Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Em hỏi ngu là nếu mình chỉ dùng 1 con. Thì một thiết bị nhận thông thường (pc, mobile...) dùng wifi tốt ở khoảng cách bao xa anh nhỉ?
Họ bảo 400m ( anten định hướng phủ 120 độ bác ơi ) . Chỗ mình làm cách 200m mình tin là ngon bác vả lại nó từ trên ụp xuống a . o_O

phduyanh

Well-Known Member
Họ bảo 400m ( anten định hướng phủ 120 độ bác ơi ) . Chỗ mình làm cách 200m mình tin là ngon bác vả lại nó từ trên ụp xuống a . o_O
Nếu bác không ngại về vấn đề dây nhợ thì mình thấy giải pháp đi đường cáp quang hay hơn và ổn định hơn rất nhiều ạ.

phduyanh

Well-Known Member
Mấy tháng trước mình kéo cáp từ nhà tới cửa hàng hơn 100m chút xong chơi 1 cặp Linksys Vlop chạy vi vu.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Em thấy tinh tế nhất là kéo thẳng sợi dây từ nhà bác sang cửa hàng bác cho nhanh (200m kéo được mà.). Khỏi mua thiết bị cấu hình phức tạp nữa chưa kể sóng mạnh làm ảnh hưởng trẻ em khu bác sống.

phduyanh

Well-Known Member
Em thấy tinh tế nhất là kéo thẳng sợi dây từ nhà bác sang cửa hàng bác cho nhanh (200m kéo được mà.). Khỏi mua thiết bị cấu hình phức tạp nữa chưa kể sóng mạnh làm ảnh hưởng trẻ em khu bác sống.
Cộng thêm phải chống sét cho thiết bị thật tốt nữa.

linh0983

Well-Known Member
200m theo đường chim bay nếu kéo lòng vòng phải mất 400m việc này lại phải hỏi fpt nữa a . o_O

tml3nr

Moderator
Báo cáo với cả nhà là em nhận được cái case allo boss dac rồi ạ :rolleyes:

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
... Em gắn cái case allo vô nhìn rất đệp :rolleyes:

Nhưng...

Đời đao khổ vì chữ nhưng...

Đẹp thât anh.
Lúc trước mua hộp này màu đen: https://hshop.vn/products/vo-case-nhom-cho-raspberry-pi-v5

Khoét thêm 2 lỗ jack BNC & RCA, chứa gọn Rpi và Digione.
Noise tăng lên hẳn, phải bỏ. Anh để ý nhá. :eek: .

Tiếng nó bị bí các anh ạ. Em nghe được 5 phút lại quay về máng lợn cũ o_O

@mtminh Khó lòng quá anh nhỉ :oops:

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
case allo ghét cái chỗ ghim cáp RCA không vừa lúc trước em sài vỏ mi ca phải tháo bớt 1 mặt tại jack RCA

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
@tml3nr: Lắp hộp đó có khi bị ground loop bác à.
Cũng có thể anh nhỉ. Lúc đầu em nghĩ là nó nhốt noise lại bên trong o_O

Em có hỏi anh bạn KS điện tử mê audio. Ảnh nói về cách thức và vật liệu để chống noise rất phức tạp. Tùy theo chức năng hoạt động mà người ta dùng vật liệu khác nhau: Đồng, nhôm, sắt, giấy tráng bạc... Có chổ lại cần đục lổ nửa kín nửa hở.

Chổ thì cần chống noise xâm nhập. Chổ lại cần ngăn cho noise không thoát ra vì sợ ảnh hưởng đến các thiết bị khác.

Mỗi hãng lại có quan điểm khác nhau.

Em dốt thôi đành mò cầu may theo tai mình vậy.

Lúc trước em dùng case mica thì tiếng mỏng và hơi sạn. Em lót thêm miếng sắt hình chữ U (Phần dưới của case Hifiberry) thì nghe vừa tai.

@dungsin_lqd Cái case mica allo em cũng phải bỏ miếng sau vì cắm đầu RCA bị vướng (Vì lổ nhỏ quá).

Chỉnh sửa lần cuối:

toi511

Well-Known Member
Cũng có thể anh nhỉ. Lúc đầu em nghĩ là nó nhốt noise lại bên trong o_O

Em có hỏi anh bạn KS điện tử mê audio. Ảnh nói về vật liệu để chống noise cũng rất phức tạp. Tùy theo chức năng hoạt động mà người ta dùng vật liệu khác nhau: Đồng, nhôm, sắt, giấy tráng bạc... Có chổ lại cần đục lổ nửa kín nửa hở. Mỗi hãng lại có quan điểm khác.

Em dốt thôi đành mò cầu may theo tai mình vậy.

Lúc trước em dùng case mica thì tiếng mỏng và hơi sạn. Em lót thêm miếng sắt hình chữ U (Phần dưới của case Hifiberry) thì nghe vừa tai.

@dungsin_lqd Cái case mica allo em cũng phải bỏ miếng sau vì cắm RCA không lọt.
Bác không gắn gì cả để trần luôn thì sao ah

tml3nr

Moderator
Bác không gắn gì cả để trần luôn thì sao ah
Tiếng nó thoát tốt lắm. Hơn case mica một chút. Nhưng hơi mỏng và sạn anh ạ.

Anh lưu ý là đừng để pi gần ampli hay ổ cắm điện. Nó noise rất nhiều, nghe sạn thấy rõ luôn.

Lúc trước em thử để pi ở ngăn dưới cùng chung với ổ cắm điện (Cách khoảng 20-25cm), tiếng nhám xàm à :D

Bên trên