Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

quangv

Member
Giao diện đã update xong phần link menu. Bản 7.4 trên PC, phone, App đều Ok cả.

Mình thêm Parameter EQ12 cho phong phú tùy sở thích mỗi người, như bác Tây trong này nói PEQ12 nó tốt hơn CamilaDSP. PEQ12 cùng tính chất với đầu vang số Karaoke, khó chỉnh, chỉnh phù hợp dàn, tai nghe.. nó sẽ hay nên ai vọc vạch sẽ vui.
Vậy là đã ngon hết rồi đó bác, chắc chỉ còn xem xét cách li cpu cho sq64 và system scheduler. Em đang thấy bác cách li cpu3 từ đầu trong file config, nhưng khi chạy htop thì các trình play hay addon bác thêm vào đều dùng chung cpu0,1,2. Có 1 lần em cài lmsbub cần nền java thì mới thấy cpu3 vọt lên.

linh0983

Well-Known Member
Ủa ủa họ bỏ máy luôn hả anh
Chú Dell hư màn hình + pin phù , họ ko thay tôi mua lại lấy linh kiện 200k . Mainboard còn tốt làm music server Daphile luôn . Mang đi đâu (qua bác) vọc vạch rất tiện lợi . . . :eek:

Nhấn nút nguồn gập lại là chạy suốt bác Duẩn ạ . :mad:

@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

P/S : dachat pcm5122 bác order cái này có khuếch đại tai nghe . :cool:

Code i2s chọn Allobossdac

quatmo

Well-Known Member
Vậy là đã ngon hết rồi đó bác, chắc chỉ còn xem xét cách li cpu cho sq64 và system scheduler. Em đang thấy bác cách li cpu3 từ đầu trong file config, nhưng khi chạy htop thì các trình play hay addon bác thêm vào đều dùng chung cpu0,1,2. Có 1 lần em cài lmsbub cần nền java thì mới thấy cpu3 vọt lên.

LMS, SQ hiện tại không có cách ly và allow real-time priority. Mình không chắc add sao cho phù hợp.

Các bác quan tâm nó có thể chỉnh biến các tham số

1. Cho render SQ /etc/systemd/system/sq.service
# allow SQ to use real-time priority 40
LimitRTPRIO=40
LimitRTTIME=infinity

# for io_uring
LimitMEMLOCK=64M

2. Cho Sever LMS /usr/lib/systemd/system/logitechmediaserver-git.service
CPUSchedulingPolicy=fifo
CPUSchedulingPriority=10

-------------
PS: 7.4 cần update mới chỉnh được cho SQ
wget -O - https://raw.githubusercontent.com/lovehifi/raudiolms-64bit/main/update | sh

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
LMS trên Volumio mình hoàn thiện hơn 1 năm trước và rất nhiều người dùng đánh giá cao và chuyển sang dùng nó (không publish free).
Tuy nhiên để tìm kiếm âm thanh hoàn hảo hơn vẫn là chọn LMS-SQ trên ArchLinux và mình support free, mình muốn bất cứ ai cũng dễ dàng tiếp cận sử dụng miễn phí.

Sẽ đến lúc tìm kiếm Pi 2-3 không ra vì theo thời gian nó bị hư hết, mọi người dùng Pi mới hơn. Nên mình tập trung cho bản Pi 4 này. Dường như bản cho LMS-rAudio cho Pi 4 không nhiều người dùng, ngay cả những bản build dùng để cài đặt cũng vậy, không có nhiều thời gian để test, chỉ có mỗi hai bác Tây phản hồi, nên để mọi thứ tốt hơn sẽ cần thời gian nhiều hơn.

Mình cố gắng để nó hoàn thiện hơn, dễ dùng hơn trong thời gian sớm nhất, tranh thủ giai đoạn này không bận công việc để làm nó.
e dùng Pi4 nè bác (không có Pi2, 3), nhưng em không down các bản bác đã build up, mà e tự build theo hướng dẫn của bác trên github, quá chi tiết và rõ ràng
em không có tk tidal, nên không cài tidal connect, và cũng không dùng EQ
chỉ dùng NAS nhà, nên em mount NAS, cho LMS scan nhạc, dùng quá mượt bác ơi ( không có báo lỗi gì nên em không có phản hồi, hihi )
có chổ là em chưa biết chỉnh thế nào, để lưu lại lại nhạc đang hát giữa chừng, sau khi tắt LMS-rAudio

linh0983

Well-Known Member
e dùng Pi4 nè bác (không có Pi2, 3), nhưng em không down các bản bác đã build up, mà e tự build theo hướng dẫn của bác trên github, quá chi tiết và rõ ràng có chổ là em chưa biết chỉnh thế nào, để lưu lại lại nhạc đang hát giữa chừng, sau khi tắt LMS-rAudio
SQ64 mình chưa thử mình dùng SQ32 : Chọn 1 album nhấp mũi tên là cài đè list cũ , nhấp dấu cộng thêm vào list đang play , tắt lsm mở lại nó tự hót bác ạ . :mad:

toi511

Well-Known Member
SQ64 mình chưa thử mình dùng SQ32 : Chọn 1 album nhấp mũi tên là cài đè list cũ , nhấp dấu cộng thêm vào list đang play , tắt lsm mở lại nó tự hót bác ạ . :mad:

Sao ở nhà em hiện có 1 player sq32, upnp render dac không hiện anh, có cần cài thêm gì không. Bản trước anh cài cho em hiện bình thường

linh0983

Well-Known Member
Sao ở nhà em hiện có 1 player sq32, upnp render dac không hiện anh, có cần cài thêm gì không. Bản trước anh cài cho em hiện bình thường
Lms kia và lms này tương đối giống nhau chỉ khác là chạy trên X86 và ARM . Tôi đang vọc X86 lấy hình cho tiện ạ . :mad:

Tôi ko nhớ có hay chưa bác Duẩn xem thử ? :confused:

Nếu có bác chọn 192000KHz (max out bnc) . :mad:

Nếu chưa vào plugin cài UPnP/DLNA birdge ạ . :eek:

quatmo

Well-Known Member
Các bác download bản 7.6

----| Add menu Add Scan Music
----| Add UTF8 support
----| Simple accessing to USB, NAS, SD
----| Fixed link menu
----| Fixed config SQ output

Mình update bản LMSrAudio (Pi 4) 7.6 có lẻ là hoàn thiện rồi.

Người dùng thông thường chỉ cần biết flash cắm thẻ, chọn DAC là dùng. Không cần phải biết Putty/SSH hay setting Linux. Không cần dùng giao diện rAudio chọn DAC, cơ bản có trong giao diện LMS.

Nếu dùng trình duyệt Phone/Pc http://raudio/ hoặc iPhone http://raudio.local/ Không cần điền port 9000.

Đa phần người Việt thích nghe nhạc từ ổ cứng USB, bản 7.5 cũng đã đáp ứng tiện dụng click chọn nhạc trong USB với 2 cú click chuột.

Lưu ý để USB HDD (nhỏ) nhận tốt, nghe tốt, cần có nguồn cho Pi 4 mạnh mẽ chút, tầm 3A trở lên. Hoặc nguồn rời cho USB HDD.

Setting ban đầu để nghe nhạc từ USB không cần scan nhạc (chỉ cần làm 1 lần). Lần sau bấm vào Disk and Folder ở Homepage) là đến USB/NAS..

Bác nào có Pi 3, thử chạy bản này trên Pi 3 thử.

Chỉnh sửa lần cuối:

huyen82

Active Member
Mình update bản LMSrAudio (Pi 4) 7.5 có lẻ là hoàn thiện rồi.

Người dùng thông thường chỉ cần biết flash cắm thẻ, chọn DAC là dùng. Không cần phải biết Putty/SSH hay setting Linux. Không cần dùng giao diện rAudio chọn DAC, cơ bản có trong giao diện LMS.

Nếu dùng trình duyệt Phone/Pc http://raudio/ hoặc iPhone http://raudio.local/ Không cần điền port 9000.

Đa phần người Việt thích nghe nhạc từ ổ cứng USB, bản 7.5 cũng đã đáp ứng tiện dụng click chọn nhạc trong USB với 2 cú click chuột.

Lưu ý để USB HDD (nhỏ) nhận tốt, nghe tốt, cần có nguồn cho Pi 4 mạnh mẽ chút, tầm 3A trở lên. Hoặc nguồn rời cho USB HDD.

Setting ban đầu để nghe nhạc từ USB không cần scan nhạc (chỉ cần làm 1 lần). Lần sau bấm vào Disk and Folder ở Homepage) là đến USB/NAS..

Bác nào có Pi 3, thử chạy bản này trên Pi 3 thử.
Bản này test trên pi4 mọi cái có vẻ ok, nhưng mình đang bị lỗi tắt hay khởi động lại thì hình như nó chỉ ngắt mạng, màn hình vẫn sáng và đèn xanh của pi thỉnh thoảng vẫn nháy kiểu như vẫn đang chạy, cho nên muốn tắt hay khởi động lại thì phải nhấn nút nguồn.

quatmo

Well-Known Member
Bản này test trên pi4 mọi cái có vẻ ok, nhưng mình đang bị lỗi tắt hay khởi động lại thì hình như nó chỉ ngắt mạng, màn hình vẫn sáng và đèn xanh của pi thỉnh thoảng vẫn nháy kiểu như vẫn đang chạy, cho nên muốn tắt hay khởi động lại thì phải nhấn nút nguồn.
Thanks bác, chứng tỏ nó chỉ mới tắt LMS mà chưa tắt máy.
Mình đã sửa xong, đã upload, bác download lại bản 7.6.

Chỉnh sửa lần cuối:

sadays

Member
dear quatmo;

I have an intel celeron nuc, lms server is daphile player is rpi4 raudio
I'm interested in your plan to add sam0402's archq to the pc side

It will be perfect when we turn the server side into arc linux with your support.

quatmo

Well-Known Member
dear quatmo;

I have an intel celeron nuc, lms server is daphile player is rpi4 raudio
I'm interested in your plan to add sam0402's archq to the pc side

It will be perfect when we turn the server side into arc linux with your support.

I think it's easy to set up Arch PC to stream to Pi player SQ-Arch. You will be done with it, so please let me know what I need to do to support you.

sadays

Member
I think it's easy to set up Arch PC to stream to Pi player SQ-Arch. You will be done with it, so please let me know what I need to do to support you.
I'm not as knowledgeable as you.

Installation of sam0402 seems complicated

I'm not sure if will work on Celeron PC.

2tb ssd installed in celeron pc
My music archive is in this ssd

I'm afraid I'll corrup it while trying to install it.

quatmo

Well-Known Member
I'm not as knowledgeable as you.

Installation of sam0402 seems complicated

I'm not sure if will work on Celeron PC.

2tb ssd installed in celeron pc
My music archive is in this ssd

I'm afraid I'll corrup it while trying to install it.
I understand, not talking about booting ArchQ from USB, your stored music on SSD might be a risky move when it comes to partition mount. I will try them in the next few days to understand what needs to be done.

mtminh

Well-Known Member
Có vẻ như SQ32 play DSD ko vấn đề gì bác Minh ạ . Vấn đề ở chỗ quản lý nhạc của LMS . X86(daphile) nó cho add tên miền [email protected]/share/MUSIC mình add thử , nhạc DSD nó phát ngay ui . . . (remote bubbleupnp server nó ko chạy) . :cool:

Bác dùng daphile sướng nhỉ, hổ trợ đầy đủ hơn rAudio.

- Daphile cho add tên miền, rAudio không. Anh Lâm ra tay làm script đổi tên web ra IP wan cho rAudio
- Bác mount vào network driver. DSD file play ngon lành
- rAudio mount bằng IP thì giống như daphile. LMS chơi tuốt.

Mình không biết daphile. Có play được ngoại mạng không bác. Hay phải thêm thiết bị cài daphile ngoài tiệm của bác.

Nếu mount được kiểu này. Thích là không cần scan thư viện. Bỏ trung gian bubleupnp, làm âm thanh tệ đi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên