Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Mình test con CM108 i2s với ES9018k2m nghe ngon bác ơi . Bác hàn ko được bác mang qua cho mình a . Pinout của nó đây bác :
Pin 47 có tên DASCLK là BCK .
Pin 46 có tên DALRCK là LRCK .
Pin 44 có tên SDOUT là DATA .
Pin GND là sợi dây nguồn 0v màu đen .

Nếu bác mang qua bác đem luôn board ES9018k2m luôn a .

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
Mình test con CM108 i2s với ES9018k2m nghe ngon bác ơi . Bác hàn ko được bác mang qua cho mình a . Pinout của nó đây bác :
Pin 47 có tên DASCLK là BCK .
Pin 46 có tên DALRCK là LRCK .
Pin 44 có tên SDOUT là DATA .
Pin GND là sợi dây nguồn 0v màu đen .

Nếu bác mang qua bác đem luôn board ES9018k2m luôn a .

Xác định chân e ok mà, chỉ là nó bé quá + tay lại run như Mr Bean do xưa ăn chân gà nhiều quá nên hàn mà đổ 1 cục chì thì bỏ cmn :D

Nhưng sự đời đôi khi ko như mình biết ... à đính chính lại là ko như thằng bán nó nói :p ... vì e vừa mổ ra thực tế board nó vầy nà anh ... pó cmn rồi ! :eek::eek::eek:

linh0983

Well-Known Member
CM108 1.9$ thường là chip giọt nước bác ơi . CM108 mình mua 10$ a .
Trưa nay về ăn cơm Dual DSD1976 nó chình ình trên bàn bây giờ vọc thôi . Board này sao nhiều opam thế đến 7 con bác .

smallgent

Well-Known Member
Trước a cứ nói 5 con, e zoom in nhìn đếm kỹ lắm đã nói a 7 con còn gì, a xem lại mấy trang trước xem :p ... tha hồ mà a vật với nó :cool:. A ko mua board xmos à, ko có thì ko ra Dê Ét sờ Dê được đâu :rolleyes:

Vụ cm108 e bó cmn tay rồi, a soi xem có cách ko :eek:

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenthuong80

Bạn vào thư mục mnt/MPD sẽ thấy có các thư mục sau:
- LocalStorage : phần trống thẻ nhớ còn lại của thẻ cài Rune
- NAS : khi bạn thêm kết nối đến NAS thì nó nằm ở đây. Nếu chép vào đây thì là chép vào các ổ trên NAS
- USB : khi bạn gắn USB thì nó sẽ xuất hiện ở đây. Nếu chép vào đây thì là chép vào các USB đang cắm trên RP.
Bác hướng dẫn chi tiết quá, e cảm ơn và e đã chép vào và chạy thử thành công rồi bác ạ :):):)

zeze

Well-Known Member
Mình về hàn tiếp 2 con tụ Elna Cerafine vào board es9018k2m, do cái tật nhìn board toàn tụ xịn mới chịu :p.
Mình check và phát hiện iFi usb converter cắm cùng lúc xuất Coaxial và I2S được, nên quyết định khoan 1 lỗ trên box iFi usb converter để xuất I2S ra ngoài, rối kết nối phần coaxial và i2s của nó lại, đóng thùng vô box như cũ. À, mình diy cọng dây I2S nữa, làm toàn bộ bằng dây đôi bạc Jupiter 28AWG (trước order Partconnexion).

Hì, giờ nghe khỏe, bật tắt chuyển đổi xuất RCA (i2s trực tiếp) hoặc coaxial từ iFi usb converter ngon lành, dễ dàng. Vậy là không cần mua board usb/xmos gì nữa.

@smallgent: Em nhờ bác linh0983 xuất pinout i2s từ CM108 thử xem.

Đính kèm

1.3 MB · Xem: 3

linh0983

Well-Known Member
I2s cùng lúc xuất cho 2 boad bác rờ xem con ic Xmos nó có nóng ko a .

Chỉnh sửa lần cuối:

dongochoan

Active Member
Xác định chân e ok mà, chỉ là nó bé quá + tay lại run như Mr Bean do xưa ăn chân gà nhiều quá nên hàn mà đổ 1 cục chì thì bỏ cmn :D

Nhưng sự đời đôi khi ko như mình biết ... à đính chính lại là ko như thằng bán nó nói :p ... vì e vừa mổ ra thực tế board nó vầy nà anh ... pó cmn rồi ! :eek::eek::eek:
Các bác mua loại USB này thì chắc cú, trước đây em mua ở tiệm góc đường Xuân Diệu và Nguyễn Thái Bình :

Về mổ ra nó như vầy:

Cắt bỏ bớt những gì không cần thiết, câu dây, xong:

nay em đã nối thử Pi3 với teac UD, nhưng mà nghe chưa ổn định.
các bác hướng dẫn giúp em nối Pi3 với Nas sology với ạ, em dùng Iphone, Mac book ạ.(ở trang 1 thì không dùng được cho iphone hay sao ấy ạ)
thank các bác ạ.

zeze

Well-Known Member
@dongochoan: board bác mua là CM108 hả? Bác câu 4 dây ra ngoài, có phải là GND, DAT, BCK, LRCK không? Giá bao nhiêu/chiếc vậy bác?

@linh0983: đóng box rồi, mình quên sờ xmos. Tháo ra chua quá. Cái board mới về nghe ntn bác?

@anhchinh83: rpi mình nghe với dac rời ok mà. Bác nghe không ổn định là như thế nào?

Chào bác!
1/ không hiểu sao cắm ổ cứng ngoài vào nghe nó giật(cái này có khi nguồn của em chưa ngon ạ)
2/ Nhạc em chỉ nghe được có một bài, nó không tự nhẩy bài ạ.
cảm ơn bác ạ.

dongochoan

Active Member
@dongochoan: board bác mua là CM108 hả? Bác câu 4 dây ra ngoài, có phải là GND, DAT, BCK, LRCK không? Giá bao nhiêu/chiếc vậy bác?
Nó là CM108 đó bác, đúng vậy em câu 3 dây I2S và dây Ground bác ạ, bác có thể lấy luôn tín hiệu SPDIF từ chân 1 của CM108 . Giá em mua lâu rồi ko nhớ chính xác vì em mua nhiều món nhỏ nhỏ nhưng bây giờ họ vẫn còn bán đây bác:
http://www.usbgiare.com/usb-ra-soun...lter_description=0&filter_sub_category=1.html

rua bo

Well-Known Member
Sau vài hôm, nghe "chúng nó la hét ì xèo", em thấy Rune có vài ưu điểm hơn MoOde:
1. khởi động nhanh hơn
2. setup USB Wifi dể hơn (với Moode, em bó tay)
3. ăn ít volume hơn
P/s: ngược lại Moode cũng hơn Rune vài ưu điểm.

do_long_khach

Well-Known Member
Set up nas cho Rune đơn giản, còn set cho Moode chuối vãi, tôi cũng chả nhớ làm thế nào mà mình lại làm được.

Bên trên