Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

thebluewindows

Well-Known Member
USPS > Bưu điện HN,

Vì ở xa nên tôi gửi hồ sơ nhờ bưu điện làm thủ tục, trả thuế, phí cho họ.

Tôi có bộ mẫu, bác nào cần thì PM.
Mấy món miễn thuế thì khỏi.

Có vẻ USPS bị ăn hành chứ FedEx, EMS, ROYAL MAIL thì nhanh và thậm chí 2-4 triệu cũng miễn thuế luôn.
Bọn USPS khi về VN vẫn qua EMS thì phải. Hiện tại tất cả hàng chuyển phát nhanh đều làm thủ tục và nhận hàng ở Nội Bài nên cũng hơi bất tiện. Nếu gần thì tự làm hay nhờ làm/ thuê làm vẫn nhanh hơn ủy quyền họ làm vì họ không tư vấn, mình cung cấp thông tin sao họ làm vậy, vướng mắc thì đá bóng lại chủ hàng. Một ngày làm việc có khi cập nhật thông tin được 1, 2 lần :mad:
P/s: mà làm thủ tục HQ, hồ sơ chứng rất quan trọng, rõ ràng minh bạch thì nhanh, hồ sơ ko rõ ràng hoặc lủng củng, mâu thuẫn thì mệt đấy ạ :( Mắc cái mình ko chủ động đc việc này khi mua hàng ở website kiểu TMĐT.

thebluewindows

Well-Known Member
Xem online trên android box và pc bằng Kodi bản mod Hiếu Hiền chứ vào web xem chỉ muốn đập cái màn hình. Nếu chưa mua gì và đang có pc rồi thì cứ Kodi Hiếu Hiền trên pc là đủ tuyệt.
Có một số bác hay xem phim kiểu vào web (có lẽ do ko cần chất lượng cao hoặc do thói quen dùng trình duyệt internet chăng :eek: )
Xem phim online thì em chỉ xem qua Kodi (PC và Android) hoặc Libreelec (C2) (Em ko thích mấy cái logo của thương gia nên tự cài addons theo nhu cầu chứ ko chơi bản Kodi tùy chỉnh có sẵn ;) )
C2 thì được cái có hyperion nên bỏ cũng tiếc :p
AB thì thậm chí em cài cả Kodi và FTMC, một cái dùng trình player của kodi để tiện download phụ đề theo ý thích (với addon Xshare và addon nước ngoài như specto chẳng hạn), một cài móc mxplayer để hỗ trợ đa dạng codec (cái player của kodi chơi m2ts và BD iso ko ổn lắm)

Tamndsg

Member
Sau khi fdisk rune.jpg
Bác mở rộng thẻ nhớ chưa? nếu chưa thì làm như link

http://www.runeaudio.com/documentation/troubleshooting/extend-partition-sd/
Mình làm theo hướng dẫn đã mở rộng thẻ microSD card lên 32Gb như hình đính kèm, khởi động lại, nhưng sao chép lại nó vẫn báo lỗi như cũ

Tamndsg

Member
View attachment 257383
Mình làm theo hướng dẫn đã mở rộng thẻ microSD card lên 32Gb như hình đính kèm, khởi động lại, nhưng sao chép lại nó vẫn báo lỗi như cũ
Theo hướng dẫn bước cuối mình làm bừa
resize2fs /dev/mmcblk0p0
resize2fs /dev/mmcblk0p1
resize2fs /dev/mmcblk0p2
Cái cuối cùng resize2fs /dev/mmcblk0p2 nó ok, mount partition 2 vào và mình đã chép được file rồi, cám ơn bác @ko853 đã hướng dẫn

ko853

Well-Known Member
cái hướng dẫn đó ko chính xác lắm, có vài bước mình làm ko dc, đành làm bừa cuối cùng cũng ok hehe

do_long_khach

Well-Known Member
Nó có hàng tá trang để xem rồi, chả cần add gì đâu nên tôi cũng ko tìm hiểu vụ add. Nói chung dùng luôn bản cho pc là xong ko cần mua android box nữa nếu chỉ xem phim online

tml3nr

Moderator
Bác nào đã xài qua volumio, mở thêm topic Raspbbery PI + Volumio đi, mình thấy nó cũng có nhiều cái hay: free, chạy trên debian, dễ update (kernel,... apt-get update...), có thể cài thêm nhiều app khác: equalizer, cpu info,... Nó có thêm 1 số plugin lcd, ir remote, gpio controller... Và output đến 384khz với hifibery dac+, allo boss...
Giờ mở thêm một thread nữa sợ rối ạ :D

Lúc trước với Dac+ Pro và iqaudio Dac+, em thử Volumio 2.0, moode 3.1 thì thấy không thích bằng Rune. Nhưng gần đây có dịp thử các bản mới thì thấy hai em đó có thay đổi nhiều về âm thanh. Hôm nào rãnh em sẽ quay lại xem thế nào.

Volumio lúc này thấy có vẻ... năng động, ra bản mới liên tục. Website buôn bán nhộn nhịp, cũng vui. Ông moode thì chuyển sang thương mại, em lấy mấy bản mới của anh linh0983 về đủ số nhưng chưa có dịp thử kỹ, vì bản Rune 20170229 chạy với Boss Dac thấy cũng vừa tai.

Archphile có vẻ làm biếng. Đến giờ vẫn treo bảng 0.99.4c-beta-rpi3, bản này ra từ tháng 8/2016. Âm thanh của em này cũng có nét riêng.

Thanhvo31

Well-Known Member
Giờ mở thêm một thread nữa sợ rối ạ :D

Lúc trước với Dac+ Pro và iqaudio Dac+, em thử Volumio 2.0, moode 3.1 thì thấy không thích bằng Rune. Nhưng gần đây có dịp thử các bản mới thì thấy hai em đó có thay đổi nhiều về âm thanh. Hôm nào rãnh em sẽ quay lại xem thế nào.

Volumio lúc này thấy có vẻ... năng động, ra bản mới liên tục. Website buôn bán nhộn nhịp, cũng vui. Ông moode thì chuyển sang thương mại, em lấy mấy bản mới của anh linh0983 về đủ số nhưng chưa có dịp thử kỹ, vì bản Rune 20170229 chạy với Boss Dac thấy cũng vừa tai.

Archphile có vẻ làm biếng. Đến giờ vẫn treo bảng 0.99.4c-beta-rpi3, bản này ra từ tháng 8/2016. Âm thanh của em này cũng có nét riêng.

Mình cũng thử các OS, bắt đầu từ Volumio > Rune > Moode > PiMusicBox>Dietpi> Picoreplayer.
Do tai hay dàn máy, mình không phân biệt được sự khác biệt nhiều về nhạc tính, nhưng về góc độ kỹ thuật thì Rune mình vẫn cho là tốt nhất trong dòng MPD.
Rune có thể quét khoảng 3TB nhạc khoảng 1h qua NAS.
Volumio chạy mãi không xong, hay bị quét lại, Moode thì cũng dậm dờ, nhiệt độ mạch lên tới 86 độ.
Tuy nhiên do dòng Player trên kernel hơi chậm do phụ thuộc vào các Distro.
Dòng Renderer /Client (Squeezelite, Picoreplayer) cũng hay do nó đơn giản, gọn nhẹ, khỏi config rắm rối, kernel mới hỗ trợ card mới nhanh.
Vụ quản lý thư viên giao cho music server như : Minimserver, LMS, Asset UPnP, Emby, Plex Media Server, quét rất nhanh.

Dietpi hôm trước cũng cứu được mấy board Orange Pi Zero, làm Renderer khá ngon.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Tiện đây em đang định có dự án làm tool RIP tự động nhiều File NRG sang FLAC.
Nếu vài File thì foobar2000 làm bằng tay nhưng hàng trăm file thì hơi oải.
Các bác có cao kiến gì không?

tml3nr

Moderator
Tiện đây em đang định có dự án làm tool RIP tự động nhiều File NRG sang FLAC.
Nếu vài File thì foobar2000 làm bằng tay nhưng hàng trăm file thì hơi oải.
Các bác có cao kiến gì không?
NRG sang Flac thì trước giờ em hay dùng cách này:

- Dùng DAEMON Tools mount lên thành 1 CD ảo.

- Dùng Sony Sound Forge Pro rip xuống HDD thành từng file Flac.

Cách này có cái hay là nó tra được music database của Gracenote. Đây là data có nhiều nhạc Việt nhất. Mình bớt được một phần công đoạn nhập tag ID. Trong lúc rip mình nhìn thấy được waveform, có lỗi là biết được liền.

Sau cùng dùng Tag&Rename để o bế tag ID, artwork lần cuối.

Nếu muốn làm tự động anh thử tham khảo command line của UltraISO. Mình làm một file batch, gán biến vô cho nó extract ra wav. Rồi dùng dbpoweramp convert sang Flac. Nhưng sau đó edit tag ID từ file trắng oải lắm.

https://www.ezbsystems.com/ultraiso/cmdline.htm

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Về vụ Audio OS của Pi, sau khi xài Rune, Volumio, Moode, Picoreplayer, Dietpi

Mình cũng thử các OS, bắt đầu từ Volumio > Rune > Moode > PiMusicBox>Dietpi> Picoreplayer.
Do tai hay dàn máy, mình không phân biệt được sự khác biệt nhiều về nhạc tính, nhưng về góc độ kỹ thuật thì Rune mình vẫn cho là tốt nhất trong dòng MPD.
Rune có thể quét khoảng 3TB nhạc khoảng 1h qua NAS.
Volumio chạy mãi không xong, hay bị quét lại, Moode thì cũng dậm dờ, nhiệt độ mạch lên tới 86 độ.
Tuy nhiên do dòng Player trên kernel hơi chậm do phụ thuộc vào các Distro.
Dòng Renderer /Client (Squeezelite, Picoreplayer) cũng hay do nó đơn giản, gọn nhẹ, khỏi config rắm rối, kernel mới hỗ trợ card mới nhanh.
Vụ quản lý thư viên giao cho music server như : Minimserver, LMS, Asset UPnP, Emby, Plex Media Server, quét rất nhanh.

Dietpi hôm trước cũng cứu được mấy board Orange Pi Zero, làm Renderer khá ngon.
Chính xác ạ. Một trong những cái làm em thích Rune nhất là MPD của nó. Scan nhanh, ít bị các lỗi lặt vặt trong việc hiển thị album, tag ID trên các remote app.

Lúc đầu em cũng mê mô hình LMS/squeezelite, upnp. nhưng sau này thích MPD hơn, vì nó gọn :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Boss DAC hay ngoài mong đợi bác @Thanhvo31 ạ, cũng lạ là nó vừa tai e hơn cái Dac rời giá gần chục củ mới chết chứ. Để e ngẫm thêm một thời gian nữa xem sao :)
Cái đó chẳng qua chỉ là cảm giác ban đầu thôi anh ạ. Lúc mới gắn vô em nghe thấy cũng hay lắm, nhưng sau khi burn khoảng 2 tuần, nghe kỹ lại thì thấy nó... còn hay hơn :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Tamndsg

Member
http://runeaudio.local là địa chỉ mình gõ trên browser của PC để remote control Rune trên Pi anh ạ.
Mình nhập thẳng địa chỉ ip của runeaudio luôn 192.168.5.1
Khi cắm nguồn pi 3 cài sẵn bản RuneAudio version 0.4-beta nó sẽ có một mạng wifi tên RuneAudioAP, dùng máy tính laptop hoặc smartphone truy cập vào điểm wifi đó, nhập password là RuneAudio (đúng các ký tự viết hoa). Dùng trình duyệt web nhập vào thanh địa chỉ 192.168.5.1 nó sẽ vào Rune Audio

Thanhvo31

Well-Known Member
Boss DAC hay ngoài mong đợi bác @Thanhvo31 ạ, cũng lạ là nó vừa tai e hơn cái Dac rời giá gần chục củ mới chết chứ. Để e ngẫm thêm một thời gian nữa xem sao :)

Nên tổ chức test mù chứ vụ tự sướng coi như xoa snake oil.
Đợt tới này mình có đặt 2 con isolator của ALLO. Hy vọng nó đáng tiền.

Bác @trung224 isolator của iancanada đã hót chưa bác.

Bên trên