Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

ChromeCast dùng Wifi ac muốn ngon thì phải có router Wifi ac nữa cơ a
Shield TV có tích hợp GoogleCast (hay ChromeCast) dùng ngon .

Của em là Dlink-860L nó là 802.11ac dạ 1200Mbps thôi ạ.
http://www.dlink.com/uk/en/home-solutions/connect/routers/dir-860l-wireless-ac1200-dual-band-gigabit-router

E xài được hơn 2 năm thì phải :)

Tuần trước sim của e lên 4G đo tại chỗ Q.1 được 120Mbps rồi a.
cùng lúc sếp cty cũ e share hình + đồ chơi nói mới gắn tv cáp bên Sin lên 1Gbps = 1024Mbps thiệt luôn rồi a ;)

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Sao link mua LT1083 bị lỗi rồi. Bên ngân hàng thông báo không giao dịch được.

smallgent

Well-Known Member

Mình mới thử vẫn ok mà @zeze , hay bạn mua chỗ khác ;)

Efficient LT1083 PRO Linear adjustable regulated DC power supply finished board http://s.aliexpress.com/YvyUfuU7

linh0983

Well-Known Member
Bác xem router này mua được ko vậy .
http://vi.aliexpress.com/item/A2004...0540.html?isOrigTitle=true&isOrig=true#extend

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: Totolink nhãn hàng của Korea thì Viettel xài gắn cho khách hàng line internet cáp quang kể từ cuối 2014, đầu 2015 đó a, nên a chạy ra Viettel Store ( cách vp cty a khoảng 500m hướng 2 giờ ;) ) xem xem có bán ko, e đã thấy cái có 2 antenna đứng chổng giống vậy rồi còn 4 thì chưa ;). E đã xài cái chỉ 1 antenna thấy rất ngon phối với tháp Dlink-860L nói nãy.

Cái router kia cổng usb màu đó e đoán chỉ 2.0, nếu màu xanh dương thì 3.0 làm 1 giàn usb 3.0 cắm vào có thể browse nhạc, phim như NAS + đồng bộ với cloud luôn. Cái 860 của e là 3.0 có nghịch qua rồi nhưng giờ để làm cảnh do đồ chơi chưa đủ lắm.

À hình a e nhìn ko rõ, a nên phải chơi cái router Tololink / sợi cáp quang mà cục ODF nó cắm / chui vào router luôn thì mới là hàng mới nhất nhé. Cổng màu vàng có lẽ là WAN thì cũng bình thường. Cũng chả quan trọng lắm mấy cái e vừa nói mà quan trọng là phát xa, mạnh, ổn là được.

nsnhd

Well-Known Member

Mình có cắm thử USB vào cái router wifi GW040 để share thì nó chỉ nhận đuôi wav, mp4 thôi. Các đuôi flac, mkv nó ko nhận. Ngoài ra thì nó còn tự tạo ra các file info. Vậy là do con router nhà mình hay mấy con của các bạn cũng vậy ?

smallgent

Well-Known Member

@nsnhd: do khả năng con chip trên router của bạn thôi, hoặc cũng có khi do fw chưa nâng cấp. Một số router còn dùng fw khác để up cho nó chạy còn ngon hơn fw gốc. Chắc ko bàn router nữa trong topic về Rune :)

zeze

Well-Known Member

@smallgent: Hồi chiều chạy ra ngân hàng, họ bảo do mình chưa đăng ký thông báo giao dịch gì đó qua ĐT. Mình mới đăng ký luôn. Giờ mở trong AliExpress thì như hình dưới. Vậy là chuyển tiền được rồi thì phải (Tab Pay Success in đậm) ? Làm sao biết được hàng nó đã được xuất và nằm ở đâu đó ??

smallgent

Well-Known Member

Mình đang trên đt nên ko nhìn thấy hình bạn. Nếu bạn up hình lên mấy trang web như photobucket thì có thể xem. Để mình xem trên máy tính có gì tư vấn cho bạn cho đến xong... I promised ;)

Chiều mình đi làm về sớm vì biết hôm nay họ giao cái board thứ hai :) ... mới gắn xong giờ nguồn cấp của mình ngon lắm rồi vì phân bổ năng lượng cấp như vầy:

R-core ra nhánh 1: C2 / usb wifi / board dac PCM5102 / ES9023

R-core nhánh 2: RP2 / usb wifi / DAC+ / 1 cổng usb ra USB DAC SMSL M8 (cấp nguồn xuyến riêng 9VDC)

...xong bất chấp mọi giới hạn :D

...giờ có nhiêu xu gôm gôm e qua bển xách về amp McIntosh :))

NamkingWIN

Active Member

@smallgent: Hồi chiều chạy ra ngân hàng, họ bảo do mình chưa đăng ký thông báo giao dịch gì đó qua ĐT. Mình mới đăng ký luôn. Giờ mở trong AliExpress thì như hình dưới. Vậy là chuyển tiền được rồi thì phải (Tab Pay Success in đậm) ? Làm sao biết được hàng nó đã được xuất và nằm ở đâu đó ??

Thanh toán thành công rồi đó a. Chỉ chờ thằng kia ship hàng cho a thôi, khi nó ship thì nó sẽ cung cấp cho a tracking number để a track xem hàng a đi tới đâu rồi :)
A chat với nó xem pack thêm 2 cái board nữa được ko, cho e ké ấy mà :D

smallgent

Well-Known Member

@zeze: ok mình thấy rồi ! vậy là giao dịch trả tiền đã xong và người bán cũng nhận được tiền rồi. Như trong hình thì người bán sẽ ship hàng đi cho bạn trong hạn 6 ngày ...giờ ...phút...giây (đếm lùi) ...trước giờ mình order hôm trước hôm sau họ ship à, có 1 lần order hồi đêm, trưa hôm sau họ ship hàng. Chắc mai họ ship cho bạn thì sẽ thấy tình trạng là hàng đã chuyển (shipped) thì lúc đó sẽ có số vận đơn để theo dõi xem hàng đi đến đâu (tracking number). Trước giờ mình order thì khoảng 10-14 ngày là nhận hàng. Giờ bạn chỉ có nước nghe nhạc chờ 2 cái board đó về :)

zeze

Well-Known Member

Thanh toán thành công rồi đó a. Chỉ chờ thằng kia ship hàng cho a thôi, khi nó ship thì nó sẽ cung cấp cho a tracking number để a track xem hàng a đi tới đâu rồi :)
A chat với nó xem pack thêm 2 cái board nữa được ko, cho e ké ấy mà :D
Bác chat dễ lắm. Bác chụp cái hình mình post, chat với nó là nó chịu bán giá 8$ à. Tại mình đặt 2 board rồi, giờ đặt thêm 2 board nữa sợ nó nhầm lẫn tùm lum.

smallgent

Well-Known Member

Đang thấy cái nút nhấn nguồn on / off đẹp quá mà $5.13 ...ở VN thì ko có...mắc quá :D

chipno

Active Member

C2 + AK4495SEQ dual gọi là hi end chưa bác !

smallgent

Well-Known Member

Haha nên là "born to serve" thay vì "born to compete" ;) bạn @chipno ơi ... có gì chơi nấy, cảm thấy phê, sướng là được chứ cái tai nhỏ mình nghe high-end mà source + transport "chưa tới" cũng "hay lắm" đấy :))

Mấy ae đặt C2 sao chưa thấy ai báo hàng về ta ;)

chipno

Active Member

c2 của mình đặt ngày 13/7 chắc gần về. bác chỉ mình làm NAS bằng C2 đi

smallgent

Well-Known Member

đặt 13/7 thì về rồi bạn ơi !

Tưởng bạn mua về nghe nhạc play Rune giống mình chứ. NAS thì cài LibreELEC mình đã thử ok rồi.

Mình có đúng 1 cái C2 đang để chơi Rune nghe nhạc nên chưa thử cài Ubuntu làm NAS nữa.

chipno

Active Member

cùng bo dac giữa C2 và Pi .chạy Rune nghe có khác k bác. mình định cài kodi lên C2

smallgent

Well-Known Member

Mấy board dòng SBC này cấu hình, chất lượng linh kiện, chuẩn gia công đều đạt, vượt ngưỡng xử lý các file audio nên đóng vai trò transport nên theo mình ko liên quan đến chất âm.

Chất âm như nào chính là do board dac và chất lượng nguồn cấp. Nếu cùng 1 board dac thì chất âm khác biệt chỉ còn do nguồn cấp.

Các bản Rune cho RP do phát triển lâu rồi nên nó chơi trên RP2/RP3 ổn hơn nên bạn cài Rune trên RP, còn C2 cài LibreELEC xem phim kiêm NAS là ok. Mình nói vậy thôi chứ hiện nay mình chạy Rune trên C2 chơi nhạc cũng khá ổn, thỉnh thoảng chỉ mất điều khiển chút nhưng nhạc vẫn play ok, team Rune đã nói rồi bản Rune đầu trên C2 vẫn đang chạy ở Dev mode nên hơi chậm xíu. Hy vọng bản sau ok hơn.

@linh0983, @khoaikhet chia sẻ thêm về C2 cho ae biết với. Mình quên nick rồi hình như còn 2-3 bạn cũng có C2.

Chỉnh sửa lần cuối:

NamkingWIN

Active Member

Làm NAS thì mua mấy cái motherboard mITX đi bác chipno ơi, có nhiều cổng sata cho bác gắn HĐ. Chứ lấy C2 làm NAS thì uổng cái cổng hdmi 2.0 quá!

Bên trên