Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Khi nào em nó về VN nhờ bác cài BerryBoot rồi add 2 cái OS này vào . Hiện giờ mình thấy ODROID-C2 có 2 hê điều hành này hỗ trợ .
Android5.1 Lollipop : selfinstall-odroidc2-eng-s905_5.1.1_master-222-v1.3.img
Linux Ubuntu: ubuntu64-16.04lts-mate-odroid-c2-20160226.img

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

ODROID C2 chắc a có đầu tiên ở VN quá! :)

A cài mỗi Ubuntu 16.04 LTS thôi xin lỗi chạy sịt khói luôn chứ ba cái foobar nhằm nhò gì. Chỉ sợ ko có sức chơi. Cài BerryBoot xong a cài Kodi, Ubuntu bằng đường 34Mbps nhà a thì nhanh lắm.

A đú qua Android thì thôi rồi, e cho nó là con quỷ tốc độ nếu xếp vào nhóm androd box hiện nay đó, chỉ dưới cơ thằng e kế XU4.

Hy vọng nó về sau kỳ thi hk2 mấy nhóc của a để đú mới zui :D

smallgent

Well-Known Member

Sẽ chia ra 2 nhóm cài đặt:

1) Cài BerryBoot có các bản distro sau: Ubuntu 16.04 LTS, OpenELEC (Kodi), Rasbian, ....

2) Android 5

...mỗi nhóm cài trên 1 thẻ nhớ microSD 16GB/class10 xịn giá 100k. Cần cái nào chọc thẻ vào là lên cái đó....i như 1990 xài dĩa mềm 1.2MB

Pi2 chạy Kodi chỉ mất 12 giây để khởi động xong từ lúc cắm điện, e đang tò mò ko biết C2 mất mấy giây ... chắc giống Bugatti Veyron 1001HP quá với 2.8s/100km :D

linh0983

Well-Known Member
Nếu nói về nghe nhìn thì mình có những thứ khác để giải trí rồi . Muốn order thêm cái C2 để cùng vọc với ae chủ yếu là vui . Theo như bác tư vấn thì C2 ko đắt hơn Pi3 là mấy nhưng so về cấu hình thì thấy nó vượt trội nó có socket để gắn thêm các modun EMMC y như trong DTDD .

tathien

Member

Mình mới mua raspberry 3 cài runeaudio điều khiển bằng chuột bay nhưng rất khó khăn vì màn hình không hiện lên con trỏ chuột, loay hoay mãi mới vào được menu để cài network nhưng đến lúc tìm được mạng wf và đăng nhậm pass thì không thể lưu được để thoát ra .Trên điện thoại mình cũng đã cài runeAudio nhưng cũng kg sử dụng được .Rất mong được các bác ở đây rành giúp đỡ .Mục đính của mình là chỉ dùng Raspberry để nghe nhạc nối mạng với PC thông qua jac 3.5 của PI va amply và loa dân dụng.Cám ơn nhiều.

Mình định mua con DIGI+ về xuất số cho DAC chơi dàn nhà nhưng có 1 vấn đề là ko biết DIGI+ gắn vào Pi 3 dc ko? Lên amazon thì thấy ghi vầy:

HiFiBerry Digi is a high-quality S/PDIF output for the Raspberry Pi.
It uses the I2S sound port that connects directly to the CPU without the need for an additional USB conversion.
The standard version features an optical output and an electrical output.
Note that this model is not compatible with older Raspberry Pi model A and B units!
Skill Level : Assembled and Tested

Còn trên trang của nó thì nó ghi:

This board is only compatible with the Raspberry Pi model A+,B+ and 2B

Mình đang nghĩ nếu mua con Pi 3 class B+ ko biết có support cái này ko?

smallgent

Well-Known Member

@tathien: Rune Audio là ứng dụng để chơi, nghe nhạc. Khi cài xong thì RP (Raspberry Pi) đóng vai trò là music player. Để điều khiển Rune chạy trên RP bạn cài Rune UI trên smartphone. Bạn có thể dùng pc/lap để điều khiển Rune như khi dùng smartphone để điều khiển. Chi tiết cách thức bạn xem thêm trên trang 1 mình có nói.

@sushisu2007: phần trích của bạn từ nsx HifiBerry đã nói rõ rồi đó bạn vì DIGI+ ra đời trước trong khi RP3 ra chính thức giao hàng trong tháng 3 vừa rồi.

smallgent

Well-Known Member

Cuối tuần rồi vọc tiếp cài Web Radio trên Rune/RP đài của "khoai tây" toàn nhạc stereo, 24bit :)

do_long_khach

Well-Known Member

Có bắt được đài ta ko bác?

phithien

Well-Known Member

Mình định mua con DIGI+ về xuất số cho DAC chơi dàn nhà nhưng có 1 vấn đề là ko biết DIGI+ gắn vào Pi 3 dc ko? Lên amazon thì thấy ghi vầy:

Còn trên trang của nó thì nó ghi:

Mình đang nghĩ nếu mua con Pi 3 class B+ ko biết có support cái này ko?
Rp2 và rp3 giống nhau gần hết. chỉ khác cpu clock 900 vs 1200 thôi. Ngay cả os hiện tại vẫn đang dùng chung 1 bản cho cả rp2 và rp3(thẻ micro sd đang chạy rp3 gắn qua rp2 vẫn chạy như bình thường, và ngược lại cũng chạy bt :D): Raspbian, openelec, osmc, rune... Nên mình nghĩ 99% là chạy được. 2 ngày nữa 2 cái dac mình đặt sẽ về tới phú yên, mình test xem sao. 2 cái này chắc chắn 100% là build cho rp2 vì mình thấy nó từ năm ngoài, hiện tại trên site nsx nói vẫn chạy cho rp3: Hifi DAC Es9023 và cái DAC + Ko chạy được thì mình gắn zô rp2 chơi, rp3 đem ra ngâm nước biển :D[h=3][/h]

Rp2 và rp3 giống nhau gần hết. chỉ khác cpu clock 900 vs 1200 thôi. Ngay cả os hiện tại vẫn đang dùng chung 1 bản cho cả rp2 và rp3(thẻ micro sd đang chạy rp3 gắn qua rp2 vẫn chạy như bình thường, và ngược lại cũng chạy bt :D): Raspbian, openelec, osmc, rune... Nên mình nghĩ 99% là chạy được. 2 ngày nữa 2 cái dac mình đặt sẽ về tới phú yên, mình test xem sao. 2 cái này chắc chắn 100% là build cho rp2 vì mình thấy nó từ năm ngoài, hiện tại trên site nsx nói vẫn chạy cho rp3: Hifi DAC Es9023 và cái DAC + Ko chạy được thì mình gắn zô rp2 chơi, rp3 đem ra ngâm nước biển :D[h=3][/h]

Ok bạn, mong bạn test rồi cho mình kết quả nhé, dc thì mình làm ngay và luôn, ah ko biết gắn DIGI + rồi có gắn thêm dc cái module power chạy pin gì ko bạn chỉ giúp mình với? Khá gà về Pi :D

tathien

Member

@tathien: Rune Audio là ứng dụng để chơi, nghe nhạc. Khi cài xong thì RP (Raspberry Pi) đóng vai trò là music player. Để điều khiển Rune chạy trên RP bạn cài Rune UI trên smartphone. Bạn có thể dùng pc/lap để điều khiển Rune như khi dùng smartphone để điều khiển. Chi tiết cách thức bạn xem thêm trên trang 1 mình có nói.
Cám ơn Smallgent mình sẽ nghiên cứu kỹ lại trang 1

tml3nr

Moderator

Do một vài software chưa suport Pi 3. Nóng ruột quá em chạy ra lấy luôn em Pi 2 về để em iu khoa học. Hên là còn hàng UK ạ.

smallgent

Well-Known Member

Khoai lang vẫn theo hệ cũ m3u8 muốn làm phải cài Minimserver + plugins mà làm xong sợ phải nghe mấy tin kiểu chặt cây, chặt cối, vỡ đê qua hạn hán, e chán bỏ qua nghe khoai Tây nhạc 24 bit cho nó nhẹ đầu :D

Bạn nào máu làm thử nghe khoai lang nhé. Mình rảnh sẽ post các bước chi tiết sau. Cuối tuần rồi làm xong chạy thấy nó load quay vòng vòng.

Sau đó vào Web Radio thêm địa chỉ các đài lấy từ đây www.radiosure.com/stations tìm theo keyword tên đài la ra hết ;)

smallgent

Well-Known Member

Kênh BBC 6 của Anh Quốc nhạc chất lượng hơn CD lun nè anh em :)

smallgent

Well-Known Member

@phithien: RP3 "chiếp" xử lý 64 bit trong khi của RP2 là 32 bit khác nhiều luôn đó e. RP3 còn có bluetooth + wifi mặc dù hiện giờ chỉ dùng được wifi còn bluetooth đang trục trặc chút chưa fix xong :)

phithien

Well-Known Member

@phithien: RP3 "chiếp" xử lý 64 bit trong khi của RP2 là 32 bit khác nhiều luôn đó e. RP3 còn có bluetooth + wifi mặc dù hiện giờ chỉ dùng được wifi còn bluetooth đang trục trặc chút chưa fix xong :)
Em cũng chờ mãi Raspberry Foundation ra mắt Raspbian 64 bit cho rp3. giờ xài chung với rp2. cảm giác rp3 giống con ghẻ quá.

saimon

Member

Rp3 xài mấy cái board DAC của Hifiberry ngon lành 100% nha các bác.
Mình đang xài Rp3 và Hifiberry Dac+ ngon lành.
Các bác yên tâm

smallgent

Well-Known Member

Hôm nay kỷ niệm tròn 1 tháng HifiBerry ship DAC+ cho mình, anh em chia sẻ người mua cái này, thử cái kia làm cổ mình lại dài thêm :)

Bên trên