Phòng kỹ thuật HD Nha Trang

digikni

Well-Known Member
Ðề: Phòng kỹ thuật HD Nha Trang

bác Sơn xem mua cái này đựng ổ cứng cũng khá hay đấy = 520k

Là một người chơi HD đã lâu, chắc hẳn bạn sẽ không dừng lại ở con số 3 hay 4 ổ cứng mà là còn hơn thế nữa. Tuy nhiên, quản lý các ổ cứng như nào, sắp xếp sao cho gọn gàng, bảo vệ chúng khỏi bụi bẩn ra sao thì không hẳn ai cũng rành. Orico vừa ra mắt hộp đựng ổ cứng với khay trượt thông minh - là giải pháp tối ưu cho dân chơi có nhiều ổ cứng.

Thông tin chi tiết về sản phẩm và giá bán, mời các bạn xem tại trang web:
Hộp đựng ổ cứng chuyên nghiệp của ORICO

saibon

Active Member

Cái này chỉ là hộp đựng ổ cứng thôi mà :D, theo em cái này không kinh tế bằng mấy vỏ nhựa 35K :D .

tuanc9

Active Member

Cái này chỉ là hộp đựng ổ cứng thôi mà :D, theo em cái này không kinh tế bằng mấy vỏ nhựa 35K :D .

Đúng rồi có cái hộp không thôi mà cần chi rườm rà, mà tính cơ động không cao. Không lẽ đi chép film mang theo cái hộp bự chảng như vậy.

Gọn gàng dễ bài trí , nếu AE nào có cái góc HD nào tương đối mua để sử dụng cũng ok mà ! Cái nhà bác Tuấn thì chỉ chú ý đến hiệu quả chẳng để ý đến hình thức gì cả :))

saibon

Active Member

Buồn buồn, em ngồi lọ mọ một chút cho đỡ buồn, nhưng sao cũng ko hết buồn :(( .

Vô vấn đề chính, ngồi nghiên cứu chức năng chơi phim HD qua wifi của TVIX 6600N.

- Thiết bị thử nghiệm:
+ TVIX 6600N có sẵn card wifi tích hợp.
+ Acesspoint Tenda - 150Mb (chuẩn N), 54Mb chuẩn g.
+ Dùng PC , cài chương trình XBMC để phát qua giao thức UPnP.
+ Phim trên ổ cứng của PC, và phim trên ổ cứng gắn ngoài qua cổng USB. (Những phim này sẽ được share bởi XBMC, qua giao thức UPnP, dùng TVIX 6600 chơi các phim này qua wifi)
+ Acesspoint đặt cách đầu TVIX 10m, qua 2 bức tường.

- Kết quả :
+ Phim trên ổ cứng PC: Play mượt 720p , 1080p thì giựt đừng hỏi :D . Tua 2x mượt, nhưng tua 4x thì đứng cứng ngắt.
+ Phim trên ổ gắn ngoài : 720p vẫn chơi ok, nhưng vẫn bị giựt ở các cảnh nhanh. 1080p thì miễn bàn :D.
+ Thử play DVD9 Thúy Nga 103, chơi không mượt và chất lượng có vẻ giảm đôi chút về mặt hình ảnh. (Do DVD9 gần 7GB~phim 1080p).
+ Phụ đề ok, nhưng chỉ với định dạng srt hoặc phụ đề mux sẵn. Không load được phụ đề .ass

***Kết luận:
+ Có thể chơi HD qua wifi, để chơi mượt thì cần có một accesspoint loại tốt như Cisco E4200 chẳng hạn ^_^.
+ Chưa config được cho TVIX nhận được file từ PC theo dạng share(dùng Samba hoặc NFS). Mà phải chơi qua UPnP.
+ Chưa có điều kiện để test nhiều đầu cùng truy xuất cùng lúc.
+ Là một phương án để quan tâm cho những anh nào cần làm Mediacenter mà không cần dây nhợ ^_^.

saibon

Active Member

Hôm nay rảnh rỗi, tiếp tục test một số thứ ăn chơi HD nữa ^_^ . Như các anh biết thì phần mềm hỗ trợ copy là một công cụ rất cần thiết cho anh em chơi HD. Qua nhiều phần mềm thử nghiệm ngày hôm nay: fastcopy , teracopy, extreme copy, trình copy mặc định của win7 thì em đã có một kết quả cuối cùng : fastcopy -> win7.

Em test thì tốc độ copy từ usb ổn định 32MB/s , HDD thì 70MB/s với file nhỏ, 90->102MB file lớn, trong khi win 7 lần lượt là : 30 và 70->90.

Link cho anh nào cần fastcopy : FastCopy Download - Softpedia

Hình ảnh em đang chép phim, tốc độ là 102MB/s nhé mấy anh, ổn định liên tục.

Chỉnh sửa lần cuối:

saibon

Active Member

Gửi SAIBON, Nghiên cứu làm con này xem sao! nếu OK thì máy Hội xài cái này kéo phim đỡ tốn điện.

[Review] NAS All in One: vừa làm NAS, vừa làm HTPC - HDVNbits's Forum

Con này em và anh Minh đã quan tâm từ lâu, và anh Minh đã có nhập về 1 con để thử. Nói chung là em này mạnh hơn em Atom, tuy nhiên chỉ đủ để làm các công việc đơn giản như : xem phim, kéo torrent, hay văn bản.

HD_Đam_Mê

Con này em và anh Minh đã quan tâm từ lâu, và anh Minh đã có nhập về 1 con để thử. Nói chung là em này mạnh hơn em Atom, tuy nhiên chỉ đủ để làm các công việc đơn giản như : xem phim, kéo torrent, hay văn bản.

Bởi vậy nó mới có cái title như vậy. Rất cần thiết cho mấy Bác chơi torrent, đỡ tốn điện mà lại có thể vi vu mọi thứ thuận tiện hơn NAT.

duyduc27

Xin chào các bác, em đang học tại Nha Trang và cũng đang tập tọe chơi phim HD. Nay ổ cứng đã full (em xem trên lap) giờ muốn mua 1 ổ cứng di động nhưng không rõ về giá cả , chất lượng cũng như nơi bán ở Nha Trang thế nào.
Vì là sviên cũng không có nhiều tiền lắm nên cũng đắn đo không biết thế nào, xin các bác tư vấn thêm cho em. Cảm ơn các bác nhiều.

Ra ngay đầu cổng trường - tới quán Minh la san - bác ý sẽ có phương án ổ cứng tối ưu cho các bạn sinh viên nhé !

xenolala

Well-Known Member

Một bài viết chi tiết về HTPC, rất đáng xem
Mã:
http://www.hdvietnam.com/diendan/59-htpc-hardware-phan-cung-pc/214764-lam-mot-htpc-nho-con-nhung-du-manh.html#post1958075

saibon

Active Member

Hi hi, cái này thì dễ mà ^_^ , cái quan trọng của bài viết trên là ít đề cập đến giá tiền nên việc chọn lựa linh kiện nó dễ ^_^ , chứ bảo lắp cho cái case rẻ rẻ coi HD sẽ biết khổ thế nào :))

xenolala

Well-Known Member

Hi hi, cái này thì dễ mà ^_^ , cái quan trọng của bài viết trên là ít đề cập đến giá tiền nên việc chọn lựa linh kiện nó dễ ^_^ , chứ bảo lắp cho cái case rẻ rẻ coi HD sẽ biết khổ thế nào
cỡ 2 chai đã coi được HD, còn cái này nó nói đến sự tinh tế của người viết bài.

saibon

Active Member

cỡ 2 chai đã coi được HD, còn cái này nó nói đến sự tinh tế của người viết bài.

Hi hi, cái cấu hình như thế này xenolala chịu khó đọc trong box htpc có nhiều rùi ^_^ , thực sự đọc xong bài này không thấy sự mới lạ ^_^ .

Em mới mang về 1 em Pow Sonamp 875D SE đen trùi trũi ! nhờ bác Tuấn đến kiểm tra ..... thế là ông ấy tụt luôn quần của em í ra ..... trắng , đen gì ông ấy cũng không tha ~X(~X(

tuanc9

Active Member

Em mới mang về 1 em Pow Sonamp 875D SE đen trùi trũi ! nhờ bác Tuấn đến kiểm tra ..... thế là ông ấy tụt luôn quần của em í ra ..... trắng , đen gì ông ấy cũng không tha ~X(~X(

Thích nhất là nhìn mông em nó, xem các trạm cắm nó như thế nào, để khi cắm vào đúng chỗ em nó la đúng điệu để còn thưởng thức. Cắm vớ vẫn nó cho bốc khói luôn đấy.

Chỗ nào có lỗ bác cứ cắm cho em , con này xơi thử nếu kô vừa ý thì trả lại vì vẫn chưa tính tiền :)) .
Ờ mà sao em nó kô có cái núm nào để mình se se vặn vặn bác nhỉ ? chỉ có rất nhiều chỗ để cắm và 1 chỗ để nhấn thôi !8->8->

Bên trên