Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tongle

Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Rune co thich ung voi Pi3 khong may ban. Hinh nhu chi co Pi2 thoi.

saimon

Member

Volumio hình như hết được hỗ trợ rồi giờ họ chuyển qua Rune. Volumio bạn làm sao để audio out ra 3.5mm headphones vậy? Dùng ssh? Khoản này RuneUI chỉnh chọt trực tiếp luôn có vẻ dễ cho user hơn.

Mình ko dùng jack 3.5 vì nó dở lắm. Bạn muốn dùng jack 3.5 thì ssh rùi gõ:

sudo amixer cset numid=3 1

linh0983

Well-Known Member
Bác cho hỏi Raspberry Pi 3 mode B có chơi được ko vậy ? Thanks ...

dante04

Well-Known Member

Bác kiếm lấy 1 em nettop không quạt atom, bỏ ổ cứng ra hoặc thay bằng SSD, rẻ bèo, im phăng phắc

e thì đã có 1 em nuc không quạt rồi nhưng so sánh khi nghe với daphile thì trên máy tính cấu hình cao nghe vẫn hay hơn, nên e muốn thử sang NUC, nói chung là chơi gì thì chơi chất lượng âm thanh vẫn là tiêu chí cao nhất

smallgent

Well-Known Member

Rune co thich ung voi Pi3 khong may ban. Hinh nhu chi co Pi2 thoi.

Chạy tốt bạn nhé ! Chỉ là Pi3 64 bit nên họ đang tối ưu dần các bản OS cho nó. Ngoài ra có ghi nhận lỗi nhỏ nữa giữa kết nối wifi và bluetooth và họ đang tìm lỗi để fix. Nhưng tắt bluetooth đi thì wifi bình thường. Pi3 cấu hình mạnh chắc chắn là lựa chọn chứ ko ai lại chọn Pi 2 lúc này nữa !

Tham khảo thêm : http://www.runeaudio.com/forum/the-raspberry-pi-3-t3256-130.html

smallgent

Well-Known Member

Mình ko dùng jack 3.5 vì nó dở lắm. Bạn muốn dùng jack 3.5 thì ssh rùi gõ:

sudo amixer cset numid=3 1

Mình có nghe nói nhưng chưa thử Volumio lần nào vì đọc diễn đàn Volumio biết họ hết hỗ trợ từ cuối 2014. Khi bạn nói ở post trước mình tò mò thử gấn 1h đêm qua thấy UI của nó không bằng Rune.

Trên Rune chuyển audio out mặc định là 3.5mm stereo jack out hoặc hdmi

Rune thì chỉnh mức volume mặc định của audio out bằng lệnh ssh như sau:
(cắm bàn phím chuột vào RP, cắm cáp hdmi ra màn hình)

Login: root
Pass: rune
alsamixer
dùng phím mũi tên chỉnh mức volume theo mình mức 86/100 là tối ưu nhất.

smallgent

Well-Known Member

daphile dựa theo mã nguồn của squeezebox, trên RP có picore cũng dựa theo mã nguồn này đó bác:
https://sites.google.com/site/picoreplayer/home support cả RP 3

Bạn thử cái này chưa? Mình nghĩ nó ko có UI như Rune. Như mình nói Rune hay ở chỗ nó là player trên RP, còn tương tác trên smartphone nên rất thuận tiện. Bạn có thể setup 8 cái RP/Rune cho 8 phòng và dùng chỉ 1 smartphone điều khiển.

tongle

Member

Minh da choi nhac tren Rune roi nhung khong ket noi duoc voi NAS. Ban nao co bi qua vu nay thi chi giup minh voi. Cam on nhieu.

dante04

Well-Known Member

Điều khiển bằng smartphone bằng soft hoặc web bình thường mà bác

saimon

Member

Mình có nghe nói nhưng chưa thử Volumio lần nào vì đọc diễn đàn Volumio biết họ hết hỗ trợ từ cuối 2014. Khi bạn nói ở post trước mình tò mò thử gấn 1h đêm qua thấy UI của nó không bằng Rune.

Trên Rune chuyển audio out mặc định là 3.5mm stereo jack out hoặc hdmi

Rune thì chỉnh mức volume mặc định của audio out bằng lệnh ssh như sau:
(cắm bàn phím chuột vào RP, cắm cáp hdmi ra màn hình)

Login: root
Pass: rune
alsamixer
dùng phím mũi tên chỉnh mức volume theo mình mức 86/100 là tối ưu nhất.

Volumino chuẩn bị ra ver 2 cho P3 đó. Đang cho chạy thử nghiệm.

smallgent

Well-Known Member

Minh da choi nhac tren Rune roi nhung khong ket noi duoc voi NAS. Ban nao co bi qua vu nay thi chi giup minh voi. Cam on nhieu.
Bạn nói rõ xem bạn kết nối từng bước như nào rồi bị lỗi gì? Để chắc chắn bạn cài ứng dụng này trên smartphone https://play.google.com/store/apps/details?id=com.asus.filemanager rồi thử truy cập phần network xem có vào được NAS không? Nếu truy cập được mình sẽ hướng dẫn tiếp cách kết nối với Rune.

tongle

Member

Minh truy cap bang computer va smart phone vao NAS binh thuong nhung khi lay nguon nhac tu NAS trong Rune thi khong ket noi duoc voi Rune. Minh theo huong dan cua no dat ten cho phan chia se nhac va bo IP cua NAS vao va xac nhan thong tin truoc khi vao phan Library nhung van khong truy cap vao NAS duoc. nho ban giup dum. Thanh that cam on nhieu.

smallgent

Well-Known Member

Minh truy cap bang computer va smart phone vao NAS binh thuong nhung khi lay nguon nhac tu NAS trong Rune thi khong ket noi duoc voi Rune. Minh theo huong dan cua no dat ten cho phan chia se nhac va bo IP cua NAS vao va xac nhan thong tin truoc khi vao phan Library nhung van khong truy cap vao NAS duoc. nho ban giup dum. Thanh that cam on nhieu.
Bạn làm như sau:

1. Trên smartphone bạn cài cái Asus File Manager [AFM] (cái này xài hay) chạy nó vào menu chọn Địa điểm mạng như hình dưới. Lưu ý là mình không có NAS nhưng dùng Dune HD D1 có 2 ổ HDD 2TB thì tương tự như NAS

2. AFM sẽ hiện ra danh sách các thiết bị đang kết nối trong mạng như hình

3. Bạn chọn Dune D1 nơi mà bạn chứa file nhạc (cái đang có địa chỉ ip là 192.168.0.16) rồi truy cập đến thư mục chưa file nhạc rồi chọn xem thông tin của thư mục như hình

4. Thì bạn sẽ có thông tin như hình dưới

5. Bạn sẽ nhập thông tin vào phần cài đặt cho NAS như sau là ok

Chúc thành công ! :)

p.s: hướng dẫn đã đăng trang 1 post#2

smallgent

Well-Known Member

Tại sao phải "đao to búa lớn" nhỉ. Giàn muỗi của mình, nghe wav quá bén. Bộ loa 99k.

hung_pt

Member
Thớt cho hỏi: trên thẻ sd mình còn hơn chục GB. Có thể tận dụng để chứa ít nhạc trên đó không? how to ...?
Cám ơn!

hongphucbo

Mình đang chạy pi 3 sử dụng wifi, và rune dùng quá tiện luôn, làm bộ máy tính trước setup chạy audio ra rìa, vì độ tiện dụng của pi 3, độ tĩnh của âm thanh, đ khiển nhanh gần như không có độ trễ, khởi động nhanh hơn cả thời gian cho cd vào ổ đĩa,nên để wifi ngay gần pi3, tầm 70% trở lên. dùng đt, ipad điều khiển quá tiện, mình cũng đã từng dùng dune max kết hợp nghe nhạc nhưng khi dùng pi thấy rất ổn, kết nối qua usb sử dụng dsd ok. Đây có thể là hướng đi mới, phù hợp đk kinh tế với nhiều anh em nghe nhạc. Phần mêm tương lai sẽ hoàn thiện hơn nữa, Mình sử dụng pin dự phòng nge nhạc, sau dùng nguồn 5v 2a tdk-lambda kws10-5 sx tại vn, dải điện rộng 100-240v nghe rất ổn ,cắm usb hdd 2,5 in vô tư. Đây là trải nghiệm cá nhân trong 2 tuần qua với pi 3.

hongphucbo

Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

thẻ micro sd chỉ dùng cài chương trình, không ghi được dữ liệu nhé, nên dùng 16g sdhc. dữ liệu qua usb

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thớt cho hỏi: trên thẻ sd mình còn hơn chục GB. Có thể tận dụng để chứa ít nhạc trên đó không? how to ...?
Cám ơn!

thẻ micro sd chỉ dùng cài chương trình, không ghi được dữ liệu nhé, nên dùng 16g sdhc. dữ liệu qua usb

Dạ được hết nhé các bạn. Thường mình chép 1 ít nhạc lên thẻ mà cài Rune để chạy test. Tối mình đi chơi về sẽ hướng dẫn các bạn làm.

Như mình thì dùng thẻ 16GB để cài rune, dư ra đâu 14GB chép ít nhạc để test còn phần lớn kho nhạc thì chép vào cái usb 64G thỉnh thoảng update ít nhạc mới.

hung_pt

Member
runeaudio có auto startup không nhỉ? Mình muốn setup bộ này cho vợ xài. Tiêu chí là "plug and enjoy".

Bên trên