Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

quatmo

Well-Known Member
Dạ Chromcast Audio có optical, bước đầu em sẽ dùng đường này trước.

Báo cáo với mí anh là em mới lấy được em này rồi :cool:

Lúc đầu em tính lấy CEC DA53N, đã hẹn với anh kia cuối tuần giao lưu. Ngờ đâu lại thấy em Atoll này, test sơ thấy ưng ý quá nên hốt luôn.

Atoll Dac100SE

Chúc mừng bác nhận được đồ ưng ý!

quatmo

Well-Known Member
Để NAS bớt quá tải/CPU/Network, tuần tới mình sẽ Publish Onedrive 5T. Các bác có thể dùng RaiDrive để mount vào Windows + nghe Roon/download.
Hiện đã upload xong 95% folder DEEZER (từ NAS) và từ TIDAL local. Sẽ upload dần QOBUZ..
Từ lúc có Onedrive 5T, mình vẫn connect liên tục vào từ 2 IP khác nhau để nghe/upload. Cho đến nay đều ổn.

Mời các bác PM để mình gửi User/Pass của ONEDRIVE MUSIC

----------------------------
Tham khảo thêm:

1. ĐĂNG KÝ TK ONEDRIVE 5TB [xem ở đây]
Nếu đăng ký không được thì thay thế bằng cách dùng đc email này: http://od.obagg.com

2. ĐỒNG BỘ (COPY) từ 5TB Music sang 5TB [xem ở đây]
Hiện tại tool mover.io chỉ cho user khu vực Bắc Mỹ sử dụng vì vậy cần làm cho trình duyệt hiểu là đang truy cập từ Mỹ: Cách đơn giản nhất là cài trình duyệt Opera rồi Active VPN lên (miễn phí) rồi đăng ký/đăng nhập sử dụng.

3. TÀI KHOẢN ONEDRIVE THÀNH Ổ ĐĨA (mount) MÁY TÍNH [xem ở đây]
Cài vào máy, đăng ký/đăng nhập + Add TK ONEDRIVE MUSIC
Sau khi mount xong sẽ như ổ đĩa máy tính, truy suất copy file/download, add roon nghe...

Hiện đã upload xong DEEZER, FLAC,WAV. Folder TIDAL, QOBUZ... sẽ được cập nhật dần dần, đồng thời sẽ Clone nhiều Ondrive khác nhau (Đồng bộ copy).

Update 1:
Trên điện thoại Android - các bác có thể dùng App: CloudPlayer để add TK ONEDRIVE MUSIC vào nghe, nó sẽ scan dần dần, trong menu của App -> Folder.
Nó sẽ tải Metadata và Cover Art về, sẽ chiếm dụng khá nhiều không gian trong máy... (có bác nào thống kê được hết dung lượng bao nhiêu không?), nó không tải nhạc về máy trừ khi nhấn chọn Keep Offline.

Các bác lưu ý: Sau khi scan, mỗi folder/file có menu dấu 3 chấm, không nhấn Delete trong menu 3 chấm. Delete nó sẽ hỏi Delete from Cloud - chấp nhận là delete mất luôn trên ONEDRIVE MUSIC.
[Xem ở đây] . Nếu muốn Delete thì chọn Ban Folder là được [Xem ở đây]

Trên máy tính dùng Roon scan add vào nghe tốt (Scan liên tục tầm 2 ngày - 2 đêm 2TB,
(mạng đủ nhanh mới nghe không vấp).

Chỉnh sửa lần cuối:

chautranthanh

Well-Known Member

Lúc đầu em tính lấy CEC DA53N, đã hẹn với anh kia cuối tuần giao lưu. Ngờ đâu lại thấy em Atoll này, test sơ thấy ưng ý quá nên hốt luôn.

Chúc mừng bác có đồ chơi mới nghe Tết ! Sẵn bác thử xem IPhone USB to DAC xem sao? Mình cho bác biết là IPhone 7 Plus thua IPhone X khá xa nhé!

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member

Anh vẫn xài Chromecast Audio ( Có Optical out) cho DAC mới.
Anh tham khảo nơi này. Thêm Coaxial Out

Chỉnh sửa lần cuối:

dongochoan

Active Member
Mời các bác PM để mình gửi User/Pass của ONEDRIVE MUSIC

Em đăng nhập được vào OneDrive Music của bác quatmo rồi ạ, cám ơn bác rất nhiều.

Các bác giúp em ca này với: trên điện thoại Android em đăng nhập OneDrive bằng accout của bác quatmo trên ứng dụng OneDrive được ngay, nhưng trên BubbleUPnP em không thể đăng nhập vào được, sau khi nhập tên tài khoản của bác quatmo nó cứ báo "Tài khoản Microsoft không tồn tại. Hãy nhập một tài khoản khác hoặc tạo một tài khoản mới", thế mới buồn chứ? Trong khi đó tài khoản Tidal em nhập được ngay ạ

quatmo

Well-Known Member
Em đăng nhập được vào OneDrive Music của bác quatmo rồi ạ, cám ơn bác rất nhiều.

Các bác giúp em ca này với: trên điện thoại Android em đăng nhập OneDrive bằng accout của bác quatmo trên ứng dụng OneDrive được ngay, nhưng trên BubbleUPnP em không thể đăng nhập vào được, sau khi nhập tên tài khoản của bác quatmo nó cứ báo "Tài khoản Microsoft không tồn tại. Hãy nhập một tài khoản khác hoặc tạo một tài khoản mới", thế mới buồn chứ? Trong khi đó tài khoản Tidal em nhập được ngay ạ

Hiện tại BubbleUPnP chỉ hỗ trợ tài khoản dạng OneDrive Personal không hỗ trợ loại Onedrive business (Onedrive 5TB anh em ta đang dùng) á bác.

tml3nr

Moderator
Có thế chứ chúc mừng bác tậu được một chú như ý trong lúc này chơi audio trước sau gì sớm hay muộn cũng . . . . . . . . Một lần nữa chia vui cùng bác a . Hi Hi hi . o_O

P/S : Mình mới xem qua ngon a . o_O
http://thehbproject.com/en/reviews/158/0/Atoll-DAC100SE

Chúc mừng bác nhận được đồ ưng ý!

Để lại con Chromecast cho tôi là khỏi lăn tăn kk

Chúc mừng bác có đồ chơi mới nghe Tết ! Sẵn bác thử xem IPhone USB to DAC xem sao? Mình cho bác biết là IPhone 7 Plus thua IPhone X khá xa nhé!

Dạ cảm ơn các anh và cả nhà. Nghe hay hơn mong đợi các anh ui :D

Em xin kể tiếp ạ. Sau khi chốt lại các dac trong khả năng mua được, em focus vào PCM1796:

Em nghĩ là kiếm cec da53n hoặc arcam irdac. Không nghĩ tới Altoll vì thường đồ Pháp ở VN ít thấy.

Ai ngờ đt một vòng các shop, thì đang có sẵn Atoll dac100se. Search một vòng trên web thấy thôm thôm, hỏi thăm anh bạn đã dùng qua vài món của hãng này ảnh nói OK, tiếng nhẹ nhàng kiểu Châu Âu. Chạy tới test sơ một vòng với andoid box out coaxial là em nghe thấy có vẻ hấp dẫn. Dac còn y như mới nên em hốt luôn.

Trước mắt thấy ok lắm các anh ạ, tiếng ngọt và thanh thoát lắm. Không thấy lạnh lẽo và hẹp không gian như trước đây em test trên các thứ khác.

Trước mắt em dùng cục sạc Asus huyền thọi đầu mùa pi (Lại nhớ tới anh @smallgent, không biết ảnh đâu rồi). Dây optical thì có sẵn sợi Audioquest Forest mua lúc trước.

Như ý bà cụ các anh ơi :D

À em off cái "Full dynamic range" thì tiếng nó dịu hơn tí. Bật lên tiếng hơi mệt tai, chắc tại amp và loa bèo nên không đáp ứng được:

"​

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Anh vẫn xài Chromecast Audio ( Có Optical out) cho DAC mới.
Anh tham khảo nơi này. Thêm Coaxial Out

Chromecast Audio có loại loại có loại ko a . Như chú Chromecast Audio của mấy nhỏ trong ct ko có bác a . Phải chế thôi mà đã chế cho ra coax luôn . :D

Vậy có cửa nào chế được cho ChromeCast Audio ra coax không anh nhỉ o_O

Giờ nếu muốn có coaxial là phải mua Onkyo NS-6130 :confused:

tml3nr

Moderator
Vậy hả bác, buồn ghê. Vậy là lại phải dùng cách cổ điển rồi bác ạ.

trên ăn-roi, bác dùng app cloudplayer - có luôn bản "có bản quyền" - dùng ngọt với onedrive business
bác đọc theo link này nhé
http://www.hdvietnam.com/threads/ra...ot-trai-nghiem-nghe-nhac-moi.1174389/page-757
Em mua được bản CloudPlayer Premium giá rẻ chạy Onedrive 5T ngon đó anh :rolleyes:

- Bản IOS mắc quá em không dám thử. Bản free thì không support cloud

- CloudPlayer anhdroid chạy onedrive chùa 5T ngon anh ạ.

tml3nr

Moderator
Em sẽ tìm dây USB test thử iPhone và Android phát sang dac xem thế nào ạ.

Em test thử bluetooth loa Bose mini 2: iphone 5s, ipad air 1 và iphone 7. iphone 7 tiếng hay nhất :oops:

Có vẻ như đồ apple càng mới tiếng càng hay :eek:

Bên trên