Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Trước hết, cho gửi lời nể phục, cám ơn các anh @tml3nr, @TuanQuynhAudio, @quatmo...và các bác.

Hôm nay, rảnh rỗi test xenomaipi v1.3 , RPi 3 + BossDAC (Chưa thử 1.1 và 1.2).
- Dòng lệnh: "sudo alsactl store" không luu volume của sound card, có thể mình còn sai gì đó. Nhờ các bác hướng dẫn.
- Âm thanh còn nhiều vấn đề, làm tổn hao công sức của các bác
- Chỉ có trung âm, dãy thấp và cao ra cho có tụ. Mất nhiều hoặc có thì sai lệch ở dãy thấp
- Kéo Digital volume (Đỏ). Âm thanh lớn hơn, chất lượng vẫn thế.

- Lọ mọ miết. Khi thêm vào drive của BossDAC

Mã:
dtoverlay=allo-boss-dac-pcm512x-audio,24db_digital_gain

Âm thanh như được giải vây, ào ào tuôn ra, rất hay các bác ạ.

Mình dốt, chưa lý giải được hiện tượng này. Hoặc mình có sai ở diểm nào đó.
Mong các bác giải thích

PS:
Thêm 24db_digital_gain. Các bác chỉnh volume amply nhỏ nhé. Không sẽ giật mình, hoặc có thể làm hư loa.

Volume chỉnh 56 trở lên sẽ bể tiếng, do bị overload.

Vì chưa chay đuọc chế độ RT, nên khi so sánh với Archphile, còn thua tí :).

Con đường còn dài lắm chông gai. Vẫn tin tưởng khả năng và lòng đam mê các bác sẽ giải quyết được
Mừng quá, bọn em đang chờ anh test để cho ý kiến :rolleyes:

Cảm ơn anh @mtminh rất nhiều về các ý kiến quí báu. Có anh dẫn đường là tụi em yên tâm rồi.

Em sẽ test tiếp với tham số 24db_digital_gain của anh.

- Dòng lệnh: "sudo alsactl store" không luu volume của sound card, có thể mình còn sai gì đó. Nhờ các bác hướng dẫn.

Em sẽ test kỹ chổ này ạ.

PS: Mình có thể đẩy openhome ra pipe theo cách của smpd được không anh nhỉ?

Ngoài plugin tidal ra, openhome nó còn làm được upnp renderer truyền thống nữa. Hiện tại ngoài mpd + upmpdcli em không thấy cách nào khác làm được upnp renderer :(

Cái asset upnp quá ngon. Nếu như mình kết hợp được với upnp renderer trên cùng 1 pi thì quá ngon cho nhạc offline anh nhỉ.

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member
Xin nói thêm
Nếu thêm dòng 24db_digital_gain.

Sau thời gian tìm hiểu sở thích của các bác trên forum này.

Với thể loại nhạc vàng, vocal. Bản xenomaipi v1.3 hoàn toàn đáp ứng cho các bác, không cần realtime.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Em cập nhật tình hình ạ.

Máy của anh @toi511 dùng fifo pi.

dtoverlay=rpi-dac.dtbo

Dac này không có volume nên phải dùng softvol.

Service cần phải thêm delay 30s như sau thì ok ạ:

openhome.service:

Mã:
[Unit]
Description=OpenHome Player
Wants=network-online.target
After=network.target network-online.target

[Service]
User=root
ExecStartPre=/bin/sleep 30
ExecStart=-/usr/bin/openhome-player
Restart=on-failure

[Install]
WantedBy=multi-user.target
Alias=openhomeplayer.service

Sau đó chạy:

Mã:
sudo systemctl daemon-reload

Rồi reboot.

@chipno : Anh dùng digione với softvol. Nếu như openhome không play được sau khi reboot thì anh thêm vào openhome.service như trên nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Với thể loại nhạc vàng, vocal. Bản xenomaipi v1.3 hoàn toàn đáp ứng cho các bác, không cần realtime.

Cảm ơn ý kiến của bác về vụ Realtime, trước cứ nghĩ là Xenomai aka realtime thôi :eek:;)
Hôm nay Gfu chút mới vỡ ra thêm về vụ Linux Realtime, thấy có Cobalt lại có cả Mercury
Mình đã copy mấy file về đọc, tiện share thêm mấy link để mấy anh có thời gian đọc thêm cùng chém về RT cho nó nhừ ạ :p:D:
https://www.opensourceforu.com/2015/10/the-xenomai-project-a-linux-based-rtos/
https://pdfs.semanticscholar.org/9eb5/1dbe38fb23034e80b8664d8281996d2a5ef6.pdf
http://kth.diva-portal.org/smash/get/diva2:1251188/FULLTEXT01.pdf
https://www.icterra.com/real-time-linux-comparison/

Thanhvo31

Well-Known Member
@mtminh , @tml3nr

Vụ 24db tìm ra ở đây giải thích

https://www.raspberrypi.org/forums/viewtopic.php?t=269979

From the overlay readme
Name: allo-boss-dac-pcm512x-audio
Info: Configures the Allo Boss DAC audio cards.
Load: dtoverlay=allo-boss-dac-pcm512x-audio,<param>
Params: 24db_digital_gain Allow gain to be applied via the PCM512x codec
Digital volume control. Enable with "dtoverlay=allo-boss-dac-pcm512x-audio, 24db_digital_gain"

The default behaviour is that the Digital volume control is limited to a maximum of 0dB. ie. it can attenuate but not provide gain. For most users, this will be desired as it will prevent clipping. By appending the 24db_digital_gain parameter, the Digital volume control will allow up to 24dB of gain. If this parameter is enabled, it is the responsibility of the user to ensure that the Digital volume control is set to a value
that does not result in clipping/distortion!

mtminh

Well-Known Member
Vâng anh, Trong BOSS-DAC-Tech-Manual-1.2.pdf có nói điều này.

Mình nghĩ đây là bug. Với điều kiện bình thường, nếu tăng +24db, tín hiệu đã bị cắt ngọn (clipping) sinh ra biến dạng, dù để volume mức thấp. Vậy mà, tăng lên đến mức độ 56 mới bị ảnh hưởng.

Có thể phần trước sound card, cung cấp I2S quá thấp. Dưới mức độ mà sound card không decode tốt được. Độ động giảm nhiều lắm.
Kỳ lạ một điều là tăng digital volume max, kêu to mồm nhưng chất lượng âm thanh không khá hơn. Nếu có sơ đồ và hiểu driver, có thể biết 2 loại volume đó tác động vào nơi nào trên sound card hoăc trên OS

Tăng fix +24db, chỉ là test tìm hiểu, không phải cách khắc phục đúng.
Nhờ các anh chuyên gia check lại chính xác phải vậy không.

Chỉnh sửa lần cuối:

toi511

Well-Known Member
Em cập nhật tình hình ạ.

Máy của anh @toi511 dùng fifo pi.

dtoverlay=rpi-dac.dtbo

Dac này không có volume nên phải dùng softvol.

Service cần phải thêm delay 30s như sau thì ok ạ:

openhome.service:

Mã:
[Unit]
Description=OpenHome Player
Wants=network-online.target
After=network.target network-online.target

[Service]
User=root
ExecStartPre=/bin/sleep 30
ExecStart=-/usr/bin/openhome-player
Restart=on-failure

[Install]
Alias=openhomeplayer.service

Sau đó chạy:

Mã:
sudo systemctl daemon-reload

Rồi reboot.

@chipno : Anh dùng digione với softvol. Nếu như openhome không play được sau khi reboot thì anh thêm vào openhome.service như trên nhé.
cảm ơn anh đã nhiệt tình teamview giúp em

Thanhvo31

Well-Known Member
Theo chân anh @quatmo, anh @linh0983 mình rclone vô xenomaipi = root, nhưng lúc nó config /scan thì asset không cấp quyền, giờ muốn promote asset lên root như thế nào bác @tml3nr ?

Đặt hàng bác @tml3nr v1.4 thêm phần mount Cloud vô luôn, gọi là bản FULLY CLOUD ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Cảm ơn ý kiến của bác về vụ Realtime, trước cứ nghĩ là Xenomai aka realtime thôi :eek:;)
Hôm nay Gfu chút mới vỡ ra thêm về vụ Linux Realtime, thấy có Cobalt lại có cả Mercury
Mình đã copy mấy file về đọc, tiện share thêm mấy link để mấy anh có thời gian đọc thêm cùng chém về RT cho nó nhừ ạ :p:D:
https://www.opensourceforu.com/2015/10/the-xenomai-project-a-linux-based-rtos/
https://pdfs.semanticscholar.org/9eb5/1dbe38fb23034e80b8664d8281996d2a5ef6.pdf
http://kth.diva-portal.org/smash/get/diva2:1251188/FULLTEXT01.pdf
https://www.icterra.com/real-time-linux-comparison/

@mtminh , @tml3nr

Vụ 24db tìm ra ở đây giải thích

https://www.raspberrypi.org/forums/viewtopic.php?t=269979

From the overlay readme
Name: allo-boss-dac-pcm512x-audio
Info: Configures the Allo Boss DAC audio cards.
Load: dtoverlay=allo-boss-dac-pcm512x-audio,<param>
Params: 24db_digital_gain Allow gain to be applied via the PCM512x codec
Digital volume control. Enable with "dtoverlay=allo-boss-dac-pcm512x-audio, 24db_digital_gain"

The default behaviour is that the Digital volume control is limited to a maximum of 0dB. ie. it can attenuate but not provide gain. For most users, this will be desired as it will prevent clipping. By appending the 24db_digital_gain parameter, the Digital volume control will allow up to 24dB of gain. If this parameter is enabled, it is the responsibility of the user to ensure that the Digital volume control is set to a value
that does not result in clipping/distortion!

Vâng anh, Trong BOSS-DAC-Tech-Manual-1.2.pdf có nói điều này.

Mình nghĩ đây là bug. Với điều kiện bình thường, nếu tăng +24db, tín hiệu đã bị cắt ngọn (clipping) sinh ra biến dạng, dù để volume mức thấp. Vậy mà, tăng lên đến mức độ 56 mới bị ảnh hưởng.

Có thể phần trước sound card, cung cấp I2S quá thấp. Dưới mức độ mà sound card không decode tốt được. Độ động giảm nhiều lắm.
Kỳ lạ một điều là tăng digital volume max, kêu to mồm nhưng chất lượng âm thanh không khá hơn. Nếu có sơ đồ và hiểu driver, có thể biết 2 loại volume đó tác động vào nơi nào trên sound card hoăc trên OS

Tăng fix +24db, chỉ là test tìm hiểu, không phải cách khắc phục đúng.
Nhờ các anh chuyên gia check lại chính xác phải vậy không.

@mtminh Đối với Bos Dac thì volume analog/digital thì là nằm trên con pcm5122 anh à. Anh xem trong specs của pcm5122 ở đây. Anh kiểm tra volum analog thứ 2 của Boss Dac trong hình trên đang ở level 0, anh tăng lên test xem như thế nào ạ.

Hay quá các anh ạ. Mời các anh thảo luận tiếp. Em thấy bắt đầu bật ra nhiều chuyện rất hay. Nó sẽ là kiến thức, là tiền đề cho những bước sau này. Rất có ích cho việc build os hay optimize kernel, sound settings.

Dự án xenomai này em theo đuổi như một concept. Ngoài mục đích nghe online tidal trực tiếp không qua proxy streaming. Còn một thử thách là làm thế nào có được upnp renderer mà không lệ thuộc MPD.

Nếu không có cách nào hay hơn. Mình sẽ quay về máng lợn MPD, nhưng với kiến thức khác và cách nhìn khác.

Em xin cảm ơn tất cả mọi người!

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Theo chân anh @quatmo, anh @linh0983 mình rclone vô xenomaipi = root, nhưng lúc nó config /scan thì asset không cấp quyền, giờ muốn promote asset lên root như thế nào bác @tml3nr ?

Đặt hàng bác @tml3nr v1.4 thêm phần mount Cloud vô luôn, gọi là bản FULLY CLOUD ạ.
Muốn asset upnp chạy với quyền root. Anh chỉ cần sửa "User=root" trong assetupnp.service ạ.

Khi đó folder config của nó sẽ nằm trong /root/.dBpoweramp

Như vậy assetupnp.service sẽ là:

Mã:
sudo nano /lib/systemd/system/assetupnp.service

Mã:
[Unit]
Description=Launch AssetUPnP
After=network.target

[Service]
User=root
Type=simple
ExecStart=/home/pi/bin/AssetUPnP > /dev/null 2>&1
Restart=always
RestartSec=1min

[Install]

Vụ rclone trước giờ anh @quatmo khởi xướng. Em chưa có làm qua. Vậy nhờ anh Quạt tóm cho em cái tút, em sẽ đưa vào ở bản sau ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
Em cắm thẻ nhớ qua adapter usb to sdcard vào raspbian toàn bị lỗi dưới. Bác nào biết fix giùm ạ.
Mã:
sd 0:0:0:0: Attached scsi generic sg0 type 0
sd 0:0:0:0: [sda] Attached SCSI removable disk

mtminh

Well-Known Member
@mtminh Đối với Bos Dac thì volume analog/digital thì là nằm trên con pcm5122 anh à. Anh xem trong specs của pcm5122 ở đây. Anh kiểm tra volum analog thứ 2 của Boss Dac trong hình trên đang ở level 0, anh tăng lên test xem như thế nào ạ.

Có 3 volume từ trái qua phải: 2 analog và 1 digital.
- Số 1. Lúc còn nghe Boss nhiều, mình không bao giờ cho chồm đến ngưỡng màu đỏ.
Nhiều file nhạc vì lý do gì đó họ tune quá lớn. Volume Max 100%, nghe nhận ra bị bão hòa, có tiếng xé nhẹ kèm theo
- Số 2. Ành hưởng tiếng Bass thôi. Càng không nên kéo lên. Bass sẽ trờ nên mud. Để 0 theo mặc định
- Số 3 tùy thích. Mình chỉ kéo tối đa 87%, Muốn lớn, nhờ volume của amp.

Mình không hiểu cái này nè anh. Giữa volume số 3 và khi thêm +24db vào driver, ảnh hưởng khác nhau.

tml3nr

Moderator

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
Lúc này em nghĩ là pi nó hiểu y như mình đang cắm usb disk anh ạ.

Vậy mình phải theo bài boot pi from usb.

Thí dụ như:

https://www.raspberrypi.org/documentation/hardware/raspberrypi/bootmodes/msd.md

Nó bị như thế nên em không thể fdisk hay làm gì trên thẻ nhớ (thẻ nhớ cắm vào adpter usb to sdcard rồi cắm vào cổng usb của pi). Muốn flash os vào thẻ nhớ cũng không được. :mad:
Em mò disable cái boot from usb xem sao.

Bên trên