Phim 120: Nghệ thuật đang bị lãng quên.

khanhaho

Ðề: Phim 120: Nghệ thuật đang bị lãng quên.

nhìn đúng là quá phê, vote cho bác DBB một phát!!!

HD Lover

Member

Em tạm thời chia tay Digital để bước chân vào một thử thách mới: Medium Format với bộ máy Mamiya RZ67. Nói chia tay cũng hơi quá vì em sẽ dùng máy phim để chụp những gì "đáng" chụp. Bộ 5D vẫn còn đó để dùng trong những trường hợp "lưu niệm" ;))

Phim 120 tức là cuộn phim có bề ngang 6cm, còn bề cao mỗi tấm hình tùy thuộc vào từng loại máy. Ví dụ máy Pentax 645 sẽ chụp ra khổ phim 6cm x 4,5cm, máy Mamiya RZ67 sẽ có khổ phim là 6cm x 7cm hoặc 6cm x 6cm hoặc 6cm x 4.5cm

Phim 135 tức là phim 35mm thông thường hay còn gọi là full frame. Khổ phim 6cm x 7cm sẽ có diện tích thu hình ảnh lớn gấp 4.3 lần so với phim 135, dẫn đến việc chế tạo body và ống kính rất phức tạp và đắt tiền. Tuy nhiên ngày nay chúng ta chỉ cần bỏ chi phí tương đương 1 máy DSLR tầm trung là có thể sở hữu một bộ medium format với vài ống kính có chất lượng tuyệt đỉnh.

Việc chụp đẹp hay xấu không hẳn do bộ máy, ở đây chúng ta hướng đến việc làm thế nào để thu nhận hình ảnh có thông số kỹ thuật cao nhất có thể. Đến thời điểm hiện nay, chưa có 1 bộ máy digital phổ thông nào có thể so với phim 120, thậm chí là nếu có 1 bộ scanner tốt như Nikon Coolscan 9000ED thì phim 35mm cũng cho đám DSLR phổ thông nằm đo ván khi xét về chất lượng kỹ thuật hình ảnh.

Việc em chọn phim 120 có 2 lý do:
1 - Chỉ cần 1 máy scanner tầm trung như Epson V700 hay 4990 cũng cho ra tấm hình có độ phân giải tương đương 50MP (dùng scanner epson 4990) hoặc 85MP (nếu dùng V700) với 48bit màu. Các máy DSLR dữ dằn nhất hiện nay như Phase One P65+ cũng chỉ đạt đến 50MP và 26bit màu với cái giá 40 ngàn USD !!!. Link phân tích color depth: DxOMark - Sensor rankings Link giá bán: Phase One P65+ Full Frame 60 Megapixel Digital Back Shuns Hasselblad’s H3DII-50 | TFTS Technology, Gadgets & Curiosities

2 - Why we love film? Link Why We Love Film ;))

Show hàng đây:
5D và RZ67, hay máy cùng lắp ống có tiêu cự #55mm

Cuối cùng là hình test con bé diễn viên đang đóng quảng cáo cho cty ông anh ;;)

Kết màu da và độ nổi khối ... đẹp...
Bộ này ngốn của bác Dương khá khá...nhưng xứng đáng.

duongbaba

Active Member

Thanks các bác đã có lời động viên, bộ này giá vẫn rẻ hơn cái 5D em đang dùng ạh. Nhưng bấm 1 nhát là bay 20K VND ngay :((

Dòng sông quê em (PMH, Q.7 - TPHCM ;)))

kiukiu

Well-Known Member

Quy ra số lượng như hồi bấm 1 buổi xong 2 cái thẻ nhớ thì .... =))

Em phục lão ^^, đúng chất thẩm du thứ thiệt, lọ mọ và vọc ghê ghớm :D

hieuhadong

Active Member

Trong và màu lên chất quá lão Dương ơi :x

vit-bau

Thanks các bác đã có lời động viên, bộ này giá vẫn rẻ hơn cái 5D em đang dùng ạh. Nhưng bấm 1 nhát là bay 20K VND ngay :((

Bác dùng phim gì cho con này vậy ? lấy cái khuôn hình của cái máy này khó vật vã. hic hic hic

dangnham

http://i478.photobucket.com/albums/rr147/duongbaba00/80530007.jpg[/QUOTE]

Trời, đập chết 5D2 rồi :D Nhưng tiếc nhỉ, chụp mẫu 1 buổi là đi cái thẻ nhớ xịn rồi :))

locnp

Well-Known Member

Bác Dương chủ yếu tìm về cái nghệ thuật đang bị lãng quên thôi, bộp 1 nhất mất 20K thì kể cũng tốn kém.

[IVAN]

Cỡ lão TTG thì mai ra, em thì không dám, hehe

tieuthieugia

Well-Known Member

ai da... coi bộ bệnh này nặng đây anh em ah... phải dập tắt ngay chứ lây lan nhiều anh em hdvn thì hỏng

@hello: em mà được nghèo 1 nửa của em thì em sướng rùi

hellomoto

Active Member

suy nghĩ có vấn đề rồi

tieuthieugia

Well-Known Member

vấn đề là làm sao để cho lão hiểu câu nói của em.... hic

dhmobile

hôm nay đc sờ mó nắn bóp em medium format của DSP mà nghe nó đã gì đâu :D

tieuthieugia

Well-Known Member

đấy ...thấy chưa..có bắt bệnh rùi đấy....

Chuot_Cong

Hay các bác chơi 135mm để tìm cảm giác phim trước khi chơi cái loại "độc hại" này :)

Nikon FM + 85mm 2.0 + Uxi 200

Bên trên