Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Hết thời gian đổi trả mình muốn xem ruột gan chú dual pcm 1974 nó như thế nào a . o_O

https://item.taobao.com/item.htm?spm=2013.1.w4023-15324896548.5.5f56474cB43S8F&id=8170429545

Cứ thế mà dùng nghe tuyệt các bác a . Khỏi thay opam chi hết mặc dù có 1 con họ dán ngay cục biến áp các bác thấy ko ? Hihi . :rolleyes:

******* Pi2 + Q3 + Dual pcm1794 ******* . :D:eek::mad::cool::)
Nguồn 5v cho chú USB Xmos là nguồn của dac cấp riêng chứ ko phải nguồn PC các bác a . :(

chautranthanh

Well-Known Member
Sound card và Dac là giống nhau bác nên so sánh giống như 2 Dac bất kỳ. Sẽ có những SC hay hơn Dac rời và ngươc lại. Nếu bác rành kỹ thuật thì dùng SC sẽ hay hơn, ko rành thì dùng DAC rời cho dễ.

Bác thấy AE chơi đang Pi cũng giống như chơi PC + SC vậy đó. Pi là PC gắn với Boss DAC (SC).
Nhưng muốn nó hay thì phải độ DIY thêm nhiều thứ như nguồn 3x, cách ly, reclock, chống nhiễu...
Thanks! Bác giải thích dễ hiểu quá!

VugiaA9

Active Member
Công phu quá anh nhỉ o_O

Em thấy ở đây có bài viết NJR & MUSES guide with audio op-amp quick selector. Em dốt nên đọc không hiểu gì hết.

Cái này là bảng đánh giá chất lượng opamp theo giá và chất lượng tăng dần thôi bác :D. Nếu ko quan tâm nhiều đến giá cả thì bác cứ chọn những opmap ờ phía dưới (theo chiều mũi tên) sẽ cho chất lượng tốt nhất và giá cao nhất. Ngoài ra còn có ghi chú tóm tắt ứng dụng, đặc điểm sử dụng của các dòng opamp này (các chữ ghi chú ở phần mũi tên). Nói chung thì cứ đám muse 01 02 03 mà diễn thôi bác, vì chúng nó là flagship, giá cũng ko quá đắt như discrete opamp của burson và sparkos. Em thì thấy đám muse này cũng ko quá xuất sắc nếu so với những opamp xưa như 604/2604, 627, lme49710/49720, ne5534/5532. Nhưng giờ các hãng làm opamp đa số chuyển sang chân dán hết rồi, chẳng còn mấy đồ mới để cắm rút nữa nên JRC ra dòng chân cắm mới để đánh vào tâm lý audiophile o_O

tml3nr

Moderator
Cái này là bảng đánh giá chất lượng opamp theo giá và chất lượng tăng dần thôi bác :D. Nếu ko quan tâm nhiều đến giá cả thì bác cứ chọn những opmap ờ phía dưới (theo chiều mũi tên) sẽ cho chất lượng tốt nhất và giá cao nhất. Ngoài ra còn có ghi chú tóm tắt ứng dụng, đặc điểm sử dụng của các dòng opamp này (các chữ ghi chú ở phần mũi tên). Nói chung thì cứ đám muse 01 02 03 mà diễn thôi bác, vì chúng nó là flagship, giá cũng ko quá đắt như discrete opamp của burson và sparkos. Em thì thấy đám muse này cũng ko quá xuất sắc nếu so với những opamp xưa như 604/2604, 627, lme49710/49720, ne5534/5532. Nhưng giờ các hãng làm opamp đa số chuyển sang chân dán hết rồi, chẳng còn mấy đồ mới để cắm rút nữa nên JRC ra dòng chân cắm mới để đánh vào tâm lý audiophile o_O
Cảm ơn anh nhiều. Vậy để em ráng hốt luôn con 02 cho nó... trọn bộ flagship :D

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Em nhìn thấy bộ này của anh lại thèm lắm mặc dù có một mớ KIT Dac lẫn Dac ngâm chưa đụng.
Ko cần thêm nữa bác a . Đồ bác rất nhiều lọc lại là được bác a . Kiếm cái vỏ đem qua cho mình đóng gói . Bác còn dây ruột mềm vò trắng hơi dẹp bác đưa cho mình lúc trước dây đó ngon a . Chú dual pcm1794 thế chỗ chú DS-10 rồi bác a . :eek:

Chú DVD kin mít 52 độ ko hơn . Bác Lâm lúc nào rảnh rỗi build thêm cho mình cái roon birdge vào Symphonic- mpd dùng cho Pi2 nhé lúc này lụt nghề bác a . :mad:

chautranthanh

Well-Known Member
Sound card và Dac là giống nhau bác nên so sánh giống như 2 Dac bất kỳ. Sẽ có những SC hay hơn Dac rời và ngươc lại. Nếu bác rành kỹ thuật thì dùng SC sẽ hay hơn, ko rành thì dùng DAC rời cho dễ.

Bác thấy AE chơi đang Pi cũng giống như chơi PC + SC vậy đó. Pi là PC gắn với Boss DAC (SC).
Nhưng muốn nó hay thì phải độ DIY thêm nhiều thứ như nguồn 3x, cách ly, reclock, chống nhiễu...
Trường hợp dùng soundcard ta có thể độ nguồn rời, reclock, cách ly . . được không vậy bác?

tml3nr

Moderator
Trước mình có trao đổi với bác Uy độ opamp chắc chắn hay hơn, vd là hay theo hướng có hợp gu không!
Dạ em nói cho vui thôi. Trải nghiệm là quan trọng, nó mang lại kiến thức cho mình. Mò mẫm có định hướng tốt hơn nhiều so với làm cầu may.

Hy vọng là âm thanh của nó sau khi thay opamps sẽ vừa tai em hơn.

À các anh xem dùm, cái dac ghẻ Atoll dac100se của em. Nó có opamp hay không ạ? Sao em không thấy gì hết? Không thấy dac chip ở đâu luôn o_O

linh0983

Well-Known Member
Dạ em nói cho vui thôi. Trải nghiệm là quan trọng, nó mang lại kiến thức cho mình. Mò mẫm có định hướng tốt hơn nhiều so với làm cầu may.

À các anh xem dùm, cái dac ghẻ Atoll dac100se của em. Nó có opamp hay không ạ? Sao em không thấy gì hết? Không thấy dac chip ở đâu luôn o_O

Bác Hải có xem mặt bên kia chưa a ? :rolleyes:

TuanQuynhAudio

Well-Known Member

- Đầu vào usb là con TE7022L chuyển thành I2S rồi sang con DAC PCM1796.
- Đầu Coaxial vào con CS8416 thành I2S rồi sang con DAC PCM1796.
Mấy con CS8416, TEL7022L, PCM1796 dán ở mặt dưới.

tml3nr

Moderator
Em thấy con Muses âm nghe làng nhàng không có gì đặc sắc, thay hẳn Sparko nghe sẽ khác hơn nhiều !
Em thấy Sparkos ở VN có bán. Màu âm của nó như thế nào anh nhỉ? Và so với Burson thì sao ạ?

https://linhkienaudio.vn/san-pham/sparkos-opamp-single

https://linhkienaudio.vn/san-pham/sparkos-opamp-doi

https://hifiparts.net/brand/sparkos-lab/sparkos-lab-discrete-opamp/

https://hifiparts.net/brand/burson-audio/

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên