Receiver SR6003 quá nóng có bị làm sao

bebibo

Hi các bác,
Em mới lấy Sr6003 về dùng thì thấy hiện tượng là rất nóng sau khi chạy liên tục 1 thời gian, Sau khi em tắt đi ngủ đến sáng hôm sau thức dậy sờ vào vẫn còn nóng, có ai dùng Sr6003 mà bị như vậy chưa thì giúp em với. Thanks cực nhiều.

toannh

Ðề: Receiver SR6003 quá nóng có bị làm sao

SR6003 mình dùng nửa năm nay không có vấn đề nóng. bên trái sờ tay hơi âm ấm là vị trí biến áp nguồn. Nóng rát tay thì cần phải xem lại đó (mình thấy trừ âmli class A mới nóng rát tay).

Nhìn_Nghe

Active Member

em này các bác mua giá bao nhiêu, chất lượng so với denon yamaha thế nào ạ ?
nghe bọn tây nói 6004 hay bị lỗi ko biet đuúngko nữa

vinagoh

Well-Known Member

Hôm bữa em mua cái đầu DVD thì cửa hàng khuyến mãi cái quạt, hix. Chắc bác chủ thớt quên lấy quà khuyến mãi rồi. :)) :)) :))

HD Beginner

Bạn mở máy ra rồi chuẩn đoán và cô lập lỗi theo các bước:

- Các lỗ thông hơi vì 1 lý do nào đó có bị bít lại ko?

- Có quạt ko? Nếu có quạt thì quạt có quay ko?

- Phần nào bị nóng? Bo mạch vi xử lý, bo mạch nguồn hay bo mạch công suất

- Nếu nóng tại một bo mạch thì nóng tại đâu? Khu vực nào, linh kiện nào?

- Kiểm tra tản nhiệt tại khu vực đó

Sau khi cô lập lỗi rồi thì mới tiến hành nghĩ cách sửa lỗi được.

tắt đi ngủ đến sáng hôm sau thức dậy sờ vào vẫn còn nóng,

Theo mình nếu tắt rồi để cả đêm vẫn âấm thì bo mạch xử lý, công suất ko liên quan. Chỉ có bo mạch nguồn liên quan thôi.

Đi ngủ tắt hẳn điện đi chứ để standby cũng hao lắm.

manhthang

Huyền Thoại

Bạn mở máy ra rồi chuẩn đoán và cô lập lỗi theo các bước:

- Các lỗ thông hơi vì 1 lý do nào đó có bị bít lại ko?

- Có quạt ko? Nếu có quạt thì quạt có quay ko?

- Phần nào bị nóng? Bo mạch vi xử lý, bo mạch nguồn hay bo mạch công suất

- Nếu nóng tại một bo mạch thì nóng tại đâu? Khu vực nào, linh kiện nào?

- Kiểm tra tản nhiệt tại khu vực đó

Sau khi cô lập lỗi rồi thì mới tiến hành nghĩ cách sửa lỗi được.

Theo mình nếu tắt rồi để cả đêm vẫn âấm thì bo mạch xử lý, công suất ko liên quan. Chỉ có bo mạch nguồn liên quan thôi.

Bác xúi mở máy ra xem thì còn gì là bảo hành của người ta nữa :D

Nếu nóng quá thì ra cửa hàng kiểm tra các sản phẩm tương đương có bị như vậy hay không để còn đổi.

bebibo

Bác xúi mở máy ra xem thì còn gì là bảo hành của người ta nữa :D

Nếu nóng quá thì ra cửa hàng kiểm tra các sản phẩm tương đương có bị như vậy hay không để còn đổi.
Bây h em đành phải giải quýet bằng cách khi nào chạy thì bật 1 cái quạt lên để giảm nhiệt, con này giờ ít hàng lắm, đa số đều ko nhập dòng xxx3 về bán mà toàn là xxx4 nên khó kiểm tra. Nhưng như bác toannh nói thì của bác ko bị sao, còn của em chạy 30p là có hơi ấm liền ah.

phuong210876

ấm thì có gì đâu> sài AVR k bị ấm mới là lạ. nói chung khi nào nóng rát tay hãng hay còn ấm mà vẫn để tay được thì k vấn đề "nguội lạnh mới chít"

toannh

Bây h em đành phải giải quýet bằng cách khi nào chạy thì bật 1 cái quạt lên để giảm nhiệt, con này giờ ít hàng lắm, đa số đều ko nhập dòng xxx3 về bán mà toàn là xxx4 nên khó kiểm tra. Nhưng như bác toannh nói thì của bác ko bị sao, còn của em chạy 30p là có hơi ấm liền ah.

Bác đang đánh loa gì, có thể do loa, chứ làm gì mà fải lắp quạt cóc?

6004 là series đời ra sau, có thêm tính năng Bluetooth để nghe nhạc từ Ipod (cái này đúng gu Mỹ nòi, nhưng VN thì chưa chắc hợp gu), còn lại thông số cũng same same 6003 thui, công suất khỏe hơn 10W/kênh, giá cao hơn 6003 nhiều đấy.

bebibo

Em dùng polk audio TSI200, trở kháng 8Ohm nên chắc ko do loa gây ra nóng dc.
Chỉ có 1 vấn đề có thể do loa là nghe nhạc thấy ko khá hơn con amp 2 kênh rẻ tiền cỡ 3M mà e đang dùng là mấy, thấy hơi thất vọng vì nhiều người khen 6003 nghe nhạc khá.
Em đang tính đổi sang loa MA RS/X6 mà thấy dòng loa này có 6Ohm, chỉ sợ dùng nó lại nóng thêm nữa thì mệt, mà lại sắp mùa hè rùi.

toannh

6Ohm vẫn ok bác xem nó ghi ở phía sau máy đấy. Riêng trường hợp A+B thì chỉ cho phép 8Ohm.

Về chất âm thanh SR6003 nghe nhẹ nhàng chất marantz (vd PM-80a), mình xài nó thấy ok đấy chứ. Để nghe nhạc thì receiver dù có đắt tiền cũng không thể hay hơn so với amp 2 kênh chuyên dùng nghe nhạc, chưa nói vấn đề phối ghép. đơn giản vì amp 2-ch mạch pre, pow làm kỹ hơn. Bác hỏi thử mấy bác xài denon 4308 và 5308 ở trên đây xem, hay pioneer D10... nghe nhạc cũng vậy.

Nếu có điều kiện bác sắm thêm amp 2-ch và đầu CDP, dây dợ mà nghe nhạc.
còn receiver chuyên xem phim. mình đã tách riêng ra như thế từ lâu.

bebibo

6Ohm vẫn ok bác xem nó ghi ở phía sau máy đấy. Riêng trường hợp A+B thì chỉ cho phép 8Ohm.

Về chất âm thanh SR6003 nghe nhẹ nhàng chất marantz (vd PM-80a), mình xài nó thấy ok đấy chứ. Để nghe nhạc thì receiver dù có đắt tiền cũng không thể hay hơn so với amp 2 kênh chuyên dùng nghe nhạc, chưa nói vấn đề phối ghép. đơn giản vì amp 2-ch mạch pre, pow làm kỹ hơn. Bác hỏi thử mấy bác xài denon 4308 và 5308 ở trên đây xem, hay pioneer D10... nghe nhạc cũng vậy.

Nếu có điều kiện bác sắm thêm amp 2-ch và đầu CDP, dây dợ mà nghe nhạc.
còn receiver chuyên xem phim. mình đã tách riêng ra như thế từ lâu.

4308 hay D10 nghe nhạc cũng same same với sr6003 hả bác, e thấy mấy dòng đấy khủng hơn nhiều mà. Vấn đề là do e để bộ giàn trong phòng ngủ nên nếu sắm 2 bộ giàn thì trong phòng nhiều thiết bị điện tử quá e nghĩ ko tốt cho sức khỏe. Chứ nếu ko em cũng ko cần fải mua sr6003 làm j.

toannh

Nói chung receiver để mà nghe nhạc tạm thôi, nó thiếu độ tinh tế, âm hình... nghe nhạc bác đã đặt chế độ Pure Direct chưa, bác xài CDP gì, dây dợ cũng cần fải tốt?

E thì ko có nhiều tiền nên chỉ quanh quẩn nghe mấy con Ya A1, Denon A1SR, Pioneer D10TX...marantz thì chưa được nghe e nào. Kết luận về mấy e này. Xem phim con nào cũng hay, công suất lớn mờ, nghe phê vô cùng. Mỗi con đều có cái nết riêng nhưng kết luận là ok về khoản xem và nghe phim. Còn nghe nhạc, Bác thử ko, ở nhà e có cái ampli còi cọc, bác mang 3 cái receiver đó đến nhà e đấu Hifi với con ampli còi xem sao (với Cdp 67MKII SE + loa Kef Q50), 3 con receiver kia chỉ có nước qui hàng. ..hiii
ý e nói ở đây là với cái recei xem phim tầm < 1.000USD (không tính marantz do e chưa được nghe)mà muốn nghe nhạc hay thì em hổng có tin. Nghe tạm tạm cho vui thì được. Âm hình thiếu, động động thiếu, tạp âm vẫn còn do giải mã, thiếu chi tiết, ko sạch, ko êm...nghe dance thì được, nghe vocal thì.......tắt cho rồi.

bebibo

E thì ko có nhiều tiền nên chỉ quanh quẩn nghe mấy con Ya A1, Denon A1SR, Pioneer D10TX...marantz thì chưa được nghe e nào. Kết luận về mấy e này. Xem phim con nào cũng hay, công suất lớn mờ, nghe phê vô cùng. Mỗi con đều có cái nết riêng nhưng kết luận là ok về khoản xem và nghe phim. Còn nghe nhạc, Bác thử ko, ở nhà e có cái ampli còi cọc, bác mang 3 cái receiver đó đến nhà e đấu Hifi với con ampli còi xem sao (với Cdp 67MKII SE + loa Kef Q50), 3 con receiver kia chỉ có nước qui hàng. ..hiii
ý e nói ở đây là với cái recei xem phim tầm < 1.000USD (không tính marantz do e chưa được nghe)mà muốn nghe nhạc hay thì em hổng có tin. Nghe tạm tạm cho vui thì được. Âm hình thiếu, động động thiếu, tạp âm vẫn còn do giải mã, thiếu chi tiết, ko sạch, ko êm...nghe dance thì được, nghe vocal thì.......tắt cho rồi.
A1SR cũng thuộc loại khủng đấy chứ nhỉ. Con Mr của e ko khủng dc thế đâu, xấp xỉ 2310 thôi. Nghe dance thì e chưa bit chưa nghe Linking park thì...đúng là rối tinh rối mù, nhạc nào chậm rãi còn tạm chấp nhận dc.Biết vậy làm 1 con 1610 rồi kiếm con Amp 2 kênh tầm 5-6 củ cũng same same tiền mà nghe lại khá hơn.

Bên trên