[REVIEW] LG 42LA6620 vs SN 42W674A - cho các ae tham khảo trc khi quyết định mua SN

meobeoxxx

[REVIEW] LG 42LA6620 & Sony 42W674A - cho mng trc khi quyết định chọn mua SoNy

sau đây e xin đánh giá khách quan hai em tivi này, tuy có hơi khập khiễng nhưng chắc LA6620 cũng chỉ hơn 6200 một chút nên đem ra so vs 674A ạ:

a, Giá cả
LG 42LA6620 BH1nam hàng VN (vé soha + dkhien):13t3 mua đúng dịp xả 2/9 ở pico ( GNY hôm đó 13t9 , giảm qua thẻ Ngân hàng r thẻ thành viên các kiểu chắc còn 12t8 cơ mà nhà e không biết nên nhờ ng quen thanh toán hộ nên chắc họ ăn tí) .

giá hiện tại độ 15tr ( có giảm nữa nếu các bác biết các chg trình kmai) . Các bác nhớ là ng tiêu dùng thông thái nhé,tham khảo web ,gọi điện rồi đi qua vài siêu thi như pico, topcarre, mediaamart...., là đc giá tốt, quan trọng là lấy đủ đồ kmai và hỏi giá tốt nhất qua các chg trình vì nhân viên ở siêu thị rất mập mờ 2 khoản này chắc để lấy đồ đem bán và đỡ phải mất công nói ch vs khách

SN 42W674A BH 2nam hàng Mã Lai (banla`, usb 3g, cap hdmi,nokia 105): 12t250 mua hqua 27/9 cũng pico (GNY web 13t2 đc mấy thứ kmai) lần này e đã chuẩn bị sẵn thẻ các thứ :3 cơ mà e ko thích lắm mấy cậu nhân viên tóc vàng ở đó lắm, vì hình như ko nắm rõ các chg trình kmai hoặc là giả vờ k biết cứ phải ra hỏi quản lý .

giá hiện tại em này tầm 11t8 đến 12t5 ( tùy nơi )

---> cái này là tùy túi tiền các bác. cá nhân e mà vs cùng 1 số tiền là em sẽ chọn LG la6200 và la6600 chứ ko mua SN. đầu tranh vs bố em mãi mới đc mua e LG đó ạ (. .") em thấy có Pana 42e6v 12t2 , LG 42LA6200 tầm 13tr5, SS F6300 ...cũng là 1 số model chất lg ổn định và giá tốt hơn hẳn thg hiệu lâu năm SN đc các cụ iêu quý

b, Hình ảnh, màn hình, màu sắc
- LG hở sáng : màn ipss. chỉnh thông số tầm 70 đến 80 tùy vs cáp hay HD, màu sắc trong, sáng tươi hơn hẳn , có độ sâu vs màu đen và đỏ, màu sống động ( đỏ ra đỏ , xanh ra xanh rất tươi tắn ), xem cáp tốt , nét chắc do là hàng dòng cao nên thế , đc tích hợp khuyech đại cáp nên ai xem cáp chủ yếu thì em này ok.
Xem HD trên zing tv thì khỏi bàn, mượt mà, màu sắc trong trẻo tối đa và thật đến giật gân :v do quét 400hz

- SN đen xì ko hở sáng : màn bravia, chỉnh max ssangs nền, max màu thì h/a vẫn ở mức chấp nhận đc vì bị lóa và ko thật ,tinh chỉnh tầm 70 đến 80 thì h/a yếu hơn hẳn thấy rõ có 1 làn khói trắng mờ mờ làm màu tivi nhạt khi xem cáp, màu ko đc tươi, khá nhạt, thiếu độ sâu, có vẻ màu da ng hơi dại , màu đen ko đc sâu. quét 60hz nên xem có răng cưa , lấm tấm , và giật nhiều lúc mờ nữa chắc do tùy lúc mà độ nét và mịn khác nhau chắc do ko có cai khuyeechs đại cáp.
Xem Hd trên Zing tv thì cũng nét, mượt ở mức chấp nhận đc, tuy nhiên màu sậm lại có cảm giác tối hơn LG khá nhiều và ko chỉnh sáng lên đc nữa

--> ngoài vụ hở sáng thì Lg nhỉnh hơn hẳn SN đến nỗi bố , và chị em lên xem cũng hốt hoảng kêu ầm ĩ thất vọng về SN , nhưng bố e đòi mua nên cũng tự an ủi là chắc SN trâu bò về ĐỘ BỀN hơn cơ mà lại hỏi có đổi đc ko nhỉ =)) từ hqua đến h cứ nói mãi chắc Sony làm thế để tiết kiệm điện và cái màu nó nhạt nhạt mờ mờ chắc la` vì nó có thiết kế để đạt hiệu ứng như rạp (.-.-)

b, thiết kế :
-LG viền bằng nhựa khá mỏng đẹp, thiết kế chân đế đẹp chắc chắn sang, khá mỏng hài hòa . thi thoảng có 3 4 lần tv đang xem tự động tắt phụt đi nhwung e đoán là do điện chập chờn
- SN viền mỏng hơn cả LG, làm bằng nhôm đẹp, chân đế hơi thấp và bé nhìn hơi tí hon, có cục sạc nên các bác cẩn thận rơi xuống là hỏng, đằng sau nhìn mỏng đẹp lắm chứ ko xấu như ảnh 1 số bác post lên. thiết kế nchug ok.
---> ngang nhau ạk

b, Âm thanh , loa 2x10w :
-Lg : volume 20 nge khá hay, tiếng rõ to , tốt do có âm thành vòm và giả lập 3d
- SN : bật 40 nghe thấy bthuong, ko có âm thanh vòm như Lg nên cũng chỉ như loa vi tính thui ạ
---> thích loa LG hơn hẳn

c,Smart tv/ internet tv:
- Lg ứng dụng vào nhanh, mượt, wifi bắt tốt lắm ạ , xem ầm ầm. ứng dụng phog phú mỗi tội toàn của nc ngoài và phải trả phí nên cũng chỉ 7 8 ứng dụng là dụng đc , sau này mà có ai viết ra r post fre đc chắc thích. trình web xem đc video nhanh, lướt fb ...., có hỗ trợ flassh, hỗ trợ tiếng nói. Có 3D xem ok , kho ứng dụng phim 3d free đc vài chục phim gọi là test ạ, xem tốt , h/a sống động , kính nhẹ, ít mỏi mắt.
- SN : ứng dụng cũng nhiều ko kém :v cũng toàn ứng dụng nc ngoài , em mới mua SN nên chưa tìm hiểu nhưng chắc cũng ok như Lg , mỗi tội vào khá chậm mất 1p mới vào đc 1 ứng dụng thêm 1p dùng dkhieenr bấm r 1p load nữa , tốc độ tìm và bắt wifi khá lâu.

---> ko tính 3d thì 2 cái cũng ngang ngửa nhau vì LG ít ứng dụng việt hóa hơn cơ mà chạy nhanh. SN nhiều ứng dụng nhưng chạy chậm

d, cổng kết nối , tín hiệu ... các vde khác về kết nối:
- LG bắt tín hiệu ok hơn nhiều kết nối hơn SN ,đa dạng ,cắm chuột usb của asus nhận. kết nối mtinh , smatfone, laptop đủ cả . Lg thì có vẻ tinh chỉnh đc nhiều hơn, vì tinh chỉnh của nó tách riêng, còn SN chỉ tinh chỉnh đc khi ở màn hình TV .
- SN kết nối ít hơn tí nhưng ko quan trọng , tuong thích ipad rồi điện thoại laptop chắc cũng tương tự LG nhưng e chưa thử . load phim từ ổ cứng thì e cũng ko có hdd để test nhưng chắc cả 2 cũng ngang ngửa nhau vì nh bác trên này cũng nói là 2 e này hỗ trợ hầu hết định dạng.
---> cũng same same nhau ạ vì mấy cái này không quan trọng lắm

e, Dkhien
- Lg 2 dkhien: dkhien zin nặng tay, bấm nhạy, có vật cản cũng ko sao. dkhien thog miinh ( có giọng nói) thì e đem lên tầng 2 bấm ở dưới vẫn bị chuyển kênh :v
- SN dkhien zin nhẹ hều, ko nhạy, có vật cản thì tín hiệu ko truyền đc
---> Lg hơn SN

Tóm lại, em thấy hiện tại vs giá tiền 12tr bỏ ra thì có lẽ em sẽ quyết định chọn pana hay Lg chứ không chọn Sony, vì có lẽ do sony thiết kế màn ở các dòng cấp thấp ko đc tốt , giá em sony này lúc đầu thì khá cao xong đang giảm mạnh đó ạ, mới có vài tuần đã giảm từ 12t8 xuống 11t8 lại còn tặng usb nữa, mà còn có vụ nge nói là giá em Sony W674A giá gốc chỉ có 7tr hay sao đó ạ.

túm lại số tiền bỏ ra để mua thương hiệu thì 7 năm sau tivi LG hỏng em sẽ lấy số chênh lệch đó + tiền bán tivi cũ hỏng đi mua một em tivi mới hợp thời hơn là chạy theo thg hiệu và độ bền

LG hợp vs bác nào đi làm đi học xong tối về xem cáp là good, giá cả hợp vs những ng có ít điều kiện, không quan trog hóa thương hiệu. Sony hợp vs các bác nhiều tiên, thích thương hiệu , thích độ bền (cái này thì chưa biết đc ) các dòng cao cấp thì tốt hơn các dòng cấp thấp.

H/a Lg:

H/a Sony:

Chỉnh sửa lần cuối:

beovila

Active Member
Ðề: [REVIEW] LG 42LA6620 vs SN 42W674A - cho các ae tham khảo trc khi quyết định mua SN

review ngon
mà SN refresh rate là 100Hz thực 200Hz ảo mà, sao pác bảo có 60Hz thế,

meobeoxxx

Ðề: [REVIEW] LG 42LA6620 vs SN 42W674A - cho các ae tham khảo trc khi quyết định mua SN

review ngon
mà SN refresh rate là 100Hz thực 200Hz ảo mà, sao pác bảo có 60Hz thế,

100hz hả bác . sao e tưởng trên bảng quét thực mà có 1 bác pót lên ghi la` 60hz ma` . ma` bác ơi. mún xóa 1 topic làm thế nao` ạ. e ấn post 2 lần nên nó lên 2 bài

beovila

Active Member

100hz hả bác . sao e tưởng trên bảng quét thực mà có 1 bác pót lên ghi la` 60hz ma` . ma` bác ơi. mún xóa 1 topic làm thế nao` ạ. e ấn post 2 lần nên nó lên 2 bài
nhờ mod xóa giùm
thấy LG 6620 có vẻ ngon, bác mua la6620 giá 13củ tốt quá, đang phân vân giữa pana ê6v vs la6200

hieupeter

Member

mình nghĩ 2 con cũng tương đương nhau thôi... mình là fan của sony lên chọn sony :D

nvcu55

Member

mình nghĩ 2 con cũng tương đương nhau thôi... mình là fan của sony lên chọn sony :D
Đúng thế, cứ mình hài lòng là được. Thiên hạ thích gì kệ người ta. Thân.

1100

Member

Cám ơn bài viết của bác !

gokien75

2 con này giá tiền chênh nhau nhiều, ko thể so sánh thế đc.
nếu so sánh thì chỉ có 3 con cùng tầm tiền : LG 6200, Pana E6V và 674A
về màu sắc : LG thiên vàng, Sony thiên đỏ, Pana trung tính ( mình thích em này )
công nghệ Internet : LG nhất, Pana nhì, sony ba.
hình dáng thì 3 em same same nhau.
con LG 6620 em xem Cáp TW chuẩn luôn. vào mạng rất nhanh ( có chuột magic ), âm thanh là 3 loa ( dạng 2.1 ) nên xem ti vi chỉ cần bật 20 là oang oang rồi.
theo em ( ý kiến chủ quan ) nếu các bác cần hình ảnh hơn công nghệ inter 1 chút thì : pana => LG => Sony, nếu cần công nghệ nhỉnh hơn 1 chút thì : LG => Pana => sony

nvcu55

Member

về màu sắc : LG thiên vàng, Sony thiên đỏ, Pana trung tính ( mình thích em này )
con LG 6620 em xem Cáp TW chuẩn luôn. vào mạng rất nhanh ( có chuột magic ), âm thanh là 3 loa ( dạng 2.1 ) nên xem ti vi chỉ cần bật 20 là oang oang rồi.
theo em ( ý kiến chủ quan ) nếu các bác cần hình ảnh hơn công nghệ inter 1 chút thì : pana => LG => Sony, nếu cần công nghệ nhỉnh hơn 1 chút thì : LG => Pana => sony
Sony luôn xếp sau hả bạn.

:v vụ mạng bạn toàn nói LG nhể. Vụ xem TV sao bạn không nhắc đến Sony có DVB-T2 đó

manhhuy8x

Active Member

:v vụ mạng bạn toàn nói LG nhể. Vụ xem TV sao bạn không nhắc đến Sony có DVB-T2 đó

Phần lớn người mua hàng Sony ở đây đều thích hình thức, cộng với chất lượng hình ảnh âm thanh, độ bền, thương hiệu của em nó chứ công nghệ Smart TV với 3D đâu phải ai cũng dùng đúng không bác :D

với cá nhân em đã dùng thì :
- Dawoo: ngày xưa đến giờ vẫn ngon, xem vẫn đẹp, mỗi tội 14", chưa từng sửa chữa.
- SS: thì cái TV cứ 2 tháng gọi BH một lần. đc khoảng 8th thì màu em nó thay đổi ko cảnh bảo.
- SN: thì bị một lần thay màn hình vì sọc ngang, các cụ thì vẫn thích sony vì câu ko biết vo tình hay hữu ý"Net như sony" cái này chắc do ngày xưa xly tốt tin hiệu anten quay cột, hơn nữa trước LG SS chưa phổ biến, xưa chủ yếu Sony Pana.
- LG: đồ điện tử khác thì dùng nhiều rồi nhưng TV thì lần đầu em dùng LM6200 săp hết BH chưa bị sao, giờ đến LA6620 em thấy happy..... chờ tiếp có gì em thông báo!

gokien75

Sony luôn xếp sau hả bạn.

em thì ko chê sony nhưng em đang so sánh cùng tầm tiền, cùng hạng, cùng inch, cùng model 2013....
em đi mấy siêu thị để cùng đánh giá về 3 chú này rồi nên cuối cùng quất LA 6620 ( chỉ vì khoái có con chuột ma thuật => người già trẻ em đều dùng được dễ dàng ). con này em để tầng 1 .còn 2 phòng ngủ thì em để con Pana 42X30 xem tối thấy phê hơn nhiều . em là fan của plasma PaNa mà . :) :) :)

gokien75

Phần lớn người mua hàng Sony ở đây đều thích hình thức, cộng với chất lượng hình ảnh âm thanh, độ bền, thương hiệu của em nó chứ công nghệ Smart TV với 3D đâu phải ai cũng dùng đúng không bác :D
thực ra SONY ngày xưa mà cái tên Triniton mới là đỉnh. chứ bây h Sony dòng led, lcd mà hạng trung bình trở xuống thì quá là xấu . 2 bác của anh ở ngay gần siêu thị nhà chú trên Xuân La . trước hôm khai trương vài ngày, anh cũng tư vấn và mua cho 2 bác con Pana 42X30 ( hình như 9,4 tr thì phải ). về nhà cho luôn con LCD Sony EX4xx hay ES4xx j đó ( con này cũng chỉ mua có 2 năm thì phải ). khen con pana xem đẹp thế nhỉ ! trước mua Sony là nghe các con , các cháu tư vấn :" Nét như Sony "

renhat

Well-Known Member

42la6620 thực ra chả hơn gì 42la6200 nên hãng đã không sản xuất nữa

Re: Ðề: [REVIEW] LG 42LA6620 vs SN 42W674A - cho các ae tham khảo trc khi quyết định mua SN

42la6620 thực ra chả hơn gì 42la6200 nên hãng đã không sản xuất nữa
6620 đụng hàng 6910 bác ơi - hai cái này khác nhau mỗi viền bạc màn hình ở 6910! còn với 6200 thì hơn nhiều chứ bác!

renhat

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: [REVIEW] LG 42LA6620 vs SN 42W674A - cho các ae tham khảo trc khi quyết định mua SN

6620 đụng hàng 6910 bác ơi - hai cái này khác nhau mỗi viền bạc màn hình ở 6910! còn với 6200 thì hơn nhiều chứ bác!
dạ xin thưa với các bác thông sô trên trang w của lg cũng ko chính xác . các bác hãy xem tận mắt xem 2 con có khác gì nhau không rồi quyết định. e thì thấy mình bỏ đồng tiền mà ko đúng với giá trị thật thì tiếc lắm. vi như 32ln4900 là hd mà trên trang w của lg ghi là full hd. e có kiến nghị mấy lần rùi mà lg vẫn chưa sửa.

Re: Ðề: Re: Ðề: [REVIEW] LG 42LA6620 vs SN 42W674A - cho các ae tham khảo trc khi quyết định mua SN

dạ xin thưa với các bác thông sô trên trang w của lg cũng ko chính xác . các bác hãy xem tận mắt xem 2 con có khác gì nhau không rồi quyết định. e thì thấy mình bỏ đồng tiền mà ko đúng với giá trị thật thì tiếc lắm. vi như 32ln4900 là hd mà trên trang w của lg ghi là full hd. e có kiến nghị mấy lần rùi mà lg vẫn chưa sửa.

bác bán hàng thì đừng xem thông tin trên web, vật ngửa 2 con ra xem chắc chắn sẽ khác nhau về hình thức còn nội dung thì có time bác xem 2 cái sẽ biết!

Bên trên