Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

happythanh

Active Member
các bác cho hỏi mình mới mua của bác Master Audio ngoài HN music server chạy Rune Audio trên Ras Pi 3, mình kết nối vào NAS qua giao thức NFS mà vào library nó chỉ thấy có 1 folder nhạc à, trong khi mình có 3 folder nhạc khác nhau, tên folder mình sửa lại không dấu tiếng Việt nó cũng chỉ hiện ra 1 folder, bác bên Master Audio hình như cũng potay.

bác nào giúp với

zeze

Well-Known Member
Hơi liên quan đến wifi, để anh em tham khảo, em nghe nhạc RPi3 qua built-in wifi -> NAS nói chung không vấp. Còn xem video bằng C2 + wifi nano EP-N858GS bé xíu, play file PBN bluray iso (> 40Gb) qua NAS còi (450k) cũng không vấp, tua, next bình thường.
Em nghĩ con router và NAS+HDD (mới/ cũ) cũng ảnh hưởng đến việc giật hay mượt.

Mình dùng Rpi3 gắn USB wifi TP-LINK WN725N ( http://hshop.vn/products/usb-wifi-tp-link-wn725n ) connect Laptop (laptop dùng wifi) thì play nhạc bị khựng, vấp.
Chuyển qua kết nối trực tiếp Rpi3 qua dây LAN với router, connect Laptop (laptop dùng wifi) thì chạy ngon lành.

dungsin_lqd

Well-Known Member
các bác cho hỏi mình mới mua của bác Master Audio ngoài HN music server chạy Rune Audio trên Ras Pi 3, mình kết nối vào NAS qua giao thức NFS mà vào library nó chỉ thấy có 1 folder nhạc à, trong khi mình có 3 folder nhạc khác nhau, tên folder mình sửa lại không dấu tiếng Việt nó cũng chỉ hiện ra 1 folder, bác bên Master Audio hình như cũng potay.

bác nào giúp với
Nas bác là nas gì? Sao bác không dùng smb cho tiện. Tks

ko853

Well-Known Member
Thấy các bác chơi e cũng máu. Em đang chờ con udoo x86 ra đời sẽ múc. Có bác nào muốn thử con này ko?

celebrity

Active Member
Mình dùng Rpi3 gắn USB wifi TP-LINK WN725N ( http://hshop.vn/products/usb-wifi-tp-link-wn725n ) connect Laptop (laptop dùng wifi) thì play nhạc bị khựng, vấp.
Chuyển qua kết nối trực tiếp Rpi3 qua dây LAN với router, connect Laptop (laptop dùng wifi) thì chạy ngon lành.
Lúc trước e cũng dùng như bác mà còn sài luôn wifi tích hợp sẵn của pi3 cũng vấp, xong e thử thay cái modem tp_link bằng cục apple express thì hết vấp. Vậy 1 phần cũng do cục phát wifi chứ ko hoàn toàn là do wifi pi3.

zeze

Well-Known Member
@celebrity: vậy là bác đã dùng USB wifi TP-LINK WN725N rồi, vẫn bị vấp giống mình ---> thế là đúng cục usb wifi này cùi bắp rồi.
Tiếc là wifi rời kiểu có antenna mình không dùng được (cây antenna không lắp được vào trong box rpi).

happythanh

Active Member
Nas bác là nas gì? Sao bác không dùng smb cho tiện. Tks

mình dùng Qnap bác, lâu nay đang kết nối đầu Oppo qua giao thức NFS ngon lành, mình có kết nối thử qua giao thức SMB nhưng không hiểu sao nó báo lỗi hoài không truy cập được vào NAS.

có bác nào đã từng bị chưa tư vấn giúp em với.

smallgent

Well-Known Member
Thấy ae than vãn vụ wifi trên RP quá mình vừa test lại xong cấu hình vầy:

RP2 : kết nối LAN
RP3 : kết nối wifi của nó có ghim 1 usb64GB chứa nhạc

RP2 browse nhạc đến usb64GB trên RP3 để play test (16/44.1; 24/96; 24/192) đều nghe ngọt, mạng wifi mình xài router khủng long bạo chúa D-Link DIR-860L 1200Mbps (đang chọn băng tần 2.4GHz, bỏ băng tần 5GHz) nhưng cái switch nối mấy cáp LAN chỉ 10/100Mbps.

Các thiết bị đều trong cùng 1 phòng cách 10m, thấy nhau.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
Vừa play test DSD64 cũng ok luôn.
DSD128 thì drop... ko được.

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
Thấy ae than vãn vụ wifi trên RP quá mình vừa test lại xong cấu hình vầy:

RP2 : kết nối LAN
RP3 : kết nối wifi của nó có ghim 1 usb64GB chứa nhạc

RP2 browse nhạc đến usb64GB trên RP3 để play test (16/44.1; 24/96; 24/192) đều nghe ngọt, mạng wifi mình xài router khủng long bạo chúa D-Link DIR-860L 1200Mbps (đang chọn băng tần 2.4GHz, bỏ băng tần 5GHz) nhưng cái switch nối mấy cáp LAN chỉ 10/100Mbps.

Các thiết bị đều trong cùng 1 phòng cách 10m, thấy nhau.

Thì cách này giống anh đang xài:
RP2 : kết nối LAN (đóng vai trò player) ## RP3 của anh kết nối LAN.
RP3 : kết nối wifi của nó có ghim 1 usb64GB chứa nhạc ## laptop của anh kết nối wifi chứa HDD nhạc.
----> Cấu hình này anh chơi ổn.

Vấn đề là em thử gắn TP-LINK (wifi rời) vào RP2, rồi browse nhạc đến usb64GB trên RP3 play test thử xem.

celebrity

Active Member
Thì cách này giống anh đang xài:
RP2 : kết nối LAN (đóng vai trò player) ## RP3 của anh kết nối LAN.
RP3 : kết nối wifi của nó có ghim 1 usb64GB chứa nhạc ## laptop của anh kết nối wifi chứa HDD nhạc.
----> Cấu hình này anh chơi ổn.

Vấn đề là em thử gắn TP-LINK (wifi rời) vào RP2, rồi browse nhạc đến usb64GB trên RP3 play test thử xem.
RP3 của em lúc trước dùng wifi built in kết nối router tp-link (WR940N) lâu lâu bị vấp 1 cái, sau đó em thử thay con router tp-link bằng con router apple express 2012 thì không còn vấp nữa bác à, vậy phần lớn là do cái router mặc dù cái wifi tích hợp trên RP3 chắc là lởm hơn sài USB Wifi gắn trên RP2 của bác.

smallgent

Well-Known Member
Xin lỗi anh @zeze trước nhé, e ko bao giờ chơi đồ TP-Link ... ko đạt yêu cầu về mặt chất lượng của e sau khi e thử 2 món wifi router của hãng này :)

Hiện nay e thấy đồ của hãng Hàn Quốc TOTOlink các wifi router của họ antenna nhìn hơi thô nhưng sóng wifi e đo thấy cực mạnh, ổn. Hãng này được Viettel dùng cho khách hàng dịch vụ đường cáp quang khoảng hơn 2 năm trở lại đây rất tốt.

Chuyện xài các thiết bị wifi mà thấy bị này nọ nên tìm hiểu, xác minh cho kỹ có thể do cả wifi router nữa chứ ko hẳn chỉ cái usb wifi, cũng có khi do NAS nên cần kiểm tra kỹ để tìm ra nguyên nhân gốc thì xử lý mới triệt để. NAS thì thường nên dùng cáp xịn để nối đến cái router.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
Ae ai đang xài RP3 mà bảo chậm nên xác minh cho kỹ có khi nào là do router hay không? Cái nữa là khi muốn dùng usb wifi gắn ngoài thì câu hỏi đầu tiên là đã tắt cái wifi onboard của nó chưa vì đây cũng là nguyên nhân gây ra xung đột tốc độ truyền.

Cuối cùng với trải nghiệm của mình thì đừng mong mấy cái usb wifi gắn ngoài nhỏ (hay được quảng cáo là nano) chạy ổn bởi vì khi nghe nhạc nếu dữ liệu file nhạc được lấy từ nguồn ngoài truyền qua wifi thì cần wifi đó phải ổn định nhưng mấy cái usb wifi nano antenna thuộc kiểu thu gọn xài cho laptop đọc tin tức lướt web thì ok nhưng cho nhạc nhất là mang Hi-Res ra đòi thì chỉ là đánh đố. Đó là lý do tại sao các usb wifi có phân hạng class 1, 2, 3 hay module 1, 2, 3 gì đó...bạn nào tìm hiểu thêm xem :p

Antenna trong mấy cái usb wifi nano như vầy

sao so được với mấy cái có antenna vầy

Cuối cùng của mọi cuối cùng nữa là chú ý chọn loại chip trong các usb wifi nữa. Mấy chip wifi của Realtek các dòng mới rất ổn cho cả RP và C2, vd RTL8188CUS-GR ở trên

zeze

Well-Known Member

smallgent

Well-Known Member
Antenna nó dài quá, mình nhét vô cái box rpi không được. Chẳng hiểu sao, cái box rpi nằm cách router có 50cm, mà cái TP-link usb wifi cùi bắp vẫn bị giựt. Vậy thôi dùng sợi CAT6 non-shield là ok rồi.
A xem các music server họ để cái râu ra ngoài nhìn cũng ác lắm chứ ai lại để antenna ẩn đâu, trừ cellphone ;)

dungsin_lqd

Well-Known Member
Router Linksys đc cái danh thương hiệu mua thì đắt lòi kèn sóng thì yếu chập chờn. Hix

tml3nr

Moderator
Em thấy mình có thể dùng lệnh ping để kiểm tra chất lượng kết nối qua wifi. Con số RTT (Round Trip Time) phản ánh rất đúng tình trạng kết nối. RTT càng nhỏ càng tốt.

Thí dụ như cái này là em ping từ Pi2 đến Airport Time Capsule (TC) qua wifi. Pi2 em cắm vô Airport Express (AE) bằng dây LAN (AE kết nối với TC qua wifi, cả 2 chung một phòng), hơi lằng nhằng nhưng đây là cách mà em thấy là tốc độ wifi và âm thanh tốt nhất:

Em copy thử 1 file 500MB từ PC vào Pi2 qua wifi, tốc độ trung bình được khoảng 50Mbps:

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên