review CEC – HD – lựa chọn tốt cho người tiêu dùng

lamlun

Mở đầu :

sau 1 thời gian dung cảm thấy hài long về chất lượng của CEC cộng them với việc CEC tăng them 1 lượng lớn kênh SD lẫn HD và cũng đang vô công rồi nghề nên e làm bài review này để ng` đang đắn đo chọn nhà đài sẽ có lựa chọn hợp lý
Note “ đây là lần đầu em làm nên có gì sơ suất các bác góp ý giúp em, câu cú hơi lủng củng văn tòan 5đ các bác thôg cảm “
– “ ảnh thực tế nhìn đẹp hơn nhiều máy ảnh lởm cộng ng chụp kém :”> “

Bắt đầu review

1 – Chi phí
Vấn đề đầu tiên cũng là vấn đề nhiều ng` quan tâm đấy là chi phí.liệu số tiền bỏ ra có xứng đáng ko.Đợt em mua CEC là để đón đầu WC 2010.Với chi phí bỏ ra cho đầu thu là 2,8m và đc miễn phí thuê bao 6 tháng ( ko biết bây giờ còn khuyến mãi này không ) tiền thuê bao mỗi tháng là 99k hay 100k gì đấy nói chung là 100k, khá rẻ
Số lượng kênh lúc mới lắp đặt là 84 kênh với khoảng 15 kênh HD và 69 kênh SD ( ko nhớ rõ lắm ) ,sau đợt tết vừa qua số lượng kênh đã tăng lên đến 106 kênh với 27 kênh HD và 79 kênh HD .như vậy sau chưa đến 1 năm sài CEC HD thì số kênh đã tăng lên 22 kênh và giá thì vẫn thế.
1 tin vui nữa là khi lắp CEC –HD tín hiệu cáp sẽ truyền trực tiếp qua đường ăng ten, chính vì vậy những tivi sử dụng ăngten thường có thể hưởng sái bắt đc tới hơn 40 kênh SD mà ko bị thu phí ( đơn giản vì quản lý ko đc ).
Nhận Xét : Chi phí bỏ ra đầu tư cho là khá rẻ so với K+ HD và VTC –HD.Dấu hỏi đc đặt ra là chất lượng của nó sẽ ra sao ????

2 – List Kênh truyền hình - Số lượng át chất lượng ??????????

Khi mới dò xong số lượng kênh bắt đc là 119 sau khi loại bỏ các kênh trùng nhau thì sẽ còn 106 kênh.em ko post ảnh dò lại đc vì công xóa và sắp xếp kênh khá lâu
Xem qua list trên có thấy thấy số lượng kênh khá phong phú về thể thao , phim truyện , ……
Theo list trên em đã xếp kênh theo từng mục –
Đầu tiên là 79 Kênh SD
Kênh trong nước
Kênh phim
Kênh hoạt hình
Kênh thể thao
Kênh ca nhạc
Kênh thời sự
Kênh khám phá – anime – du lịch …..
Kênh tổng hợp nước ngòai
Tiếp theo là 27 kênh HD cũng đc sắp theo chuyên mục

Nhận Xét : Với số lượng kênh như vậy CEC cũng có thể coi là tạm hài long nhg người tiêu dung vốn hay đòi hỏi số lượng kênh nhìn cho sướng mắt.nhg liệu chất lượng nhg kênh đó ra sao.phải chăng CEC chỉ nhét vào cho nhiều còn số kênh thực tế được sử dụng chỉ là số nhỏ
Chúng ta sẽ đi sâu vào nghiên cứu chất lượng các kênh

lamlun

Ðề: review CEC – HD – lựa chọn tốt cho người tiêu dùng

3 – Test qua các kênh – dấu hỏi về chất lượng

E chia ra làm 2 phần SD và HD để các bác tiện theo dõi

+ Các kênh SD
Các kênh SD của CEC cho chất lượng hình ảnh khá tốt ( chưa sài K+ , VTC nên ko dám so) nhg chưa thấy bị ảnh hưởng của thời tiết như mất tín hiệu hay nhiễu
Kênh của VTV : 1,2,3,4

Quá quen thuộc nên ko cần gt nhiều tiếc là ko có vtv6

Kênh của VTC : VTC 1 ,2, 3, 4, 5,6,7,8,9,10,11,12,14,16 , itv

Khá phong phú và đa dạng chắc các bác cũng đã rõ.nhg ko còn kênh chuyên chiếu phim và thể thao như vtc2 – vtc6 – vtc3 trước kia mà thay = nhg kênh hợp tác với các đài khác.vtc 12 và 10 là 2 kênh mới phục vụ mua sắm và kênh của ng việt ( hơi trùng với VTC 9 và kênh thuần việt)
Trong số này nhg kênh thường đc sử dụng là 1,2,3,5,7,9,11

Các kênh trong nước khác

TTXVN ko biết là kênh gì chắc là của Thông Tấn xã Việt nam

Các kênh phim nước ngòai quen thuộc như HBO – cinema – starmovie – axn đều có cả và đều được việt hóa

Disney channel kênh phim họat hình cũng đc việt hóa để phục vụ các thượng đế nhỏ tuổi

Các kênh thể thao : star –espn , goal 1 , 2 , true 3-4 ( tiếc là ko có true 1-2 như cáp HN nếu ko thì K+ móm ) …….

Kênh thể thao True 3 thi thoảng vẫn chiếu các trận bong của giải Anh , Ý , TBN ( TBN chưa test vì đêm ko dậy để xem nhg thấy chiếu lại mấy lần ) khi true 1 ,2 bận phát song các chương trình khác.

Kênh thể thao True 4 thường xuyên trực tiếp các giải tennis trên TG

Các kênh thời sự - tin tức quốc tế : khá nhiều , mình chỉ nêu 1 vài kênh nổi tiếng nhất như BBC và CNN ngòai ra còn có các kênh cũng ko kém là boomerang và bloomberg , DW-TV , France24 …. đáp ứng đầy đủ nhu cầu của khan giả i muốn cập nhật tin tức nóng hỏi của quốc tế

Các hay ca nhạc

Hay các kênh tổng hợp quốc tế như NHK , ariang , CCTV , Starworld , Australia Network ... đều có đầy đủ

Thi thoảng các kênh Starworld , Australia Network có vietsub lúc chiếu phim

Các Kênh về khám phá , du lịch động vật cũng khá phong phú

Hưởng ứng phong trào tự sản xuất kênh của các đài CEC cũng làm riêng cho mình 2 kênh phim CEC SD và HD phục vu khán giả.kênh HD mình sẽ nói trong phần HD

Kênh SD của CEC có phần khá giống với kênh VTC 2 trước đây.nhg thời gian gần đây chắc cũng do nguồn phim hạn hẹp nên cũng đang biến dần thành kênh tong hợp thấy chiếu cả chương trình hài và animal
Ko hiểu sao trên máy ảnh nhìn hình cực nét và rõ nhg cho lên đây độ phân giải cao nên nhìn nhòe và xấu dã man ko thể hiện hết đc chất lượng hình ảnh >”< , các bác cứ nhìn vào chữ trên hình là biết

Điểm trừ của hệ thống kênh SD này là có 2 kênh kô sử dụng đc đó là kênh THP chắc là của hải phòng từ lúc mua đến giờ vẫn thấy sọc và 1 kênh mới ra là TNTV

Hình như CEC cũng định sài trò thuê bao theo thẻ hay sao ý nhỉ :-ss

lamlun

+ Các kênh HD

Số lượng lên tới 27 kênh và chất lượng hình ảnh là chuẩn HD 720p.âm thanh thì mình ko rõ lắm nhg hình ảnh thì quá ổn :X

Các kênh quen thuộc HD-1-2-3 cũng ko cần gt nhiều.

Vài hình ảnh về giải NHA HD

Năm nay VTC đã có sự thay đổi để phục vụ khán giả kênh VTC –HD4 ko còn là ESPN HD up nữa mà đã chuyển sang thành 1 kênh tự sx VTC HD thethao với hình ảnh chuẩn HD.và hôm nay lúc chụp kênh này thì thấy trận bong đá giải việt nam đc truyền với màn ảnh rộng chuẩn HD mặc dù chất lương ko đc như HD nhg cũng đẹp hơn SD đúng như cam kết mà VTC đã đưa ra ( có tý tiến bộ)

Tiếp theo là 1 lọat bất ngờ mà CEC dành cho ng` sử dụng HD như việc đưa đến cho khán giả nhg kênh song mà vốn phải mất khá nhiều tiền cho K+ và VTC mới có đc như cách kênh AXN HD , HBO HD ( HDvip3) , Starmovie HD , Discovery HD , HDvip 1 , ITV HD( HDvip)……

Các kênh phim HD nước ngòai đều đã đc việt hóa so với ban đầu tuy nhiên cũng có nhg lúc thấy ko có dịch

Kênh HDvip1 cũng thuộc gói 4 kênh vip mà khách của VTC HD mất tới 250k/ tháng mới có thể sử dụng.cũng chưa có dịp xem nhiều để xem Vip chỗ nào

Các kênh FX HD và FOX HD đều là nhg phim kênh mới tăng và thấy khá hay tiếc là chưa có dịch

Kênh Foxcrime HD là 1 trải nghiệm mới khá thú vị , 1 kênh truyền hình thường đưa tin đôi khi là trực tiếp về các vụ bắt tội phạm ( các bác xem phim hành động thường hay có đài dung trực thằng quay là đài này đấy ak)
hôm rồi xem vụ cảnh sát đuổi nhau với cướp = ôtô thấy y như phim.Túm cái váy lại là kênh này khá lạ và hay.nhg cũng chưa có dịch

Kênh ESPN HD vốn làm VTC – CEC chịu khá nhiều chỉ trích thì nay họ đã chuyển kênh này thành HD chuẩn ,ko còn là HD up.Kênh này chính xác là ESPN ASIAN HD

Kênh ITV HD chả biết là HDvip mấy nữa thấy các bác bảo nó cũng là kênh vip

Các Kênh du lịch Khám phá HD cũng rất phong phú

Cách kênh Tổng hợp nước ngòai HD

Kênh LuxeTv 1 kênh cho nhà giàu , xem kênh này mà phát them :(

Kênh Food HD cái tên nói lên tất cả - chả biết kia là món gì nhỉ =p~

LiTV cũng là 1 kênh mới chả biết là kênh gì nữa

Còn 1 loạt các kênh nữa các bác xem list kênh ở mục đầu tự nghiên cứu nhé

Giống như SD , đống kênh HD này cũng có điểm trừ đó là có 2 kênh ko sử dụng đc là CEC HD và FBNC HD

Điều đáng tiếc nhất là kênh CEC –HD từ trc đến nay tòan chiếu phim chuẩn HD khá hay nhg từ khi tăng kênh thì chỉ thấy toàn sọc là sọc.mong rằng CEC sẽ tiếp tục phát song kênh này

Nhận Xét : trong tổng số 106 kênh thì có 4 kênh ko sử dung đc như vậy tính ra là có 102 kênh. Có thể nói CEC đã đem đến cho khán giả sự lựa khá hợp lý trong thời điểm bão giá này với số lượng và chất lượng kênh có thể nói là quá ổn, đáp ứng hầu hết mọi nhu cầu của ng xem.

3 –Tổng kết

--- Ưu :
+ thuê bao rẻ . các tv cũng bắt đc các kênh SD
+ Số lượng kênh nhiều, phong phú
+ chất lượng kênh tốt
+ ko bị ảnh hưởng thời tiết

---- Khuyết :
+ Vùng phủ sóng hơi ít thường chỉ thầu trong các khu đô thị mới
+ có tới 4 kênh ko xem đc .Đôi khi có nhiều kênh khác cũng bị sọc điển hình như goal 1, 2

Kết
-Bài review trên của em phần nào giúp các bác dễ dàng hơn trong việc lựa chọn truyền hình cáp cho riêng mình
-Bài viết cũng chỉ mang tính tương đối vì còn phụ thuộc nhiều yếu tố
- E ko phải nhân viên CEC ,bài viết có tý công sức bỏ ra nên các bác đừng gạch e nhiều quá (

Chỉnh sửa lần cuối:

nhanthuy17784

vấn đề chính là muốn lắp cũng ko được ------> lựa chọn duy nhất là chảo VTC (không có nhiều tiền nên không xài K+). Cho em hỏi nếu khu nhà em sắp tới mà có sóng CEC liệu có được đổi từ VTC DVB_S2 sang DVB-C( chẳng biết C1 hay C2) với mức phí ít nhất (đổi đầu vệ tinh thành đầu cáp ) ko ạ?

nguyentientho94

Active Member

Chắc chỉ là tạm thời thôi, một thời gian nữa là phải trả thêm tiền mới xem được mấy kênh thuộc gói HD2, HD VIP của VTC đó. Không biết STAR MOVIES HD lấy nguồn ở đâu nhỉ ? Chắc là ở trên ASIASAT5. Với lại có STAR MOVIES HD lâu lắm trên ASIASAT5 rồi mà sao VTC chưa đưa vào các gói kênh nhỉ ?

vhung1214

Member

ai chả biết CEC - HD tốt, nhưng có phải ở đâu cũng lắp đc CEC đâu, chỉ được một vài khu vực ở HN thôi. Còn khu vực khác thì MyTV vẫn là lựa chọn tốt cho người tiêu dùng^^

quaxoai89

Active Member

phạm vi phủ sóng của cec còn rất hạn chế,chủ yếu toàn chung cư thôi,nếu mà nội dung thế này với giá 1ook/thg mà cec phủ sóng rộng rãi được thì tin chắc lượng khán giả sẽ tăng cao

TP.HCM mà có CEC HD này thì mình lắp lâu rồi.

danvt

Well-Known Member

Cái này nhìn hay phết nhỉ, có điều chưa phổ biến

manhthang

Huyền Thoại

CEC Hà Nội sao lắm kênh thế? Ở HP cũng có rồi nhưng chỉ có 11 kênh HD thôi, 16 kênh kia lần lượt nằm trong các gói 50k, 100k và 150k. Tức là để có đủ 27 kênh HD phải trả tới 400k/tháng.

kutely24

Banned

CEC Hà Nội sao lắm kênh thế? Ở HP cũng có rồi nhưng chỉ có 11 kênh HD thôi, 16 kênh kia lần lượt nằm trong các gói 50k, 100k và 150k. Tức là để có đủ 27 kênh HD phải trả tới 400k/tháng.

Oác, 400k/tháng vỡ mõm người tiêu dùng à...:))...

Đấy là CEC chưa khóa mã thôi, cứ tạm sướng 99000 VND/tháng với 106 kênh đi, tới đây nó khóa mã rồi thì muốn xem HBOHN, ESPN HD... thì xì thêm tiền ra

Thao1975

Member

Đấy là CEC chưa khóa mã thôi, cứ tạm sướng 99000 VND/tháng với 106 kênh đi, tới đây nó khóa mã rồi thì muốn xem HBOHN, ESPN HD... thì xì thêm tiền ra

Có khi đúng thế. Tôi cứ MyTv xem thôi. Quang trọng là mình xem phim lúc nào cũng được, bận quá thì dừng, không phải phụ thuộc vào nhà đài

bienxanhppt

cái này còn khủng hơn cả K+ =((

lamlun

thế thì có khi CEC tăng kênh thế này để nhử ng` xem.tăng tầm 2 tháng rồi chưa thấy thông báo gì.nhg ko đến 400k đâu.đợt mình hỏi anh CEC và có xem qua bảng giá thì 50k là thuê kênh SD .100k là SD + HD tổng cộng tầm 80-90 kênh.chắc 150k thì mới hết đc đống kia.chứ đâu phải cộng tiền như thế bác.bt cáp CEC vẫn rẻ hơn VTC HD mà

manhthang

Huyền Thoại

thế thì có khi CEC tăng kênh thế này để nhử ng` xem.tăng tầm 2 tháng rồi chưa thấy thông báo gì.nhg ko đến 400k đâu.đợt mình hỏi anh CEC và có xem qua bảng giá thì 50k là thuê kênh SD .100k là SD + HD tổng cộng tầm 80-90 kênh.chắc 150k thì mới hết đc đống kia.chứ đâu phải cộng tiền như thế bác.bt cáp CEC vẫn rẻ hơn VTC HD mà

Em hỏi kỹ lắm rồi bác ạ, muốn xem hết cả đống kênh đấy là 400k. Gói HD Standard 99k chỉ có 11 kênh HD thôi.

quaxoai89

Active Member

thế thì cec đang câu khách đó,nó chưa có thông báo tăng kênh nên chưa tăng tiền,400k thì hơi chát nhỉ

kutely24

Banned

Có khi nào Đài nào cho nhân dân tự chọn roi` buy kênh đc ko nhỉ, ví dụ các kênh SD mua 2k/tháng, HD mua 3k/tháng.
Như vậy gia đình mình chỉ cần chọn kênh gì mình hay xem và thích, Khoảng 20,30 kênh thôi nhưng toàn kênh chất lượng...:D...và hay xem.

bienxanhppt

Có khi nào Đài nào cho nhân dân tự chọn roi` buy kênh đc ko nhỉ, ví dụ các kênh SD mua 2k/tháng, HD mua 3k/tháng.
Như vậy gia đình mình chỉ cần chọn kênh gì mình hay xem và thích, Khoảng 20,30 kênh thôi nhưng toàn kênh chất lượng...:D...và hay xem.

ý kiến hay, nhưng làm được điều này thì phải chờ khi nào trái đất dọn lên sao hỏa mới thực hiên được =))

danvt

Well-Known Member

Thế này thì các kênh không hấp dẫn sống bằng niềm tin hả bác? :D

Bên trên