Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@zeze:
1) mã postal code (zip code) Saigon chung là 70000 ( bảy chục ngàn ) do VN họ chả quản lý theo quốc tế nên bạn gõ 70000 là được rồi, chứ như người ta đâu ra đó thì từng bưu điện, từng khu vực nhỏ là có zip code hết.

2) khi có chuyện thì mình nói rồi, cứ mở Dispute xong kết quả như nào do thương lượng 2 bên.

3) Chắc giao dịch quốc tế có tiền nên bị quản lý chặt :))

@linh0983:
1) a kiếm ra mà 6V đến 20AH vậy, e thấy ắc quy xe toàn chắc 6V thì 5-6 Ah max...hay e lại ko biết, có gì bác chỉ bảo e.

2) Cách tính vầy anh: 20Ah có nghĩa nếu a cấp 6V dòng lên đến 20A thì xài được 1 giơ. Vậy cả bộ transport ăn được khoảng 2A vậy điện sẽ hết trong 20 / 2 = 10 giờ ... nghe xong điên luôn ;) ...đó là cách tính sơ, chứ hao hụt thêm vào + nó ăn ko đến 2A đâu chắc bù trừ thì còn lại a nghe cũng phải 12-14 giờ ...điên tập 2 :))

Pi / ết : Thoai e về quê (cách 15km) "chầu" Ba Mẹ đây !

Chỉnh sửa lần cuối:

geekstore

Member

Lưu ý quan trọng !!! : việc tác động này lên dây USB chỉ áp dụng cho các board DAC muốn DIY thêm nguồn ngoài, không áp dụng cho các thiết bị DAC bán sẵn đã có nguồn ngoài

Còn tuỳ thôi, DAC của mình có nguồn riêng, thậm chí 2 nguồn (digital & analog riêng biệt) nhưng XMOS lại nuôi bởi USB của transport (RPi)

smallgent

Well-Known Member

Đồng ý hoàn toàn với bạn @geekstore, khi phát biểu gì liên quan mà ảnh hưởng của nó rộng thì mình thường sẽ theo hướng phần lớn, chiều hướng chung. Chứ vọc vạch am hiểu như bạn và một số bạn trên này thì miễn trừ ạ. Túm cái quần lại thì ai am hiểu, biết rõ dac đang dùng nguồn từ phần transport sang, biết đọc dò được sơ đồ mạch thì cứ thoải mái vọc :)

zeze

Well-Known Member

@zeze:
1) mã postal code (zip code) Saigon chung là 70000 ( bảy chục ngàn ) do VN họ chả quản lý theo quốc tế nên bạn gõ 70000 là được rồi, chứ như người ta đâu ra đó thì từng bưu điện, từng khu vực nhỏ là có zip code hết.

Sao mình search trên web, thấy nói Zip code TP.HCM là 700000 (bảy trăm ngàn). Các order đặt hàng, mình toàn ghi Zip code: 700000 (Địa chỉ thì ghi ok, không nhầm). Vậy không biết hàng có gởi đúng địa chỉ không?
http://www.amhotforex.com/2015/06/ma-zip-postal-code-6-so-moi-cua-cac.html
http://enqtran.com/ma-zip-postal-code-viet-nam/

smallgent

Well-Known Member

@zeze: đúng rồi bạn, mã zip từ 2016 thêm 1 digit, giờ là 700000 (bảy trăm ngàn) ... @smallgent phải học, nhớ cái mới rồi :)

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: đang câu X400 ra loa nào a, tìm cặp bookshelf cho chất âm nó ra hết anh ạ.

E vừa sợt sợt thấy acquy 6V-20AH thật, nếu vậy kinh thật, 6V thì chỉ 3 cọc mà 20AH thì chắc to lắm hả. Phải mua bộ sạc cho nó cũng mấy trăm nữa. Nếu ghim vào X400 nó điều áp về 5VDC thì hao hụt cũng ít nghe nhạc ngày 1h chắc phải 2 tuần hết quá :)

smallgent

Well-Known Member

@khoaikhet: hôm qua a ghé xem cái nút nhấn rồi e, chỗ e giới thiệu đó, a chọn màu xanh về thử. Lại nút nhấn này đấu dây như hình vầy:

Chú bán hàng đó ghi 16mm: 80k, a đến chỉ gặp người nhà, bán hàng gọi về nói giá 100k, chán ko tranh luận lấy 1 cái thử.

Lưu ý cách trên đấu để đóng ngắt điện 5VDC lấy từ đầu ra board chỉnh lưu, điều áp

Cách 2: Đóng ngắt từ đầu nguồn điện (đầu vào R-core) thì điện vào (220VAC) chọn dây nguội đưa vào một đầu dây của đầu vào R-core, dây nóng đưa vào chân C, chân NO nối đến đầu dây vào còn lại R-core. Tiếp tục nối các chân +/- lần lượt đến đầu ra của board chỉnh lưu, điều áp. Khi nhấn công tắc điện được cấp vào R-core, đèn sẽ sáng. Nhấn lần nữa điện ngắt đèn tắt.

Chỉnh sửa lần cuối:

khoaikhet

Member

@khoaikhet: hôm qua a ghé xem cái nút nhấn rồi e, a chọn màu xanh về thử. Lại nút nhấn này đấu dây như hình vầy:

Xem coi bộ đấu theo cách 2 ok (nhấn công tắc điện được cấp vào R-core, đèn sáng. Nhấn lần nữa điện ngắt đèn tắt).

chipno

Active Member

định mua bo amp class D mà nhiều chip quá, không biết chọn chip nào, khoảng 50W .Mấy bác tư vấn dùm ah

nsnhd

Well-Known Member

@linh0983: đang câu X400 ra loa nào a, tìm cặp bookshelf cho chất âm nó ra hết anh ạ.

Cái Creative X-fi mình đang nghe với loa cổ mini này, nó là loa toàn dải, treble nằm giữa. Mấy loa nhỏ này thì điểm yếu là bass, ko biết mấy loa bookshelf hay vi tính có hơn ko, hiện giờ nghe bằng foobar2000 thì mình tăng EQ bass lên chút.

smallgent

Well-Known Member

@khoaikhet: cách nào thì cũng nhấn đèn sáng, nhấn cái nữa thì đèn tắt mà. Khác nhau là:
1) cách 1 điện lúc nào cũng có ở R-core và nút nhấn các chân chỉ mỗi điện áp thấp 5VDC từ đầu ra của board chỉnh lưu đến nên sẽ an toàn hơn + dây đến chân công tắc đơn giản hơn.

2) cách 2 chủ động điện vào R-core nhưng chỗ nối chân công tắc 2 loại điện làm cẩn thận chút chứ câu dây sai, rờ lộn là xẹc lửa, xịt khói, điện giựt :))

Cách 3: gần giống cách 2 thay vì lấy đầu vào R-core thì giờ lấy đầu ra điện áp 9VAC một đầu nối đến chân C của công tắc, đầu NO công tắc đến đầu vào board chỉnh lưu, đầu ra còn lại của R-core đến đầu vào còn lại của board chỉnh lưu.

@chipno: cái này mình thấy ngon nè, hàng hãng audio SMSL cũng có tiếng, giá tốt quá.

2016 SMSL Hv-50 50W*2 TDA7492 Hifi Audio Digital Power Amplifier 24V Mini Home amp Aluminum Class d amplifier enclosure Black
http://s.aliexpress.com/ENNryM73

@nsnhd: loa đó giàn máy nhỏ JVC phải ko? Từ cái hồi hàng Made in Japan là lâu lắm rồi.

zeze

Well-Known Member

Công tắc đèn như thế này có bị ảnh hưởng nhiễu gì không bác? Tại nghe nói đèn LED, màn hình hiển thị... có ảnh hưởng ít nhiều đến nhiễu.

smallgent

Well-Known Member

@zeze: 2 trường hợp khác nhau nhé bạn.

chipno

Active Member

Mình nghĩ cái gì chớp chớp mới gây nhiễu

zeze

Well-Known Member

@khoaikhet: cách nào thì cũng nhấn đèn sáng, nhấn cái nữa thì đèn tắt mà. Khác nhau là:
1) cách 1 điện lúc nào cũng có ở R-core và nút nhấn các chân chỉ mỗi điện áp thấp 5VDC từ đầu ra của board chỉnh lưu đến nên sẽ an toàn hơn + dây đến chân công tắc đơn giản hơn.
Đọc đi đọc lại vẫn chưa hiểu cách đi dây qua công tắc này (cách 1). Bác có thể vẽ cụ thể, nếu có 2 board chỉnh lưu + 1 BA nguồn thì cách đi dây như thế nào không?
Hay là mua cái công tắc inox, đầu hình thoi bật lên bật xuống dễ làm hơn không? Chứ kiểu công tắc trên có đến 5 chân nhìn phức tạp quá.

smallgent

Well-Known Member

@chipno: ko nên tự phán đoán rồi cho là, hay kết luận về một việc nếu ko dựa trên cơ sở khoa học. Bỏ qua nha ko thì mình vác đi k i ệ n ở P C A :))

@zeze: bạn xem post đầu tiên của trang #194, mình hướng dẫn chi tiết + kèm hình rồi đó, bạn đọc lại kỹ là làm được à :)

Ý mà bạn vừa trích dẫn ngay post trên post này mình nói về sự khác nhau giữa cách 1 và các cách còn lại chứ ko phải là chi tiết hướng dẫn cách 1 ... hy vọng bạn đã hiểu.

Chỉnh sửa lần cuối:

chipno

Active Member

Ý mình nói là cái gì tạo ra tần số ( chớp chớp ) mới gây nhiễu. Có sai bác bỏ qua nhé. Mình ngại đáo tụng đình lắm

geekstore

Member

Ý mình nói là cái gì tạo ra tần số ( chớp chớp ) mới gây nhiễu. Có sai bác bỏ qua nhé. Mình ngại đáo tụng đình lắm

Các bác ý cứ bị cái bệnh lo xa, trong Amp có các loại đèn, chắc nó cũng gây nhiễu hết :D
XMOS của mình cũng 1 đèn on board luôn :D

dungsin_lqd

Well-Known Member

Em sài pi3 cài rune nhưng em gặp vấn đề kết nối wifi. Xin hướng dẫn.tks

Bên trên