Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

rua bo

Well-Known Member
Khi dac nhận tín hiệu là nó sáng. Bác kiểm tra trong mục configure lại xem (audio device: i2s audio device, volume control: software, audio device: HIFI Bery DAC+, ALSA volume: 100).

Hientt28

Active Member
Khi dac nhận tín hiệu là nó sáng. Bác kiểm tra trong mục configure lại xem (audio device: i2s audio device, volume control: software, audio device: HIFI Bery DAC+, ALSA volume: 100).
Cái ALSA em chỉnh 100 xong vào check lại thấy nó lại chuyển sang trống không có số

Hientt28

Active Member
Chán nhỉ. Vậy bác thử Rune xem sao.
Ok cám ơn bác nhiều. Để e thử lại rune rồi báo cáo với bác sau. Mà rune ssh là chạy thế nào ạ? Em làm theo hướng dẫn trang 1 sửa file config thì không thấy cho chọn i2s ở audio output? Có thiếu bước ssh gì k ạ?

rua bo

Well-Known Member

Bác chép xong, dùng notepad++, mở config.txt xóa dấu # ở 1 hàng duy nhất DAC+, rồi gắn thẻ vào pi xem nó nhận ko.

rua bo

Well-Known Member
Ok cám ơn bác nhiều. Để e thử lại rune rồi báo cáo với bác sau. Mà rune ssh là chạy thế nào ạ? Em làm theo hướng dẫn trang 1 sửa file config thì không thấy cho chọn i2s ở audio output? Có thiếu bước ssh gì k ạ?
Bác ko dùng lệnh ssh chi rắc rối. Bác cài Run xong, ko cắm vô pi liền mà tải notepad++ cài vô PC, mở nó lên, xóa dấu # hàng DAC+, rồi mới gắn vô pi. Khởi động xong, bác vô mục MPD setsup chọn HiFiBerry DAC+ xem nó nhận ko.

rua bo

Well-Known Member
Em đang xài 2 pi, 1 chạy Rune, 1 chạy Moode, cài 1 phát "ăn ngay", ko vất vả như bác (đều là pi2).

tml3nr

Moderator
Em mới lọ mọ trên mạng xem củ sạc mi5 chỉ có 2A thôi, ko đủ cấp cho pi3 rùi. Bác Hiền kiếm củ khác đi.
đây có nè.
Nếu chạy Pi với Dac i2s dòng cũng nhỏ lắm các anh ạ. Em test khi play nhạc thì thấy như sau:

- Pi2 + Dac = 250mA
- Pi3 + Dac = 350mA

Ngay cả khi play Pi2 + Dac + USB HDD WD 1TB, dòng cũng chỉ lên đến 660mA.

Túm lại: Dac i2s ăn dòng khoảng 30mA. Pi3 hơn Pi2 khoảng 100mA.

Các anh lưu ý là adapter sạc khác với adapter nguồn. Adapter nguồn áp (Volt) và dòng (Ampere) đúng và ổn định hơn.

Dòng tiêu thụ của các loại Pi:

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Nhà mình có ai thử phát nhạc bằng pin sạc dạng này chưa ạ? Loại này nó không qua mạch switching như Power Bank. Không biết âm thanh nó sẽ như thế nào?

Bên trên