Pin sạc

phi2500

Member
mình có 1 bộ sạc dành cho Pin AA, giờ mình muốn sạc cho Pin AAA đc không, mình tính chèm thêm miếng kim loại cho nó đủ kích cỡ Pin AA, Không biết có đc ko, có cháy Pin hay cục sạc ko

billtruc

Member
Ðề: Pin sạc

mình có 1 bộ sạc dành cho Pin AA, giờ mình muốn sạc cho Pin AAA đc không, mình tính chèm thêm miếng kim loại cho nó đủ kích cỡ Pin AA, Không biết có đc ko, có cháy Pin hay cục sạc ko

được mà bác, đằng nào pin sạc AA hay AAA cũng 1.2v

Bác sạc được bình thường vì cùng 1.2V nhưng em nghĩ dòng điện sạc cho AA sẽ cao hơn dòng điện sạc cho AAA. Như vậy AAA của bác sợ sẽ nhanh chai.

billtruc

Member

Bác sạc được bình thường vì cùng 1.2V nhưng em nghĩ dòng điện sạc cho AA sẽ cao hơn dòng điện sạc cho AAA. Như vậy AAA của bác sợ sẽ nhanh chai.

với cốc sạc đa năng, khay AA với AAA chỉ có cái que L, mặc định là AAA còn kéo ra chút là AA, làm gì có công tắc chuyển, cho nên dòng sạc là như nhau, cộng với tính năng đầy tự tắt, làm sao chai được bác ơi.

duongdigital

tốt nhất bạn nên tìm trên thị trường sẽ có bộ sạc pin AAA.pin rất nguy hiểm,nếu nguồn điện đưa vào ko đúng như nhà sản xuất sẽ gây cháy nổ.rất nguy hiểm

earl_grey

Well-Known Member

Quan trọng là khuyến cáo kỹ thuật của nhà sản xuất thế nào, dòng tối đa để sạc là bao nhiêu trên bao bì đều ghi rất rõ. Thông thường thì dòng cho AA lớn gấp đôi cho AAA, khoảng 500mA và 250mA, cần đọc hướng dẫn. Tuy nhiên thì... kệ xừ nó, em toàn dùng dòng 2A cho cả AAA lẫn AA (bộ sạc tự chế), chả bị nổ phát nào (Energizer, Duracell, Sony, cả UFO của Khựa... đủ cả), nhưng mà có vẻ là... nhanh hỏng pin thật. Đôi Sony 2700mAh dùng cho máy ảnh, sạc tiêu chuẩn đi kèm, dùng được gần 3 năm, đôi tương đương dùng cho đồ chơi sạc kiểu phá, 1 năm là tèo (cũng không khẳng định do sạc, vì sử dụng trên 2 thiết bị khác hẳn nhau).

Bên trên