Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Các bác install app này vào chú nas stream UPnP ngọt ngào a . o_O
https://www.dbpoweramp.com/asset-upnp-dlna.htm

tml3nr

Moderator
bacs @tml3nr....mình mới phát hiện ra cái này cũng...hay hay
số là mình lấy 1 folder nhạc Bang Kieu - Boi Vi Anh Yeu Em trong thư mục chưa làm tag của bác
xong mình chỉ ghi thêm vào [Deezer] vào cuối folder, là Roon nó nhận là nhạc Deezer ( mình có xem trong genre thì thấy bác chưa chỉnh gì ah - không có Deezer )
View attachment 363188
Hay quá anh nhỉ :eek:

Vậy là Roon nó khôn, chấp nhận giá trị trong ngoặc vuông [Deezer] của folder như genre?

Lúc trước em thử với JMC. Search Tidal nó cũng hiểu (Folder cũng có xxx [Tidal])

tml3nr

Moderator
Router Cisco cũng thuộc loại tốt hả bác?
Nói về Cisco - Linksys hơi dài dòng anh ạ.

Lúc trước Linksys là thương hiệu con của Cisco. Lúc đầu khá ngon, thời gian sau bán chạy bắt đầu bán giá cao nhưng chất lượng không xứng đáng. Sau đó thì lỗi nhiều, rồi bán lại cho Belkin.

Mấy năm gần đây em không có dùng nên không rõ. Nhưng theo thông tin hành lang thì các dòng cao khoảng 2tr-4tr OK.

https://en.wikipedia.org/wiki/Linksys

TuanQuynhAudio

Well-Known Member

Ở chỗ làm của anh có internet thì cũng kết nối tới nas mới ở nhà được mà bác. Trên modem anh mở port trỏ tới IP nas mới là bác thoải mái cấu hình trên nas y hệt với trường hợp truy cập vào nas để cấu hình trong LAN mà bác.
Bác kiểm tra xem khi truy cập vào nas để cài đặt cấu hình thì dùng port nào? Bác mở port tương ứng trên modem và dùng dns honddpy.ddns.net:port tương ứng với port vừa mở. :);)

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
@linh0983: Mấy hôm trước bác tạo tài khoản để em test smb mà khi em đăng nhập nó lại ra thiết lập cấu hình đó. Tài khoản ấy thiết lập được MinimServer. Còn những thiết lập khác thì tài khoản ấy không được phép chỉnh sửa. ;)

quatmo

Well-Known Member

Xài 2 cục, một phát 1 và 1 thu ổn bác. Mình dùng TP Link CPE210 cho 1 camera truyền video 1280 về đầu thu cách 150m cho farm của gia đình, 2 năm nay ổn, thỉnh thoảng gió bão tín hiêu bị giật.

linh0983

Well-Known Member
Ở chỗ làm của anh có internet thì cũng kết nối tới nas mới ở nhà được mà bác. Trên modem anh mở port trỏ tới IP nas mới là bác thoải mái cấu hình trên nas y hệt với trường hợp truy cập vào nas để cấu hình trong LAN mà bác.
Bác kiểm tra xem khi truy cập vào nas để cài đặt cấu hình thì dùng port nào? Bác mở port tương ứng trên modem và dùng dns honddpy.ddns.net:port tương ứng với port vừa mở. :);)
Mình đang nói là chỗ làm ko có internet dùng cái này mới kết nối modem ờ nhà được bác ( qua wifi a ) . o_O

linh0983

Well-Known Member
Xài 2 cục, một phát 1 và 1 thu ổn bác. Mình dùng TP Link CPE210 cho 1 camera truyền video 1280 về đầu thu cách 150m cho farm của gia đình, 2 năm nay ổn, thỉnh thoảng gió bão tín hiêu bị giật.
Cục này là cục phát ngoài trời bán kính được 400 m a . Nối nó qua lan của modem a . :rolleyes:

quatmo

Well-Known Member
Cục này là cục phát ngoài trời bán kính được 400 m a . Nối nó qua lan của modem a . :rolleyes:

Từ modem Lan + Power 24v POE trên 1 cọng dây lan nối đến CPE anten phát đẳng hướng tầm 60-120 độ, 2 bên tín hiệu yếu, thẳng góc tín hiệu mạnh, mình test xem Youtube 4K Ok.

Nếu bác mua dùng thì mua cọng dây LAN có thêm vỏ ngoài nhựa HDPE ấy, dây bình thường mau mục

linh0983

Well-Known Member
Đúng rồi đó bác nó có định hướng là cái hộp anten . Mình lắp như vầy a . :rolleyes:

Cái này lắp trên sân thượng hướng đến chỗ làm chắc được a . :rolleyes:

linh0983

Well-Known Member
@linh0983: Mấy hôm trước bác tạo tài khoản để em test smb mà khi em đăng nhập nó lại ra thiết lập cấu hình đó. Tài khoản ấy thiết lập được MinimServer. Còn những thiết lập khác thì tài khoản ấy không được phép chỉnh sửa. ;)
Vâng để bác test mà . Bây giờ mình tạo duy nhất dùng chung tên miền cho đơn giản ai add online cũng nghe được nhưng download thì chậm như rùa bác a . :cool:

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
@linh0983: Lúc sáng em test copy trên windows được gần 7MB bác à.
Mở Exploer lên rồi nhập: \\honddpy.ddns.net\share\MUSIC rồi copy như trên ổ cứng tốc độ được gần 7MB/s.

Bên trên