Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Đợi tin bác, được thì em qua Rune
Bác @tml3nr là big fan của Rune qua luôn khỏi chờ a .
Mình có 2 Raspberry + 2 adapter này và 4 thẻ nhớ : Rune Moode Volumio DietPi thích gì dùng nấy a . :p
https://vi.aliexpress.com/item/RPI-...32703893806.html?spm=a2g0s.9042311.0.0.YfueAI

tml3nr

Moderator
Tuyệt a . Chờ bác test lâu lắm bác show giải pháp cho ae em theo với . Rune thì vẫn là rune a . Một lần nữa chúc mừng bác . Bác show 4rum mình trước nhé ! :rolleyes:
Làm được mừng quá anh ạ. Nó hoạt động hoàn hảo. Phối hợp với MPD, AirPlay rất tốt và thao tác tự nhiên, không bị khó chịu.

Sáng nay em có test qua âm thanh của Spotify Connect / Rune. So sánh cùng 1 bài với 3 cách sau. Thiết bị gồm có iPad Air 1, Pi2, Rune 0.4-beta_20171120, Boss Dac, iPower.

1. Nhạc down về từ Spotify bằng software Sidify. Lấy về file Flac (để cho âm thanh cao nhất có thể). Phát bằng Rune MPD.

2. iPad play Spotify bằng app. Xuất ra Rune Spotify Connect.

3. iPad play Spotify bằng app. Xuất ra Rune Airplay.

Cách 1 và 2 tiếng gần giống nhau. Cách 2 tiếng chi tiết và nét hơn một ít.

Hơi bất ngờ ở cách 3. Qua AirPlay của Rune tiếng cũng rất tốt. Tiếng đầy và ấm. Độ nét và chi tiết không bằng hai cách trên nhưng nhìn chung rất dễ chịu. Có thể nói khoảng 9/10. (Các anh lưu ý là phát AirPlay âm thanh nhạy cảm với thiết bị phát. Nó khác nhau rất nhiều với những thiết bị khác nhau. Theo em đã test thì dùng iPad phát AirPlay là hay nhất.)

Em xin phép nhắc lại một chút về nguyên lý hoạt động của Spotify Connect cho các anh chưa rõ. Với cách này, khi mình chạy Spotify trên một app / software / web browser bất kỳ. Mình sẽ định cho nó xuất âm thanh ra thiết bị đang chạy Spotify Connect. Sau đó server Spotify sẽ chủ động đẩy playlist đang phát đó xuống thẳng Spotify Connect mà không lệ thuộc vào app phát lệnh play. Có nghĩa là sau khi bấm play trên iPad, mình turn off iPad đi thì nhạc vẫn phát ra Spotify Connect bình thường.

Em đang ở cty nên chưa có thời gian để viết tút. Em sẽ viết trong ngày hôm nay. Mong các anh hưởng ứng, cùng test để hoàn thiện nó.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Dạ làm được mừng quá anh ạ. Nó hoạt động hoàn hảo. Phối hợp với MPD, AirPlay rất tốt và thao tác tự nhiên, không bị khó chịu.

Sáng nay em có test qua âm thanh của Spotify Connect / Rune. So sánh cùng 1 bài với 3 cách sau. Thiết bị gồm có iPad Air 1, Pi2, Rune 0.4-beta_20171120, Boss Dac, iPower.

1. Nhạc down về từ Spotify bằng software Sidify. Lấy về file Flac (để cho âm thanh cao nhất có thể). Phát bằng Rune MPD.

2. iPad play Spotify bằng app. Xuất ra Rune Spotify Connect.

3. iPad play Spotify bằng app. Xuất ra Rune Airplay.

Cách 1 và 2 tiếng gần giống nhau. Cách 2 tiếng chi tiết và nét hơn một ít.

Hơi bất ngờ là ở cách 3. Qua AirPlay của Rune tiếng cũng rất tốt. Tiếng đầy và ấm. Độ nét và chi tiết không bằng hai cách trên nhưng nhìn chung rất dễ chịu. Có thể nói khoảng 9/10. (Các anh lưu ý là phát AirPlay âm thanh nhạy cảm với thiết bị phát. Nó khác nhau rất nhiều với những thiết bị khác nhau. Theo em đã test thì dùng iPad phát AirPlay là hay nhất.)

Em xin phép nhắc lại một chút về nguyên lý hoạt động của Spotify Connect cho các anh chưa rõ. Với cách này, khi mình chạy Spotify trên một app / software / web browser bất kỳ. Mình sẽ định cho nó xuất âm thanh ra thiết bị đang chạy Spotify Connect. Sau đó server Spotify sẽ chủ động đẩy playlist đang phát đó xuống thẳng Spotify Connect mà không lệ thuộc vào app phát lệnh play. Có nghĩa là sau khi bấm play trên iPad, mình turn off iPad đi thì nhạc vẫn phát ra Spotify Connect bình thường.

Em đang ở cty nên chưa có thời gian để viết tút. Em sẽ viết trong ngày hôm nay. Mong các anh hưởng ứng, cùng test để hoàn thiện nó.
Bấm thanks chưa đủ viết cho nó nồng ấm hơn !!! Bác viết tút sớm chiếu nay để tối mình thưởng thức a mong ae ủng hộ . Thanks ... :rolleyes:o_O:cool::(:p:D

tml3nr

Moderator
Bấm thanks chưa đủ viết cho nó nồng ấm hơn !!! Bác viết tút sớm chiếu nay để tối mình thưởng thức a mong ae ủng hộ . Thanks ... :rolleyes:o_O:cool::(:p:D
Dạ em muốn viết thật rõ để cho các anh em không rành cũng có thể làm được. Chứ dân vọc chuyên nghiệp như anh với mấy ông kia thì em chỉ cần viết ra 6 dòng lệnh là xong :p

PS: Báo cáo với các anh là em đã nộp bài ạ :rolleyes:

http://www.hdvietnam.com/threads/chia-se-mot-cach-setup-spotify-connect-tren-runeaudio.1389702/

Chỉnh sửa lần cuối:

phuoc0903

Member
Đây là module Bluetooth CSRA64125 xuất I2S vậy 3 pin LRCK , BCK và DATA tương ứng với 3 pin nào trên hình vậy các bác . Thanks ...

chipno

Active Member
Bên trên