[REVIEW] ROGERS DS 515 - Đôi loa cột ĐÁNG ĐỒNG TIỀN trong tầm ~ 8 triệu

hoangtran67

Chào cả nhà,
Trong tâm trạng lâng lâng như những ngày đầu Chí Phèo mới gặp Thị Nở, e mạo muội được chia sẻ cùng mọi người cảm nhận của e về 1 đôi loa mà e và Thị Nở nhà e cất công đi chọn lựa lòng vòng cả tuần lễ.
Chí Phèo nên thú thật e cũng không nhiều thóc lúa, nhưng được cái nhờ mọi người và AE trên này chỉ vẻ tận tình nên sau nhiều cân nhắc đắn đó, cộng thêm nhận được cái "huých tay" đồng tình của Thị Nở nên e mạnh dạn "xuống tay " .
Con nhà nghèo nên bộ dàn phối ghép chỉ có nhiêu đây, có nhiêu chơi nhiêu, mọi người đừng gạch đá e nhé .
ROGERS là thương hiệu âm thanh của Anh quốc, sau khi mua tìm hiểu e mới biết là những dòng cao của ROGERS khá mắc tiền ( so với túi của e thôi ạh ) , toàn là amply đèn và loa Monitor. Hỏi ra thì mới biết đôi ROGERS DS 515 bèo của e là dòng sản phẩm tầm trung để hãng phục vụ thị trường thấp hơn.

Bộ phối ghép : Amply Pioneer đời " Cô Lựu " A220PD
Đầu CD đời Khang Hy " PD5P

Những chia sẻ của e chia làm 3 phần :
Phần 1 : Hành trình mua sắm và về dinh
Phần 2 : Phối lắp
Phần 3 : Đánh giá chất âm theo cảm nhận của cá nhân

Phần 1 : Hành trình mua sắm và về dinh :

Nói tới phần này là e ngán nhất các bác ạh, khổ thân cho cái số sợ vợ như e nên cái chuyện âm thanh là của đàn ông nhưng lại không dễ dàng gì khi vướng phải yếu tố đàn bà trong ấy .... áh nhầm ... "sếp bà " trong ấy.
Các bác có thể theo dõi hành trình mua sắm của e ở đây , mời mọi người : http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/1069100-8-trieu-cho-doi-loa-cot.html

Sau đó là quá trình " nàng về dinh ". Khổ, muốn vơ hai được yên ổn trong nhà thì phải để vợ cả lo việc coi mắt, cưới gả, bà ấy mà thuận thì trên dưới hòa hợp các bác ạh.
Khi nàng Hai về nhà, quan sát bên ngoài thùng e thấy khá yên tâm . Bởi thùng giấy được bọc 1 lớp nhựa trong để bảo quản chống ẩm thấp, 4 góc là 4 nẹp carton cứng bằng với chiều dài thùng để giữ cho thân thùng được thẳng, tránh bị chùng trong quá trình chuyên chở hoặc cất giữ trong kho.
Có thể đoạn đường từ nơi bán về nhà e thì không bao nhiêu, nhưng cả chặng đường e ấy vượt ngàn dặm đại dương để cập cảng thì quả là hơi vất vả và bầm dập cho "thân gái dặm trường". Nên khi nhìn thấy thùng hàng thì em hoàn toàn cảm thấy hài lòng.

Hồi hộp rạch nắp thùng. Dù đã gặp mặt e í rồi, nhưng cái cảm giác " khui hàng " mới nó hơi bị phê ạh. Sau khi bế dốc em í xuống, kéo mạnh thùng carton lên, quan sát e thấy bên trong có 3 khối mút xốp đinh vị và chống va đập khá cẩn thận. Đôi loa được bọc trong 1 lớp nilong chống ẩm và cố định bên ngoài bởi 3 khối mút vừa khít. Theo đánh giá e thì với tầm giá này nhưng nhà sản xuất khá là trau chuốt cho sản phẩm của mình

Phần 2 : Phối lắp.
Bên trong lớp nilong là đôi loa mới cứng còn thơm mùi gỗ, e căng được thiết kế theo kiểu truyền thống , bọc vải mềm mại bo quanh khung nẹp .
Mở e-căng ra, quan sát từng loa, e đánh giá khá cao thiết kế bên ngoài của 3 loa bass, mid, treb. Phần loa treb dome được gia công sắc sảo, phần loa mid và loa bass được trau chuốt với màng loa giấy cao cấp giúp tăng độ đàn hồi khi dao động với tần suất cao. Điều này góp phần giúp cho âm thanh trở nên mềm mại hơn đáng kể.

Quan sát phía sau loa , e khá hài lòng với trạm loa được mạ vàng sắc sảo, bóng loáng, điều này e khó có thể tìm gặp ở những đôi loa ngang tầm tiền.
Còn nhớ một lần được nghe một bậc "cao niên" dạy rằng : Loa cao cấp , có giá trị hay không ? Hãy nhìn sau trạm loa là biết ngay ! "

Khi vừa đem về, "sếp bà" nhà e đã nhanh nhảu gọi cho anh bà ấy đem qua cho mượn cái amply karaoke Jarguar và cả cái đầu Arirang để bà ấy test thử giọng oanh vàng.
Phần đấu dây khá đơn giản , dây đỏ e cho vào cọc đỏ, dây trắng e cho vào cọc đen. Về phần amply, thì cũng như thế.
Khi đấu dây loa các bác lưu ý tắt hẳn amply kẻo 2 đầu dây loa chạm vào nhau thì sẽ bị "tèo" con amply đấy ạh.

Thấy ông anh hăm hở đem con Jarguar vào, Hai vc hí hửng bê bê kéo kéo, đấu dây xong thì e mở ngay đầu Arirang chọn bảng.
Nền nhạc nổi lên, tiếng Melody rõ, trong, tiếng bass chắc, gọn. Sếp nhà e ngân nga, e thì bình tĩnh nhíu mày để đánh giá từng đoạn âm thanh đặng còn viết review hầu các bác.
Ông anh vợ thì cũng im lặng lắng tai, rồi quay qua hỏi 1 câu e không biết đường đỡ : " Nhà có chơi sub không vậy ?" .
Ối zồi ôi... mua loa thôi mà đã vất vả thế này mà làm cú đúp luôn cả sub thì chắc e phải nhập viện truyền dịch mới lại sức được.
Chả là ông ấy cảm thấy lực hơn đôi loa Bose nhà ông ấy, vì cúng 1 amply, 1 đầu phát, nên lực hơn hay yếu hơn là ta nhận ra ngay... Chưa tin, ông ấy bấm ngay bài ruột, tức thì âm thanh vang lên vừa chắc lại trong trẻo , ca một hồi, thấy ông ấy gật gù , nói nho nhỏ với sếp bà nhà e " Được đó" trong khi bà ấy cứ hớt mặt chờ xem đánh giá của cao nhân.
Thế là em thở phào nhẹ nhõm.
Cao hứng em đấu dây trở lại với bộ amply nhà e, mở ngay đoạn nhạc vàng giọng ca Sơn Tuyền với bản "Mưa nửa đêm". Ôi... vào phòng nhà e nghe nhạc vàng e thấy còn hay hơn lúc ở chỗ trưng bày, tiếng nhạc tách bạch, trong trẻo, bass chắc gọn, chắc có lẽ diện tích phòng nghe nhà e nhỏ hơn chăng ???
E cũng theo quan điểm 1 bác trên này là đừng ham loa to, công suất lớn, nhu cầu mình tới đâu chơi tới đó, thà loa nhỏ mà kéo căng ra hết chất thì vẫn hơn loa to mà bị đuối thì khác gì nghẹt mũi ạh ?!
Sau đó c chuyển qua bên kệ TV để xem phim bằng hệ thống 2.0 này, cũng là amply 2 kênh nhà em. Khi mở đúng phim Transformer, cảm giác âm thanh cũng chạy qua chạy lại sung lắm. Vì phòng TV là phòng ngủ chỉ khoản 15-18m2 nên với bộ 2.0 này e nghe cũng đùng đoàn lắm rồi. Nghe nhạc mới khó chứ xem phim e thấy miễn là hoành tráng, đùng đoàng hơn âm thanh qua TV là cũng đã mãn nguyện rồi. Nếu nhà bác nào có đủ rec, sub cho đủ bộ 5.1 chắc chắn sẽ hay hơn rất nhiều. Chất âm khá thuyết phục cho bộ loa với tầm tiền chừng này.
Để e sẽ nâng và bổ sung từ từ, làm sao dừng ngay được, nhưng từ từ kẻo gấu ngộp, gấu ngộp là gấu bóp nát "quả chanh" của chúng ta ngay... hê hê hê ...

Phần 3 : Đánh giá chất âm theo cảm nhận của cá nhân
Đối với 1 đôi loa tầm tiền bèo bọt này thì không thể so sánh với biển rộng trời cao , nhưng ít ra trong dự toán được cấp, e đã tìm được ý trung nhân của mình. Trong tầm giá rất mềm, hàng mới, chất âm đáng đồng tiền và nhất là phù hợp với nhu cầu của nhà em.
E cám ơn sếp bà đã duyệt ngân sách phụ e, cám ơn ông trời cho e được may mắn tận tai nghe thử, ngắm nghía , sờ mó chán chê trước khi được rước vợ hai về nhà , cám ơn nơi bán đã hổ trợ e về kỹ thuật, phối ghép và hơn hết, e xem cảm ơn các bác đã bỏ thời gian đọc bài review mọn này của e.
E xin hết và chúc cả nhà đầu tuần vui vẻ ạh !

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhlamqwe

Banned
Ðề: [REVIEW] ROGERS DS 515 - Đôi loa cột ĐÁNG ĐỒNG TIỀN trong tầm ~ 8 triệu

Nhờ bác đánh giá luôn khả năng xem phim của e nó luôn ạ,e cũng đang quan tâm ^^

binaka

Member

Lót dép chờ bác chủ đánh giá bộ dàn phần tiếp theo...

Sledge

đập hợp luôn bác ơi , cho ý kiến chất âm của em nó đi bác !

do_long_khach

Well-Known Member

Để 2 loa xa nhau hơn tý nữa bác ạ

khuchatdem

Member

Giá dễ chịu thật ^^

loihue

Member
Re: Ðề: [REVIEW] ROGERS DS 515 - Đôi loa cột ĐÁNG ĐỒNG TIỀN trong tầm ~ 8 triệu

không biết em nó dc sản xuất ở đâu các bác nhẩy.

leminhloc

Member

Đợi bác chủ reviewer nốt 2 phần còn lại đe em order kip khuyến mãi bên Truong Le, mà ko thấy đâu hết huhu

Tranduymb

Member

Chúc mừng chủ thớt. Cho mình hỏi là bác hát kok thì ghép với amply nào, mua riêng amply chuyên kok hay ghép luôn với amply nghe nhạc. Mà bác chưa nghe thử jamo s626 hcs 5.0 à. Mình vẫn thấy thích bộ s626 hcs hơn, vì 5 kênh còn xem phim cho đã nữa :)

hoangtran67

Đợi bác chủ reviewer nốt 2 phần còn lại đe em order kip khuyến mãi bên Truong Le, mà ko thấy đâu hết huhu

Cả 2 ngày thứ Bảy , CN lu bu với gấu mẹ gấu con ko hở ra được thời gian rảnh bác ạh ... Hôm nay e mới rảnh để tường thuật trực tiếp được nữa đây

hoangtran67

Chúc mừng chủ thớt. Cho mình hỏi là bác hát kok thì ghép với amply nào, mua riêng amply chuyên kok hay ghép luôn với amply nghe nhạc. Mà bác chưa nghe thử jamo s626 hcs 5.0 à. Mình vẫn thấy thích bộ s626 hcs hơn, vì 5 kênh còn xem phim cho đã nữa :)

Jamo S626 thì e đã nghe rồi từ ngày đầu đi nghe ngóng bác ạh, nhưng âm thanh e không ưng, quan điểm của e là phải thử với nghe nhạc trước, nghe nhạc hay thì xem phim chắc chắn hay, còn xem phim nghe hoành tráng nhưng nghe nhạc chưa chắc đã ok... Để e nâng từ từ bác ạh, trước mắt e chỉ tận dụng amply ở nhà, được tặng bộ censur nên e sẽ để dành từ từ sau này chơi amply 5 kênh xem phim luôn

nghia2012

Active Member

Bác cho hỏi loa có lổ thoát hơi không vậy ? Thanks bác.

chungbva

Member

Bác nghe thử mấy bộ loa của platinum acoustics như master10 hay motif hd12 chưa? So với ds515 này thì sao bác.

hoangvankien

Active Member

Vỏ thùng loa là gỗ dán hay gỗ thịt đấy bác!

hoangtran67

Vỏ thùng loa là gỗ dán hay gỗ thịt đấy bác!

Có loa nào bằng gỗ thịt nguyên miếng đâu bác, e chỉ thiếu tiền thôi, chứ kinh nghiệm e cũng ôm mấy cái loa nội địa hàng chục năm trời... Không có loa nào bằng gỗ thịt nguyên miếng bác ạh, có chăng bên Castle họ có loa ốp lớp ngoài bằng gỗ chứ ruột thì vẫn phải gỗ MDF bác ạh

hoangvankien

Active Member

Có loa nào bằng gỗ thịt nguyên miếng đâu bác, e chỉ thiếu tiền thôi, chứ kinh nghiệm e cũng ôm mấy cái loa nội địa hàng chục năm trời... Không có loa nào bằng gỗ thịt nguyên miếng bác ạh, có chăng bên Castle họ có loa ốp lớp ngoài bằng gỗ chứ ruột thì vẫn phải gỗ MDF bác ạh

Dạ vâng em cảm ơn bác! Nhưng nếu gỗ dán không dc tốt + với độ ẩm cao ở ngoài bắc này vào trời mưa phùn cũng là điều đáng ngại bác ạ!

trandat2404

có mấy loa của yamaha là gỗ thịt. mdf nó làm đồng đều và mang tính hiện đại, bắt mắt hơn gỗ thịt. ( gỗ thịt rẻ tiền nhìn bt lắm, chơi gỗ xịn kéo giá nó = 1/3 cặp loa)

loa này designed ở eng > chắc sx ở chị na quá. vì nếu sx ở england thì đã ghi made in england.

hoangtran67

có mấy loa của yamaha là gỗ thịt. mdf nó làm đồng đều và mang tính hiện đại, bắt mắt hơn gỗ thịt. ( gỗ thịt rẻ tiền nhìn bt lắm, chơi gỗ xịn kéo giá nó = 1/3 cặp loa)

loa này designed ở eng > chắc sx ở chị na quá. vì nếu sx ở england thì đã ghi made in england.

Nghĩ sao mà công nhân Ăng lê sản xuất loa made in England bán về VN với giá 8 triệu 1 đôi thì làm sao họ sống nổi hả bác ?

Bên trên