc :)
Hình ảnh trong trẻo hơn , màu sắc thể hiện THẬT hơn trước khá nhiều :D

Cận cảnh và cận cảnh hơn nữa , các bác có thấy ria mép của e ý hok ạh :D

Về phần 3D , em thấy hình ảnh trong và còn sáng gấp đôi so với màn bạc mà e đã xem cùng để chế độ user chưa calibration , rất phê các bác ah

VÀ ĐÂY THÔNG SỐ TINH CHỈNH TẤT CẢ CÁC MÀU - NHIỀU MÀU NÊN CHỈNH MẤT CẢ TIẾNG

Oppo về default

Của VIVITEK

Em up hình màu hok theo thứ tự trong máy , các bác xem kỹ nhé vì photobucket nó nhảy lung tung quá - các bác thông cảm :)

Cuối cùng cám ơn Bác Phúc và AE đã nhiệt tình xuống lắp đặt , canh chỉnh từ chiều đến 19h30, em quá ok cho cái màn đặc biệt này so với màn bạc :)
Thanks all

davidhand

Moderator

Bác Trí happy là OK rồi. Mình cũng vừa chỉnh thử các settings màu sắc như trên và xem thử thì có nhận xét thể này: ko đẹp bằng xem ở chế độ mặc định "sRGB". Các bác có thể check thử nhé. Theo mình thì settings trong "sRGB" là khá chuẩn rồi đấy.
Về màn chiếu thì mình có ý kiến thế này qua việc test cả 2 loại màn: màn bạc và màn trắng xà cừ của Mr. Phúc 3D, 2 loại này với các màn chiếu ở trên thị trường thì mình đánh giá nó có chất lượng rất tốt.
Các bác cần lưu ý là 2 loại màn bạc và trắng nhìn chung đều có ưu và nhược điểm:

- Màn trắng: ko bị noise nên hình rất mịn, sắc nét, ko bị hotspot. Nhược điểm là giảm màu đen và độ tương phản, nếu phòng xử lý a/s tốt thì khắc phục được khá nhiều.
- Màn bạc: tăng đáng kể độ tương phản và màu đen, hình ảnh nhờ đó sâu hơn, phù hợp với phòng có chiều dài, ngồi em cách màn chiếu tầm 6m trở lên thì hình ảnh sẽ rất đẹp, tựa như 1 chiếc LCD lớn. Nhược điểm: bị hotspot, noise, ngồi gần sẽ có cảm giác như có thêm 1 lớp mờ mờ phủ lên, hình ảnh bị mờ đi một chút. Màn Nano của Mr. Phúc thì khắc phục được khá nhiều noise và hotspot, hiện tượng rất phổ biến ở màn chiếu bạc.
Vì vậy khi chọn màn chiếu thì lưu ý theo đk của mình và sở thích nhé các bác.

zaroypa

Member

Hôm em và gd xuống VT có ghé nhà bác Khôi , được xem thực tế dàn HT của bác , rất tuyệt các bác ạ , nhưng cũng chưa bằng những gì bác í đã nhiệt tình chia sẻ rất cặn kẽ với mình . Nói chung giờ newcomer như e có thể yên tâm mà sút rùi ( tránh đc việc mất time và học phí nhìu :) ) . Lần này em xuống hơi vội vì đi chung với cả gấu , lần sau e xin giao liu với bác và ae VT bác nhỉ .
Cám ơn bác nhìu ,e chúc bác va g đ luôn mạnh khỏe nhe!

thietmoclan

Member

Bác Khôi nhiệt tình thì thôi rồi, 1 like cho bác :)

davidhand

Moderator

Bác Khôi nhiệt tình thì thôi rồi, 1 like cho bác :)

Hôm em và gd xuống VT có ghé nhà bác Khôi , được xem thực tế dàn HT của bác , rất tuyệt các bác ạ , nhưng cũng chưa bằng những gì bác í đã nhiệt tình chia sẻ rất cặn kẽ với mình . Nói chung giờ newcomer như e có thể yên tâm mà sút rùi ( tránh đc việc mất time và học phí nhìu :) ) . Lần này em xuống hơi vội vì đi chung với cả gấu , lần sau e xin giao liu với bác và ae VT bác nhỉ .
Cám ơn bác nhìu ,e chúc bác va g đ luôn mạnh khỏe nhe!

Thanks các bác! Chuyện nhỏ thôi mà, các bác đừng để ý làm gì! Các bác có dịp đi VT thì đừng ngại call mình nhé! ;)

ngandao75

Bác Trí happy là OK rồi. Mình cũng vừa chỉnh thử các settings màu sắc như trên và xem thử thì có nhận xét thể này: ko đẹp bằng xem ở chế độ mặc định "sRGB". Các bác có thể check thử nhé. Theo mình thì settings trong "sRGB" là khá chuẩn rồi đấy.
Về màn chiếu thì mình có ý kiến thế này qua việc test cả 2 loại màn: màn bạc và màn trắng xà cừ của Mr. Phúc 3D, 2 loại này với các màn chiếu ở trên thị trường thì mình đánh giá nó có chất lượng rất tốt.
Các bác cần lưu ý là 2 loại màn bạc và trắng nhìn chung đều có ưu và nhược điểm:

- Màn trắng: ko bị noise nên hình rất mịn, sắc nét, ko bị hotspot. Nhược điểm là giảm màu đen và độ tương phản, nếu phòng xử lý a/s tốt thì khắc phục được khá nhiều.
- Màn bạc: tăng đáng kể độ tương phản và màu đen, hình ảnh nhờ đó sâu hơn, phù hợp với phòng có chiều dài, ngồi em cách màn chiếu tầm 6m trở lên thì hình ảnh sẽ rất đẹp, tựa như 1 chiếc LCD lớn. Nhược điểm: bị hotspot, noise, ngồi gần sẽ có cảm giác như có thêm 1 lớp mờ mờ phủ lên, hình ảnh bị mờ đi một chút. Màn Nano của Mr. Phúc thì khắc phục được khá nhiều noise và hotspot, hiện tượng rất phổ biến ở màn chiếu bạc.
Vì vậy khi chọn màn chiếu thì lưu ý theo đk của mình và sở thích nhé các bác.

Qua quá trình calibrate khá nhiều nơi em rút ra được vài kinh nghiệm như sau :

- Màn chiếu ảnh hưởng rất lớn tới việc cân chỉnh chính xác các thông số máy chiếu.

- Môi trường phòng chiếu khác nhau, thông số cũng rất khác. Phòng sáng hoặc tối, bị phản chiếu, trần nhà ...

- Nguồn phát khác nhau, đương nhiên rất ảnh hưởng. Dây HDMI là rất quan trọng.

- Máy chiếu là một thiết bị điện tử cực kì nhạy cảm về nguồn điện. Nguồn điện sạch sẽ, ổn định thì máy chiếu sẽ cho hình ảnh tốt hơn rất nhiều so với nguồn điện kém chất lượng. Bản thân em đã test kĩ, thậm chí chỉ cần thay đổi sợi dây nguồn thì hình ảnh đã khác hẳn. Em đảm bảo ở đây đã có nhiều bác khi bật bóng đèn Neon lên thì máy chiếu Disconnect ngay, hoặc nhiễu hột mè tùm lum. Đây là trừơng hợp xấu nhất khi điện nguồn máy chiếu đi chung với các thiết bị phóng , kích điện, hoặc tạo từ thông từ trường (như mô-tơ, đèn neon, quạt công suất lớn ...) Tốt nhất các bác nên trang bị 1 biến áp cách li có đấu mát thật tốt để xài chung cho cả hệ thống hình ảnh và âm thanh của phòng giải trí.

Cuối cùng, dù cùng 1 máy, chưa chắc đã có thông số giống nhau. Em cũng lạ khi các hãng máy chiếu nổi tiếng như Sim2 , RunCo, Vidikron lại Calibrate riêng cho từng máy khi họ xuất xưởng, sau đó lock hẳn phần tinh chỉnh lại. Người dùng chỉ có việc plug and play, tất nhiên, cũng có vài mode cho người dùng tùy chọn. Đến giờ thì em suy đóan do thông số khác nhau nên họ phải calibrate cho riêng từng máy, dù cho thông số đó có khi chỉ khác vài đơn vị.

Vì vậy, bác Davidhand lấy thông số của máy bác Trí mà không thấy đẹp hơn chuẩn default cũng không có gì lạ. Thông số này rất tương đối. Ở nhà bác Trí với thông số này thì đẹp hơn chuẩn sRGB rất nhiều, có rất nhiều lí do như em đã nêu, có lẽ thông số này phù hợp với nguồn điện "chớp tắt" nhà bác Trí hơn chăng :D

Chào thân ái và quyết thắng :D

davidhand

Moderator

Thanks Mr. Phúc 3D nhé! Dân chuyên nghiệp phân tích nó có khác! :) Đúng là việc calibrate nó dựa hoàn toàn vào những gì trên màn chiếu nó thể hiện vì cảm biến nó ko biết mình đang dùng máy chiếu gì, nguồn gì, ... nên việc đưa ra cái chung cần phải dựa trên các thiết bị đi kèm đạt tiêu chuẩn (đầu phát, nguồn điện, dây HDMI, màn chiếu, ...). Trường hợp nhà Mr. Trí là do nguồn điện ko được tốt, nghe thấy nói là bật đèn lên thì ... tắt máy chiếu, rồi nhiễu, ... nên mình nghĩ đó cũng là nguyên nhân dẫn đến việc thay đổi các thông số mà khi set trên đó sẽ rất đẹp nhưng về mình thì nó lại ko được như vậy. Sau này nếu có thể thì nhờ Mr. Phúc cân chỉnh luôn ở nhà bác với các thiết bị có thể coi là chuẩn rồi, khi calibrate sẽ cho kết quả tốt nhất và chung nhất để các bác khác có thể cho vào setting của mình thử, nếu thấy ưng ý thì cứ thế chiến thôi! :)

Đang cùng a bạn "soi" kỹ cái màn trắng xà cừ của Mr. Phúc, hình ảnh quá mịn luôn! Theo mắt mình thì nó ngang ngửa với màn Elite ER120WH1 Sable Fixed Frame mà ông bạn mình xách tay từ USA về giá hơn 600 USD đang xài.

minhjp

Well-Known Member

Điện khu nhà em nó xịn nên thế ! Bác Khôi và bác oldfriend bật đèn 1,2m lên con vivitek có bị nhiễu hình đang phát thành hột é hok. :(

davidhand

Moderator

Điện khu nhà em nó xịn nên thế ! Bác Khôi và bác oldfriend bật đèn 1,2m lên con vivitek có bị nhiễu hình đang phát thành hột é hok. :(

Ko bác ạ, nhà mình thì phòng xem phim có 2 bóng đèn 1m2, bật thoải mái chưa bao giờ bị nhiễu. Tuy nhiên, cái dock cắm 3 HDD đang copy phim có thể sẽ bị disconnnect với máy tính khi bật đèn lên thì lâu lâu cũng bị 1 lần.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

em nói thật với bác chứ dàn nhà em cắm trực tiếp vô điện trong tường, đừng nói bật tắt bóng đèn, em còn bật tắt điều hòa, máy quạt, vợ em còn cắm bàn ủi vô ủi đồ trong lúc xem phim, chẳng thấy mảy may nhiễu hay hạt hay gì cả :)

davidhand

Moderator
Ðề: Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

em nói thật với bác chứ dàn nhà em cắm trực tiếp vô điện trong tường, đừng nói bật tắt bóng đèn, em còn bật tắt điều hòa, máy quạt, vợ em còn cắm bàn ủi vô ủi đồ trong lúc xem phim, chẳng thấy mảy may nhiễu hay hạt hay gì cả :)

Bóng đèn sử dụng "chuột" khi bật sẽ tác động mạnh đến dòng điện mới bị thôi bác. Trường hợp nguồn điện yếu lại đi chung dây thì khi bật bóng đèn lên sẽ tác động trực tiếp tới các thiết bị khác dẫn đến bị nhiễu hoặc thậm chí là off luôn. Trường hợp này chắc phải làm cái ổn áp đủ tốt thì máy ra mới khắc phục được.

Bên trên