Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

inlexus

Active Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Không, em chưa có C2, em vẫn đang nghịch rp3 thôi :D.

smallgent

Well-Known Member

Đang nghe nhạc bằng Rune qua RP2, điện thoại từ bên Ý qua... bản Rune Audio đầu tiên cho Odroid C2 đang uploading..... ố zè !!! :D

smallgent

Well-Known Member

Lúc đang upload, team Rune phát hiện 2 lỗi nên không share link và chuyển lại trạng thái "chờ" ... mong fan C2 thông cảm ;)

o2mobile

Member

C2 này chỉ có USB 2.0 không biết khả năng play video qua ổ cứng gắn ngoài thế nào. Bác nào đang có C2 test giúp em play video 4k/60hz dùng qua USB của em nó với.

smallgent

Well-Known Member

C2 này chỉ có USB 2.0 không biết khả năng play video qua ổ cứng gắn ngoài thế nào. Bác nào đang có C2 test giúp em play video 4k/60hz dùng qua USB của em nó với.

Theo như Frank trưởng nhóm phát triển Rune Audio xác nhận (xem bên dưới) thì cổng USB ko bị giới hạn bandwidth nên chắc là ổn. Còn qua LAN là Gigabit Ethernet nên mình nghĩ chắc là ngon, mà trên các diễn đàn thế giới họ test 4k ok mà, chỉ còn bản Kodi chạy 4k trên Android thì còn sượng sượng :D

Frank đã viết:
On ODROID devices the ethernet chip is directly connected to the processor, so it does not limit your USB bandwidth

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: RP, C2 e có 2 cục 10,000mAh rồi, còn DAC SMSL M8 e mới order sáng nay 1 cái LPS xuyến to đùng 50VA, 9V-3A cho nó...hy vọng chất âm ko còn cách nào để trong vắt, chi tiết hơn. Xong đâu đấy e sẽ nâng cấp ampli + loa từ từ nữa...học phí vô cùng epsilon hahaha :D

Chỉnh sửa lần cuối:

audio mới

Có bác nào chơi cái này chưa ạ?

chipno

Active Member

cho mình hỏi HiFiBerry Digi+ Standard và HiFiBerry Digi+ - Transformer Version khác nhau chổ nào ah ? nên mua cái nào vậy

smallgent

Well-Known Member

cho mình hỏi HiFiBerry Digi+ Standard và HiFiBerry Digi+ - Transformer Version khác nhau chổ nào ah ? nên mua cái nào vậy

Thì bạn xem trực tiếp từ HifiBerry nè
HifiBerry đã viết:
The output transformer provides a full galvanic isolation between the Raspberry Pi and your DAC on the electrical output. Usual consumer-grade SPDIF outputs do not use output transformers. Usually this works without problems. However, many audio enthusiast like to use this option. If you’re not sure, the standard version is most likely ok for you.
Note that the output transformer is shielded. To make sure the shielding works, your DAC needs to be grounded. If you’re unsure, we recommend the standard version.
The output transformer does not have any effect on the optical output. Therefore if you plan to use only the optical output, the standard version will do the job.

chipno

Active Member

Theo mình hiểu transfomer cho tín hiệu "sạch" hơn pk smallgent. Mình mới ship pi3 từ hsshop chắc ba ngày nữa có. Mình dùng ios làm sao cài các app mà smallgent giới thiệu. Các app để thay thế là j vậy.

smallgent

Well-Known Member

@chipno: hình như bạn chưa nắm hết ý mà HifiBerry họ tư vấn. Ok mình tóm tắt vầy: Dùng nguồn ngoài để cách ly hoàn toàn nguồn cấp cho board DIGI+ với Raspberry (RP) cũng có nghĩa phần tín hiệu số (trong trường này là DIGI+) cái mà sẽ đưa vào DAC ngoài. Cách này giúp board DIGI+ làm việc ổn định hơn. Theo các tín đồ mê âm thanh thì có sự khác biệt chính vậy HifiBerry đã tạo ra mẫu DIGI+ dùng nguồn ngoài. Lưu ý để có sự khác biệt rõ thì DAC ngoài cần tiếp mass nhé và nếu dùng dây quang thì phương án dùng nguồn ngoài ko cải thiện gì hết (mình hiểu vậy chỉ có tác dụng khi dùng coaxial, mà audiophile thì thường dùng coaxial hơn chứ ít người dùng optical).

Nếu bạn tính mua DIGI+ thì phải có DAC ngoài nhé. Còn ko theo mình mua cái DAC+ đi, chất âm nó quá hay chơi được hires 24/192 cả DSD tự downgrade về PCM nữa.

Nếu xài iOS bạn vô App Store tải ứng dụng Rune Audio nhé.

thebluewindows

Well-Known Member

- Có bác nào thử với Moode ko ạ? Lâu nay dùng Rune v.03-beta, mới chuyển sang Moode 2.6 TR3 (TR4 ko thử) thì thấy remote bằng Android mượt hơn so với Rune (???)

chipno

Active Member

Mình dùng amli pioneer vsa -d9tx k biết DAC of nó có hơn DAC+ k nhỉ. Theo bạn nên mua cái nào. Mình tìm app rồi mà k có. Bạn cho mình đường link được k ah và app AMF cũng k có ios

smallgent

Well-Known Member

@chipno: mình vừa xem qua cái ampli của bạn, chính xác nó là receiver dòng cũ nên chắc chắn bạn nên chọn mua DAC+ của HifiBerry sẽ là cách hay nhất, rẻ vì giá DAC+ cũng chỉ xấp xỉ giá DIGI+. Nếu bạn mua DIGI+ thì chỉ play được nhạc 16/44.1 trong khi mua DAC+ có thể chơi Hi-res 24/192 + DSD nhé.

Khi RP3 đã cài Rune + nối LAN thì Iphone hoặc Ipad đang kết nối wifi chỉ cần mở trình duyệt gõ runeaudio.local là ứng dụng Rune Audio xuất hiện trên màn hình để điều khiển chơi nhạc nhé bạn.

thebluewindows

Well-Known Member

Mình dùng amli pioneer vsa -d9tx k biết DAC of nó có hơn DAC+ k nhỉ. Theo bạn nên mua cái nào. Mình tìm app rồi mà k có. Bạn cho mình đường link được k ah và app AMF cũng k có ios

Của bác là AVR. Nếu dùng DAC rời rồi nối vào AVR thì theo em âm thanh cũng có khác nhưng ko đáng. Nếu bác có amp stereo thì hãy đầu tư DAC :)

chipno

Active Member

vậy mình mua HiFiBerry DAC+ - Pro . thanks bác smallgent. không có bác mình đã quyết sai rồi.

smallgent

Well-Known Member

@chipno: mua DAC+ thôi, đừng mua DAC+ Pro dành cho ai am hiểu về điện tử + linux mod miếc. Bạn mua DAC+ Pro lại "đánh vật" với nó cũng mệt. Nghe mình đi, chỉ DAC+ thôi out ra cái rec đó của bạn cũng đã lắm rồi. Nghe từ giờ đến cuối năm đẩy rec mua amp chuẩn 2 kênh + cặp loa nữa nghe còn tê nữa.

smallgent

Well-Known Member

@thebluewindows: Moode cũng i chang Rune thôi mà, nhưng team Rune hơn nhiều + hỗ trợ nhiều thiết bị vd ODROID như cái C2 mà mình đang đú và chờ bản Rune đầu tiên cho nó sắp phát hành.

@linh0983, @khoaikhet: cái usb wifi sắp về trong nay mai. Test xong sẽ gửi cho các bạn. :)

Bên trên