Review lắp HTPC với vỏ case mini E-C3: siêu nhỏ gọn (20*20*6 cm)

vietan

Ðề: Review lắp HTPC với vỏ case mini E-C3: siêu nhỏ gọn (20*20*6 cm)

Hồi còn SV em có làm thêm về máy tính hơi bị nhiều, những gì em phát biểu là dựa trên kinh nghiệm làm trong khoảng 3-4 năm. Em tự làm nhỏ lẻ thôi thì làm sao biết được chiết khấu cho đại lý hay tỉ lệ BH gì gì đó.
Hồi xưa đa số khách không rành về máy tính như bây giờ, KTV ráp main rẻ tiền, cpu hàng tray thì lời nhiều hơn, miễn là đúng chipset & clock. Khi các thương hiệu rẻ tiền như Tomato, Biostar, ECS, ... mới vô VN thì em cũng ham lời lắp thử hehe nhưng sau khoảng 10 bộ là em cạch mặt luôn.

Em đã nói là hồi xưa lắc xưa lơ rồi, bây giờ thì có thể khác, mà bác phản ứng ghê quá, chỉ là chút xíu kinh nghiệm share cho vui thôi. Công nhận hồi xưa làm máy tính dễ kiếm tiền thiệt, chứ bây giờ mà em vẫn còn làm máy tính thì chỉ có húp cháo hehe.
Thôi chúc bác buôn may bán đắt.

^:)^ từ hồi SV xa lắc xa lơ tui cũng làm KTV+ mở hàng bán linh kiện. Bán đồ xịn tiền lời nhanh hơn nhá. chắc bạn bán đồ đểu cho khách xong tính tiền hàng xịn thì mới lời, hay chờ khách mua hàng đểu rồi đến bảo hành.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Tính chất nhỏ gọn em cũng chơi gần 2 năm nhưng toàn tốn kém và không giải quyêt được vần đề như mong muốn --em đang gom nhờ 1 bác cũng nổi tiếng về mini case này bán sạch giùm nhưng chưa bán được món nào...cũng vài tháng rồi chắc đồ mini giá cao ít người chuộng nên vậy...tks

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Re: Review lắp HTPC với vỏ case mini E-C3: siêu nhỏ gọn (20*20*6 cm)

Cá nhân mình vẫn thích một CPU lớn lớn tí, lắp được nhiều thứ để sử dụng đa tính năng. Chứ mini case đến cái quạt gió CPU lắp cũng khó, card màn hình rời không lắp được thì tính năng chắc cũng không được bao nhiêu, thì làm sao nói chuyện dùng để phát HD.
Chắc phải một vài năm nữa khi công nghệ tản nhiệt tốt hơn, chip onboard mạnh hơn hoặc mini case có cải tiến lắp được card rời thì mới phát triển mạnh.

Chuyện tản nhiệt và quạt là vấn đề rất nan giải đối với mini case --lúc trước em chơi phải toàn chế quạt nhưng rồi không an tâm chú cpu nằm dưới nó nên vứt hết vụ tản đó...

itxcase

Mình chỉ mới chơi htpc từ 2007, cảm nhận chất lượng qua thời gian, từ nguồn dc-dc rồi đến nguồn pico đầu tiên, ban đầu có thể nói nguồn mini rất kém cỏi, dễ hư nhưng càng ngày càng bền và vấn đề trồi sục theo lưới điện của vn đã là chuyện dĩ vãng rồi...

Review về case mini itx , độ nhỏ gọn của nó thì bên cạnh đó là tranh luận có, bắt bẻ có, dìm hàng cũng có :p , hehe càng tốt, để mọi người có cái nhìn đầy đủ về case mini chuẩn mini itx và nguồn mini dùng adapter chuyển điện, dân điện tử nhìn vào cái nguồn thì quá rõ :-bd

- Nói về khía cạnh 1 mini pc thì chuẩn mini itx vẫn là mini đối với cái thùng atx, thế giới vẫn gọi thế chứ không phải mini pc chỉ là dành riêng cho nuc hay pico case dù là ở thời điểm hiện tại
- Nói về nguồn nhẹ hều của pico / mini psu thì trước khi phán nó dõm, không ổn định hay phát không nỗi htpc thì các bạn mua về trải nghiệm thử đi :D , nguồn mini (trong case c3) của năm 2014 không phải là nguồn mini của năm 2013 hay của vài năm về trước nữa, nó đã được đầu tư kỹ lưỡng rồi, công nghệ đổi mới từng ngày mà.
- Nói về chuyện tản nhiệt thì cái quạt tản nhiệt dynatron này nó lùa khí về 1 hướng thổi rồi ra ngoài nên không có chuyện nóng case, cái quạt đã được nghiên cứu kỹ từ nhà sản xuất về thể loại htpc và... mình mua về cũng nghiên cứu kỹ :D
- Nói về mainboard Biostar , nếu các bạn chê nó là hãng rẻ tiền, các bạn có thể mua hãng mắt tiền như Asus, Giga, các hãng đó đều có dòng mini itx, và đều gắn được với case mini e-c3 , anh sircuong có gợi ý dùng Mobo Asrock AM1H-ITX , đó cũng là dòng mini itx gắn cpu rời, cpu rời tất nhiên mạnh rồi, nhưng Biostar mình mua về thử nghiệm thì thấy nó phát tốt HD 1080p , BD , đủ cho nhu cầu HTPC giải trí thông thường rồi, xem phim nghe nhạc HD vậy là được rồi, giá trị có 1.500.000 đ, nó là hãng rẻ tiền, có bảo hành 3 năm thì quá được rồi :D

- Có 1 cái mọi người quên là tính gọn nhẹ, linh động của case mini.
1 công dụng nhỏ của nó mà mình đang xài là đem vào công ty mở lên, remote nó âm thầm down torrent cuối ngày bỏ balô xách về :p , làm biếng về nhà xách qua nhà bạn tối vẫn làm việc mà không động chạm tới ai hehe

Tổng thể là case mini c3 có thể lắp được mainboard chuẩn mini itx của tất cả các hãng, nguồn điện của case mini nếu dùng công suất thích hợp thì ngon lành cành đào, cpu nào cũng lắp được.
Mọi người đều quan tâm về nhiệt độ, chủ topic lên làm 1 cái test, review về nhiệt độ khi đóng bít bùng cái case hehe.
Còn vấn đề lắp vga với case mini nhỏ nhỏ tựa c3 thì cũng sắp có 1 kiểu tương tự nhưng quan trọng là khi lắp được rồi thì có mấy ai dám bỏ tiền ra chơi, chắc đếm trên đầu ngón tay vì nguồn mà chơi được vga cũng không rẻ đâu, hehe

Bên trên