Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

NamkingWIN

Active Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Trong boot/config.txt ko có dòng đó bác ơi, nó chỉ có dòng này thôi: dtoverlay=hifiberry-dac
Gửi bác file config của e.

smallgent

Well-Known Member

Chính nó đó ! Mình ... nãy đang ngoài cafe vỉa hè ăn hột vịt lộn :D

NamkingWIN

Active Member

e chỉnh rồi bác ơi, vào MPD chuyển sang HiffiberryDAC(I2S) nhưng ko nghe thấy gì cả bác, mở volume trêm ampli thì nghe tiếng xì thôi ah!

smallgent

Well-Known Member

Nãy làm xog có reboot lại chưa. Tắt đi coi lại các dây cắm cho chắc rồi mở lại xem.

NamkingWIN

Active Member

e reboot lại rồi mới có cái mục chọn I2S đó bác, nãy giờ reboot mấy lần rồi!

smallgent

Well-Known Member

Rút chân đang cắm GND board dac đưa lên cũng chân GND phía trên nó xem.

NamkingWIN

Active Member

Cũng vậy afh bác ơi, nghe rè rè, chả biết sao nữa :(

smallgent

Well-Known Member

Khi ssh hồi nãy bỏ dấu # trên dòng dtoverlay=hifiberry-dac thì giờ mở ra bỏ dấu # vào lại đầu dòng đó, rồi chuyển dòng dưới bỏ dấu # của đầu dòng dtoverlay=hifiberry-dacplus rồi save lại, khởi động lại thử xem

Mình nghĩ chip pcm1502 phải là plus ;) vì cái ko có plus là chip ess :)

NamkingWIN

Active Member

e set lại thì giờ ko có mục chọn HIfiberry luôn rồi bác?

smallgent

Well-Known Member

Theo đúng hướng dẫn chỉ 2 dòng đó thôi. Gửi lại mình link nơi bạn mua. AliExpress?

Bạn thử ghim thêm 1 sợi từ pin 39 trên RP2 sang chân GND còn lại trên board dac rồi thử lại xem.

smallgent

Well-Known Member

A xem kỹ rồi :
- nối đầu pin đúng
- chọn cái hifiberry-dac (ko có plus)
- nguồn : ko lẽ nó đòi nguồn ngoài

Chỉnh sửa lần cuối:

phithien

Well-Known Member

Bác nối DAC với pi theo cách của em thử xem
- Board 5102(BCK) đến pin 12 (RP2)
- Board 5102(DATA) đến pin 40 (RP2)
- Board 5102(LRCK) đến pin 35 (RP2)
- Board 5102(GND) đến pin 39 (RP2)

Cặp chân này cấp nguồn:
- Board 5102(GND) đến pin 6 (RP2)

- Board 5102(VCC) đến pin 2 (RP2)

Theo em tìm hiểu thì Raspberry nối qua cổng i2s như vậy. Raspberry ko dùng MCLK nên sẽ bỏ qua chân MCLK khi nối với DAC. Và như anh #smallgent nói Dac 1502 có thể là Dac plus. Cái Ess 9023 của em là DAC :D

Còn nguồn ngoài thì có thể ko cần. Vì thật ra những DAC gắn vào Raspberry qua 40 chân GPIO đều là cách nối I2S. Chỉ dùng vài chân. Các chân còn lại trang trí là chính :D

smallgent

Well-Known Member

Bên Rune nói a bỏ MCLK (như @phithien nói vì sẽ dùng clock trên board) thì a đâu có đấu trên hd trên đâu + bỏ phần GND nối đến pin 6 của RP2 sẽ nghe hay hơn vì giảm khả năng nhiễu ground loop (nếu có).

Hiện mình đang dùng Pi3, dùng card 2 HIFI DiGi+ Digital Sound Card I2S SPDIF Optical Fiber
http://www.aliexpress.com/item/Raspberry-Pi-2-HIFI-DiGi-Digital-Sound-Card-I2S-SPDIF-Optical-Fiber-Case-for-Raspberry/32601934275.html?spm=2114.13010208.99999999.361.Tq1OtN
để xuất ra Dac ngoài qua đường coaxial, Dac dùng chip WM8782s, mình thấy mọi người khen Dac+ nên không biết PCM5122 trong Dac+ và WM8782s con nào hay hơn, mình hay nghe vocal, nhạc Việt. Mình thấy trên aliexpress thấy có con dac này HIFI DAC I2S Interface Special
http://www.aliexpress.com/item/Raspberry-pi-2-HIFI-DAC-I2S-Interface-Special-HIFI-DAC-Audio-Sound-Card-Modulecompatible-raspberry-pi/32652350376.html?spm=2114.13010208.99999999.273.Tq1OtN
giá của nó rẻ hơn con hifiberry dac+, không biết chất lượng của nó có khác so với dac+ không? Nhờ các bác tư vấn giúp, cảm ơn nhiều

inlexus

Active Member

Hiện mình đang dùng Pi3, dùng card 2 HIFI DiGi+ Digital Sound Card I2S SPDIF Optical Fiber
http://www.aliexpress.com/item/Raspberry-Pi-2-HIFI-DiGi-Digital-Sound-Card-I2S-SPDIF-Optical-Fiber-Case-for-Raspberry/32601934275.html?spm=2114.13010208.99999999.361.Tq1OtN
để xuất ra Dac ngoài qua đường coaxial, Dac dùng chip WM8782s, mình thấy mọi người khen Dac+ nên không biết PCM5122 trong Dac+ và WM8782s con nào hay hơn, mình hay nghe vocal, nhạc Việt. Mình thấy trên aliexpress thấy có con dac này HIFI DAC I2S Interface Special
http://www.aliexpress.com/item/Raspberry-pi-2-HIFI-DAC-I2S-Interface-Special-HIFI-DAC-Audio-Sound-Card-Modulecompatible-raspberry-pi/32652350376.html?spm=2114.13010208.99999999.273.Tq1OtN
giá của nó rẻ hơn con hifiberry dac+, không biết chất lượng của nó có khác so với dac+ không? Nhờ các bác tư vấn giúp, cảm ơn nhiều
Bác phithien trên này dùng con PCM5122 đấy bác, trên taobao có người bán 130 tệ đắt hơn link của bác.

phithien

Well-Known Member

Mình chỉ có DAC+ PCM5122 và DAC Ess9023 nên ko biết nó có hay hơn DAC Wm8782s ko

smallgent

Well-Known Member

Hì hục mãi cuối cùng phát hiện ra chuyện tào lao thiệt ... vụ đảo 2 pin DAT / BCK trên board dac PCM1502 là hướng dẫn không đúng kiểu "sai hệ thống" sai từ cái board đầu tiên sai xong tụi bán hàng cứ thế copy tràn lan qua mạng nêu trong phần mô tả hàng hóa trong khi các board bán sau này đã chỉnh lại đúng rồi!

Mình và @NamkingWIN đã đấu các pin đúng như trên board và e dac PCM1502 đã hót :D :D :D

Dùng cáp Dupont ghim các đầu pin

Chụp gần các đầu pin ...xa xa là DAC+

Xong...hót :)

Chỉnh sửa lần cuối:

NamkingWIN

Active Member

Hehe, cám ơn a Dũng đã nhiệt tình giúp đỡ :)

smallgent

Well-Known Member

@SommonerHQ: link đầu của bạn là board gắn thêm cho RP ra 2 cổng Optical và Coaxial để đưa tín hiệu kts ra DAC ngoài = giống DIGI+. Còn link sau giống i chang DAC+ vì cũng chip pcm1522... @phithien đang chơi board này.

small bác có thể cho chính xac pin giữa pi và dac pcm5102 ko bác. của mình vẫn ko hót chút nào

Bên trên