Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

mrb11

Bác remove chú R là được ạ . :confused:

Cái này out i2s hay coaxial ạ ?
Dạ cái này coaxial ạ. Bác cho em hỏi lúc bác chạy buluetooth LDAC có bị nhiễu không? Lúc em tăng chất lượng lên LDAC thì nhiễu (chạy bình thường thì ok) không hiểu do nguồn hay j?

linh0983

Well-Known Member
Dạ cái này coaxial ạ. Bác cho em hỏi lúc bác chạy buluetooth LDAC có bị nhiễu không? Lúc em tăng chất lượng lên LDAC thì nhiễu (chạy bình thường thì ok) không hiểu do nguồn hay j?
Buluetooth-i2s ko vấn đề gì . Buluetooth Coaxial mình chưa check bác ơi ! :eek:
Bác vẽ kết nối coaxial cho mình xem thử ạ . :cool:

trunghlp

Member
Không anh. Cảm ơn anh. Các bác cũng nên nghiên cứu hướng chơi khác pi4b giờ hiếm và đắt kinh và thấy không sản xuất nữa hay thiếu linh kiện nên bị đội giá cao.
Đúng rồi anh, giờ giá cao rồi. Chơi Pi chắc chủ yếu vọc vạch cho vui chứ chi phí đến nay chắc mua đc con stream hãng luôn ko chừng :)

quatmo

Well-Known Member
Add Nas anh linh0983 vào rAudio qua file /etc/fstab mình gặp tình trạng rAudio không scan vào Library dù đã add mount có file. Có bác nào bị giống vậy không?

Test mount thử như sau:

1. Tạo folder nhạc
mkdir -p /mnt/MPD/NAS/'Asia 001 - Da Vu'

2. Mount thử và kiểm tra nhạc được mount vào folder Asia 001 - Da Vu

mount -t cifs //honddpy.ddns.net/share/MUSIC/VN/'Asia [+]'/'Asia 001 - Da Vu' /mnt/MPD/NAS/'Asia 001 - Da Vu' -o username=$(>&2 echo -n "Enter remote username: "; read u; echo $u),password=$(>&2 echo -n "Enter pass: "; read u; echo $u),uid=$( id -u mpd ),gid=$( id -g mpd ),iocharset=utf8,vers=1.0
3. Nhập User/Pass đã đc ảnh cấp

Hoặc cách mount khác là add vào file /etc/fstab rồi reboot.
//honddpy.ddns.net/share/MUSIC/VN/'Asia [+]'/'Asia 001 - Da Vu/' /mnt/MPD/NAS/test cifs noauto,username=quatmo,password=ABCD,uid=45,gid=45,iocharset=utf8,vers=1.0 0 0

PS: Scan nhạc trong local LAN thì OK.

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
Chào các bác! Đã lâu mình mới có thời gian vọc lại

Bác nào dùng rAudio sẽ thiếu Tidal Connect, cài Tidal Docker thì phải cài một bộ thư viện Docker rất nhiều thứ, khi chạy trên Docker song song với rAudio mình cho là làm tốn nhiều năng lượng/ tài nguyên máy hơn.

Mình làm cái TC Addon cho rAudio như là TC Addon trên Ropi cho nhẹ nhàng. Các bác làm theo từng bước sau:

1. Download tcRAudio.tgz

2. Dùng tool WinSCP copy tcRAudio.tgz vào Pi ở thư mục /home
user: root pass: ros

3. Chạy lệnh giải nén

5. Chạy lệnh để xem tên DAC đang dùng và tô chọn (copy)

Ví dụ: device#0=snd_rpi_hifiberry_dac: HifiBerry DAC HiFi pcm5102a-hifi-0 (hw:0,0)

6. Dùng WinSCP edit cấu hình DAC trong file /etc/systemd/system/tidal.service
Ví dụ thay thế tên DAC trong ngoặc kép

--playback-device "snd_rpi_hifiberry_dac: HifiBerry DAC HiFi pcm5102a-hifi-0 (hw:0,0)" \

thành

--playback-device "RPi-DAC HiFi pcm1794a-codec-0 (hw:0,0)" \

7. Chạy lệnh khởi chạy lần đầu để hoàn tất

8. Tidal chạy Active: active (running) xanh là hoàn tất.
Bác nào có TK Tidal test thử. Mình cài chạy mà chưa thử.
Em làm đến bước 5, nó cứ báo lỗi là ko tìm ra file hay thư mục. Vào lại rAudio, thì thấy báo lỗi, mpd không chạy được luôn

linh0983

Well-Known Member
Ngon rồi bác Linh ạ . :mad:

Cái này kết nối vào mạch on/off van nước máy giặt . :cool:

Cái kia cắm vào nguồn điện kêt nối máy bơm . :D

Máy giặt bào thế nào nó nghe như vậy bác ạ . ( đồng bộ ko dây ) . :(
Nhất anh. Chuyên gia độ chế :cool:
Kết nối thực tiễn đây bác Linh . :p

Trạm phát (máy giặt) : bao gồm 2 relay + bộ on/off từ xa đóng vai trò remote . :confused:

Trạm thu (máy bơm) : bao gồm xác ổ cắm điện chứa mạch thu đóng vai trò receiver . :)

Diễn giải . :eek:

Sau khi đóng nắp phát sóng tốt giữa thu phát tầm 10m . :p

Dùng tuyệt vời ạ . :(

linh0983

Well-Known Member
Chào các bác! Đã lâu mình mới có thời gian vọc lại

Bác nào dùng rAudio sẽ thiếu Tidal Connect, cài Tidal Docker thì phải cài một bộ thư viện Docker rất nhiều thứ, khi chạy trên Docker song song với rAudio mình cho là làm tốn nhiều năng lượng/ tài nguyên máy hơn.

Mình làm cái TC Addon cho rAudio như là TC Addon trên Ropi cho nhẹ nhàng. Các bác làm theo từng bước sau:

1. Download tcRAudio.tgz

2. Dùng tool WinSCP copy tcRAudio.tgz vào Pi ở thư mục /home
user: root pass: ros

3. Chạy lệnh giải nén

5. Chạy lệnh để xem tên DAC đang dùng và tô chọn (copy)

Ví dụ: device#0=snd_rpi_hifiberry_dac: HifiBerry DAC HiFi pcm5102a-hifi-0 (hw:0,0)

6. Dùng WinSCP edit cấu hình DAC trong file /etc/systemd/system/tidal.service
Ví dụ thay thế tên DAC trong ngoặc kép

--playback-device "snd_rpi_hifiberry_dac: HifiBerry DAC HiFi pcm5102a-hifi-0 (hw:0,0)" \

thành

--playback-device "RPi-DAC HiFi pcm1794a-codec-0 (hw:0,0)" \

7. Chạy lệnh khởi chạy lần đầu để hoàn tất

8. Tidal chạy Active: active (running) xanh là hoàn tất.
Bác nào có TK Tidal test thử. Mình cài chạy mà chưa thử.
TC này cài trên 64 bit hay 32 bit vậy bác Lâm ? :D

Bên trên