Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

nghiadalat

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Em chỉ dùng 44.1/16 nên không rành hi-res anh ạ, nhờ anh smallgent và các bạn giúp dùm.

Em bổ sung thêm ít thông tin về Dac+ Pro:

Sau một thời gian theo LMS & SqueezeLite, thử qua các phiên bản SqueezeLite từ 1.5 cho đến 1.8.4.737. Em thấy... không ok, nên quay lại Rune.

Hifiberry Dac+ Pro khi mình chạy trên kernel từ 4.1.x trở lên, nó hiểu và kích hoạt 2 con clock trên Dac. Một số người, trong đó có em, cho là âm thanh không hay bằng khi chạy bằng clock của Pi (giống như khi chạy trên kernel 3.18.x).

Than khóc trong forum của Hifiberry, thật may mắn khi được anh Daniel trong Hifiberry team cho một tham số. Trên 4.1.x, khi mình add vào dtoverlay nó sẽ chuyển sang slave mode, khi đó nó sẽ chạy bằng clock của Pi, giống như trên 3.18.x

Sau 3 ngày nghe thử các thể loại, hiện tại em đang rất thích âm thanh này, chi tiết vừa phải, tiếng ấm nhưng vẫn tách bạch, bass rất dễ chịu. Tổng thể hài hòa, cảm giác nghe rất relax.

Remote control trên Android dùng MPDroid, em mò mẫm cũng làm cho nó hiện ra được cover, thao tác và search hiệu quả:

PS: Với Pi, tuyệt đối không được dùng dây cáp mạng có shield vì nó sẽ gây nhiễu nặng:

...The biggest audible impact is usually the Ethernet connection. If you use Ethernet it is important to use unschielded (UTP) patch cables to make sure the Raspberry Pi is fully isolated from the noisy Ethernet ground...

...The Ethernet data line is always galvanically isolated by transformers (on both sided). But this is not the case for the shielding. Therefore using UTP cables is always a good choice for all kinds of networked audio equipment. Some other devices might not connect the shielding to ground, but the Raspberry Pi does...

Sources liên quan:

- Slave mode:

https://support.hifiberry.com/hc/en-us/community/posts/206442079-DAC-Pro-clocks

https://sites.google.com/site/digififan/info/raspberrypi2yongnolightmpd-v102wogongkaishimashita

- Ethernet UTP (không shielded):

https://support.hifiberry.com/hc/en-us/community/posts/201847511-Battery-better-audio-quality-

- Add covers cho MPDroid:

http://www.runeaudio.com/forum/mpdroid-and-cover-art-cannot-get-to-work-t3637.html
Thấy bẩu hai cái Clock trên con Pro là điểm cộng mà phải bỏ thì phí nhẩy?

do_long_khach

Well-Known Member
Chán quá các bác ạ. Cài lại win con PC chứa nhạc. Bây giờ cả Rune lẫn Moode đều ko thể add được thư mục nhạc nữa. Toàn thấy báo lỗi:
mount error(13): Permission denied Refer to the mount.cifs(8) manual page (e.g. man mount.cifs)

Làm như nào để khắc phục nhờ các bác chỉ giùm (đã cài lại win vài lần, share full ổ đĩa và thư mục chứa nhạc, đặt Ip tĩnh cho PC, flash lại thẻ nhớ, đặt ip tĩnh cho Rune và Moode nhưng ko được)?

dungsin_lqd

Well-Known Member
Chán quá các bác ạ. Cài lại win con PC chứa nhạc. Bây giờ cả Rune lẫn Moode đều ko thể add được thư mục nhạc nữa. Toàn thấy báo lỗi:
mount error(13): Permission denied Refer to the mount.cifs(8) manual page (e.g. man mount.cifs)

Làm như nào để khắc phục nhờ các bác chỉ giùm (đã cài lại win vài lần, share full ổ đĩa và thư mục chứa nhạc, đặt Ip tĩnh cho PC, flash lại thẻ nhớ, đặt ip tĩnh cho Rune và Moode nhưng ko được)?
Win số mấy bác.....7 hay 10????

tml3nr

Moderator
Thấy bẩu hai cái Clock trên con Pro là điểm cộng mà phải bỏ thì phí nhẩy?
Em cũng không hiểu sao ạ. Với tai và đồ đánh của em thì slave on (chạy bằng clock của Pi) nghe nó hay hơn.

Toàn bộ nhạc của em là 16/44.1. Em không biết với hi-res thì nó như thế nào.

Có thể do loa và amp của em thuộc thế hệ cũ. Nó diển tả dải cao không được tốt như đồ sau này.

Em dẫn lại link bài cũ cho các anh nào muốn xem lại:

http://www.hdvietnam.com/threads/ra...em-nghe-nhac-moi.1174389/page-47#post-8900430

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator

Anh kiểm tra lại, và thử các bước sau:

- Tắt firewall windows

- Tạo một user trong windows, thí dụ pi, có password là raspberry. Hai cái này dùng để nhập vào Rune (hay moode)

- Share folder music, add cho user pi có quyền truy cập

- Thêm tham số sec=ntlm vào advanced options của NAS mounts

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Nhờ gợi ý của anh do_long_khach, em chạy ra nguyenaudio làm sợi dây nguồn. Em cũng tính dùng dây 1.5mm2 cho nó nhẹ nhàng. Nhưng hết hàng nên em mua 2.5mm2 luôn. Nó là Supra Lorad 2.5 MKII. Phích cắm cũng Supra luôn.

Em sẽ test kỹ và báo cáo với cả nhà sau ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Anh kiểm tra lại, và thử các bước sau:

- Tắt firewall windows

- Tạo một user trong windows, thí dụ pi, có password là raspberry. Hai cái này dùng để nhập vào Rune (hay moode)

- Thêm tham số sec=ntlm vào advanced options của NAS mounts
2 mục trên đã làm rồi ko được. Để lát về nhà thêm thông số ở mục cuối như bác nói xem sao.

tml3nr

Moderator
Share đủ cả ổ đĩa và thư mục cho everyone rồi.
Cho dù anh đã share cho everyone, nhưng từ Pi truy cập vào vẫn phải bằng một user và password có trong Windows.

Với moode, hay volumio (gốc raspbian) anh thử thêm tham số sau, Rune thì em chưa nhớ có giống không. Em test nhiều quá nên loạn:

sec=ntlm,uid=1000,gid=1000

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Xưa với Rune mình toàn để guest mod, add phát nhận ngay. Giờ ko được, chả hiểu kiểu gì. Lát về nhà thử mấy code kia, ko được sẽ hỏi tiếp. Tks

tml3nr

Moderator
Xưa với Rune mình toàn để guest mod, add phát nhận ngay. Giờ ko được, chả hiểu kiểu gì. Lát về nhà thử mấy code kia, ko được sẽ hỏi tiếp. Tks
Windows 10 default các policy xiết rất chặt. Anh không thể truy cập bằng guess được đâu. Trừ khi cố tình thay đổi bằng group policy.

thebluewindows

Well-Known Member
Bác cài lại win có thể đường dẫn trong mục cài NAS của MoOde bị thay đổi? Bác check lại phần đường dẫn xem...

minhneo

Member
Em cần mua các món sau: ODROID-C2 REV 0.2, HiFi Shield 2. Anh nào có ship cho em kế với, PM inbox giúp nhé.

linh0983

Well-Known Member
Nhờ gợi ý của anh do_long_khach, em chạy ra nguyenaudio làm sợi dây nguồn. Em cũng tính dùng dây 1.5mm2 cho nó nhẹ nhàng. Nhưng hết hàng nên em mua 2.5mm2 luôn. Nó là Supra Lorad 2.5 MKII. Phích cắm cũng Supra luôn.

Em sẽ test kỹ và báo cáo với cả nhà sau ạ.

Nếu bác ko nói mình tưởng dây này cấp cho máy bơm nước 2000W a . :mad::eek::)
Chi phí cho cộng cáp này là bi nhiu vậy bác và mua ở đâu ?
Bác check luôn cho amply luôn nhé !
Sợi dây Mass bác có dùng ko hay để trống ?

Chỉnh sửa lần cuối:

nghiadalat

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Hị hị giá bác nói ngay vậy từ đầu................Cảm ơn nhiều, tôi làm được rồi.

Vừa lôi mấy file ape ra chơi lại, kỳ thật, hôm qua ko có tiếng, hôm nay hát bình thường. Theo bác chứa nhạc trong NAS tiếng có hay hơn ko?

Bên trên