Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Chào buổi sáng cả nhà.
Mình thấy có Raspberry Pi - Model B
Raspberry Pi - Model B - DEV-11546 - SparkFun Electronics
Không biết nó có làm nên ngô, khoai, cơm, cháo gì không? Nó có leng keng, xập xình được không cả nhà? :D:p
Âm thanh thì phải thử mới biết được ạ.

Về mặt hoạt động sẽ có một số hạn chế như không support OS và dac hat mới.

Xuất USB tương đối dễ chịu vì Linux support chuẩn USB Audio từ kernel nên gần như không cần driver.

THANH-DAT

Active Member
Âm thanh thì phải thử mới biết được ạ.

Về mặt hoạt động sẽ có một số hạn chế như không support OS và dac hat mới.

Xuất USB tương đối dễ chịu vì Linux support chuẩn USB Audio từ kernel nên gần như không cần driver.
Mình thấy có cổng RCA. Không biết có xuất ra Dac rời được không?
Cái này chắc ít bạn dùng qua nó :D

toi511

Well-Known Member
Mình stream và PoE vài năm nay rùi bác. No problem. Mình còn dùng PoE không cùng hiệu trong nhà.
Chạy không có vấn đề, raspberry pi cũng có cổng 3.5 ra âm thanh đấy, sao ta cứ phải mua board hat này kia làm chi nhỉ. Nếu chỉ cần có âm thanh là được :D:D:D:D:D:D:D

quatmo

Well-Known Member
Mình stream và PoE vài năm nay rùi bác. No problem. Mình còn dùng PoE không cùng hiệu trong nhà.
Chắc điện nhà chỗ bác tương đối sạch. Hoặc cục nguồn xung 24v, 48v hoặc 53v POE của bác low noise.

Mình đang dùng ở quê nguồn POE dùng 2 cục thu phát wifi outdoor là 24v. Nguồn POE cho Camera outdoor 53v. Chắc hẵn trong đó sẽ có biến đổi từ 24v (48v, 53v) xuống 5v, và chung mas với Router, nguồn xung thêm biến đổi dòng điện chung một hệ thống LAN. Có lẽ vì lý do đó mà người ta khuyên không dùng cho audio.

Ngay như trên hệ Pi, các bác nhà mình từ lâu đã tách nguồn 3x: 5v, 3v, 1.2v để hạn chế sự biến đổi dòng điện ảnh hưởng lên tín hiệu I2S.

----------
Tác hại nguồn xung lên I2S, mình từng test qua (test vặn amply max volume để khuếch đại cả nhễu - loa/headphone). Xác định là do cắm điện audio, adapter 19v của Tivi chung ổ cắm. Tách riêng ra đỡ hơn nhưng không triệt để, cuối cùng mình phải dời chỗ khác, dù là khi vặn amply nhỏ chẳng nghe thấy.

linh0983

Well-Known Member
Bác @trunghip (PeppaPi) : Board này chip USB phải thay con mơi bác a . :oops:

https://item.taobao.com/item.htm?sp...Kvz8d&id=631310309534&ns=1&abbucket=18#detail

https://vi.aliexpress.com/item/1005...e7-0&pdp_ext_f={"sku_id":"12000015899036361"}

Bên trên