Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

khanhlem

Active Member
Bác @Thanhvo31 lắm đồ quá
khi nào nâng cấp dư ra thì để lại cho bọn em
Ban đầu em cũng ngó qua miniBoss nhưng thấy BossDAC có phần "Filter Section", đáng để bỏ thêm 20$ (như trên bác đã nói: gắn Isolator "không cải thiện gì")

Đính kèm

330.4 KB · Xem: 2

Thanhvo31

Well-Known Member
Bác @Thanhvo31 lắm đồ quá
khi nào nâng cấp dư ra thì để lại cho bọn em
Ban đầu em cũng ngó qua miniBoss nhưng thấy BossDAC có phần "Filter Section", đáng để bỏ thêm 20$ (như trên bác đã nói: gắn Isolator "không cải thiện gì")

Mình đang có 1 đàn - nửa muốn giữ sưu tầm - nửa muốn gả cho bác nào đang cần đồ chơi
NbchnehgmeFrsnb9YiJQen4LZdKR44yfikx3YBZMgdSAd_N2JRMhLHucZbosBFna7wfWzBhG74NTVUGWROHzJ_zDI0AJ42TDBnpHz7BXAJUPHWMjW49CZTysCLV19dIWl2zq7_h5R_M8Fb5-e1bGJmwPErUwHF-Fy5uq8q7qU4BPjYxRjBgSAG_y4jNCK8rp1lIIhhir-DR1GKT0FgBefHeiZvoUkrylJwSFWdwACR_K2WCU79yqUl5QMI6YHbiBeVXUSiL2pSf1OWgWNnyC7945YW7OMjD67PHDR443WQ2wUprINmKV_Ezj_NGHshUPDY_pkW5p5UZP9U_7nBym0wV5N52QkBTZCA5sbGrR_k-LpgzZYgjtvwwv4wiGJpJwlA_SOvFLnvFKlb9okCLKpU8W5JTdAOmYwBCIWhj-R7DU23MFI-wcWo6hVLUuea1d0LaLJqiNTIuGUExLiyzdiCLZ4jKTWB01SV7FlxLXT2Y0bZJlKsXTN0pOHeD-tH1XG4LvZwWeo9NyDGKFUpK46fnpH_q8DCJBlTRAqGzBkLYTUF51rpIMVXSblTZeHYY6qzNCb0DZKUjwrW9MEdo-eKyqKuzXMWPpXbFtGrZHBbJ_-5r-D5RNyqnI-sIDCKaHIrMxT7qLt5fYUzutCV3LIn6JF6YOTY_ghUx4BxYxAYe5D2Q=w1760-h990-no

linh0983

Well-Known Member
Theo em thì tiếng của Boss Dac quá hay so với giá 60US của nó ạ.

Hiện giờ em có cảm giác là muốn hay hơn hẳn và toàn diện Boss Dac chắc phải chi hơn 20tr cho Dac rời. (Dĩ nhiên chỉ là.... cảm giác)

Lúc đó thì em sẽ không tiếc 100US để mua thêm Allo DigiOne.
Trước sau gì bác cũng đến La Mã thôi ko chỉ là cảm giác đâu vấn đề là thời gian thôi a .

tml3nr

Moderator
Trước sau gì bác cũng đến La Mã thôi ko chỉ là cảm giác đâu vấn đề là thời gian thôi a .
Đầu thì bảo thôi nhưng tay chân vẫn hơi ngứa ngáy ạ :D

Thật ra thì lúc trước em cũng đã trải qua giai đoạn setup chạy theo chi tiết rồi. Kết quả là nghe nhạc ngoại quốc, hay dĩa thuốc thì rất hay, nhưng hết nghe được nhạc Việt.

Em nghĩ chắc nó gần giống như tập quán ăn uống của em. Sau khi ăn món Nhật, Mỹ, Ý... được vài hôm lại thèm... canh chua, cá kho tộ.

linh0983

Well-Known Member
Với bô 3 : IsolatorPi + DoP_Decode + ES9018K2M là mình có thể nghe nhạc lossless + Hi-res + DSD . Mình đã có IsolatorPi + DoP_decode sau này tay Ian cho ra ES9018K2M nữa là đủ bộ . :mad:
https://www.flickr.com/photos/135181977@N06/with/34940155806/

Trước mắt mình đã test con ES9018K2M nhái này nghe ngon các bác . :D:rolleyes:
Mình download 3 file Stereo DSD : 64,128,256 nó nhai tuốt a . Với Moode option : DSD over PCM(DoP) set là YES .
http://www.2l.no/hires/index.html?

Nếu mình có thêm dac rời chip ES có i2s in thì có thể dấu song song cùng một lúc qua socket U.FL I2S/DSD trên IsolatorPi a . Lấy dây wifi của laptop cắt đôi ra 1 đầu cắm váo isolator đầu còn lại tuốt ra lấy lõi giữa hàn vảo i2s in của dac .

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Bác @trung224 có chỉ chỗ order cáp này và bác @tml3nr có cho mình mượn cộng cáp này nghe thử nghe hay a . Mình sẽ order các bác tham gia với mình ko ?
E05 Belden 1694A 75Ω Coax Locking RCA Cable

http://www.ghentaudio.com/part/e05.html
Vả lại 2 bác cho hỏi 2 đầu cắm mình lấy đâu ra a .

Chổ này có mấy cái chưa rõ, cho em nhắc lại tí ạ:

- Sợi em đưa anh là sợi này, nó có sẵn 2 đầu cắm:

https://www.amazon.com/dp/B00287BNKE/

- Sợi anh Trung nhắc đến là sợi này, theo em hiểu là giá đó đã có đầu cắm?

http://www.ghentaudio.com/part/e05.html

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Vậy là họ đã hàn cho mình 2 cái giắc chưa hay là mình về hàn a . Mình thấy họ trích từ cáp cuộn ra vậy họ làm sẵn rồi sao bác . Để mình order trước cho nếu họ ko hàn thì mình hàn ko vấn đề gì a . .

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Vậy là họ đã hàn cho mình 2 cái giắc chưa hay là mình về hàn a . Mình thấy họ trích từ cáp cuộn ra vậy họ làm sẵn rồi sao bác . Để mình order trước cho nếu họ ko hàn thì mình hàn ko vấn đề gì a . .
Chắc phải hỏi lại anh Trung cho chắc anh nhỉ o_O

trung224

Well-Known Member
@tml3nr , @linh0983 : Dây của bọn ghent audio là dây đã có đầu cắm hết rồi bác nhé. Có ghi rõ đây này "Cable Length: The above length(0.5m, 1m...), including the length of connectors at two ends"

lionheart

Member
amply class D không đáng chơi đâu bác. Tầm tiền đó bác nhờ bác Uy làm cho con M2 class A full option của cụ Nelson chắc khỏi phải lăn tăn nhiều. Mấy chú class D theo em lắp trên ô tô là chuẩn bài nhất :)

trung224

Well-Known Member
Class D em cũng được nghe tương đối. Quan điểm của em là loa quá khó kéo mà muốn chi không quá nhiều tiền thì nên chơi class D. Một trường hợp khác em thấy class D cũng cực kì hiệu quả là khi muôn bi-amp thì dùng Amp class D cho phần woofer khá ổn.

Những trường hợp còn lại, đặc biệt khi loa không quá khó kéo và phòng nghe đủ nhỏ thì nên tìm Amp class A hoặc AB cũng như đèn tốt để chơi. Vì em chưa thấy một cái Amp class D nào thể hiện dải cao tốt cả, thậm chí đến cả class D của Jeff Rowland lẫn Devialet thì dải cao dù tiếng sạch vẫn ko thể nào bằng class A hoặc tube cùng tầm tiền được. Mà đấy là em nói với tư cách một thằng có gu nghe thiên hẳn về trung tính rồi đấy.

Trong các module class D hiện nay em thấy ấn tương module của Hypex hơn là B&O.

tml3nr

Moderator
Vừa rồi 23 boss dac có 2 con nghe nhỏ hơn bình thường ( volume mở cỡ 11,12h ) mình đem ra check nhưng cũng ko biết tại sao nó nhỏ . Đánh liều mình cấp nguồn riêng may mắn nó lại kêu to a . Thế là nguyên do đã biết dò mạch rút ra cắm vào vài lần nó trở lại bình thường a .
https://www.amazon.com/clouddrive/s...ncoding=UTF8&mgh=1&ref_=cd_ph_share_link_copy
Anh hoangmaianh123 có một cái Boss Dac bị nhỏ tiếng. Anh linh0983 hướng dẫn cho ảnh cách nào dễ nhất để giải quyết vụ này, sẵn cho bọn em học hỏi luôn ạ.

Bên trên