Phân vân mãi về vấn đề AIO và dân dụng

binhvaeco

Well-Known Member
Từ trước tết tới giờ suy nghĩ mãi về việc lắp ghép dàn có sẵn với việc đầu tư thêm Receiver, Sur, Sub, Cen mà chẳng đi tới đâu :(. Mình đã có sẵn ampli karaoke và cặp main, mình muốn lên thành dàn 5.1 để xem phim nhưng ko biết đấu như thế nào để vừa karaoke vừa xem phim mà ko phí cái ampli đang có :(. Ý mình như thế này nè: karaoke thì dùng main và ampli cũ, khi xem phim thì dùng main cũ , Receiver, Cen, Sur, Sub nhưng ampli cũ vẫn để đó khi muốn hát karaoki thì chuyển (đấu sẵn chỉ cần tắt Receiver thui). Nhưng nghĩ mãi ko biết đấu thế nào. Phân vân việc sẽ mua thêm 1 bộ AIO và dùng cái dàn karaoke cũ nhưng sẽ phí, tiền mình thì chỉ đủ mua dàn Sony 7500 thui :(. Còn dùng Main cũ với bộ Receiver, Sur, Cen... thì dư cái ampli :(. các bác biết cách đấu như thế nào để dùng vừa karaoke vừa xem fim mà ko phí cái ampli cũ hem chỉ mình zới :(

Mountain

Member
Ðề: Phân vân mãi về vấn đề AIO và dân dụng

Em chưa thấy ai đấu 1 cặp loa vào 2 ampli bao giờ.
Không biết đấu kiểu gì, có an toàn không chẳng may bật 2 ampli cùng lúc?
Cách nông dân nhất và an toàn nhất là mỗi lần hát kara thì rút loa font ở receiver ra đấu vào ampli kara mà hát. Thông thường thì 1 tháng cũng chỉ ka có 3-4 lần thôi nên cũng chẳng ngại lắm.

binhvaeco

Well-Known Member

Cách nông dân nhất và an toàn nhất là mỗi lần hát kara thì rút loa font ở receiver ra đấu vào ampli kara mà hát. Thông thường thì 1 tháng cũng chỉ ka có 3-4 lần thôi nên cũng chẳng ngại lắm.

Mình cũng biết lâu lâu nhưng nó ko tiên lắm :D, đấu hoàn thiện chỉ cần bật làn play :D, sao rắc rối nhỉ chắc quyết định mua AIO cho rùi sử dụng lại dàn karaoke lun :(.

manhthang

Huyền Thoại

Dàn AIO chính là dân dụng đấy, chả nhẽ các bộ AIO không sản xuất cho dân dùng hay sao mà bác phân biệt thế :D

totorauxom

Well-Known Member

kiếm cái hộp nối giắc loa, bật amp nào thì tắt cái khác, hehe

vietrung

Active Member

mình nghĩ cách nối 02 amp vào 01 đôi loa thế này, ko biết có dc ko:
cặp loa cột có 2 cặp cọc: mỗi cặp nối với mỗi amp, xài amp1 thì tắt amp2 đi nhưng dây vẫn để nguyên, ko rút, ko biết có ảnh hưởng gì ko nữa!!!

gaucntt

Member

mình nghĩ cách nối 02 amp vào 01 đôi loa thế này, ko biết có dc ko:
cặp loa cột có 2 cặp cọc: mỗi cặp nối với mỗi amp, xài amp1 thì tắt amp2 đi nhưng dây vẫn để nguyên, ko rút, ko biết có ảnh hưởng gì ko nữa!!!

Chả ảnh hưởng gì sất, nhưng khôngđược phép quên bật cái amp này mà quên tắt cái amp kia đi. Nhưng kiểu này chỉ có tác dụng với loa bi-wire thôi, loa nào ko có thì chịu.

onggia

Well-Known Member

Từ trước tết tới giờ suy nghĩ mãi về việc lắp ghép dàn có sẵn với việc đầu tư thêm Receiver, Sur, Sub, Cen mà chẳng đi tới đâu :(. Mình đã có sẵn ampli karaoke và cặp main, mình muốn lên thành dàn 5.1 để xem phim nhưng ko biết đấu như thế nào để vừa karaoke vừa xem phim mà ko phí cái ampli đang có :(. Ý mình như thế này nè: karaoke thì dùng main và ampli cũ, khi xem phim thì dùng main cũ , Receiver, Cen, Sur, Sub nhưng ampli cũ vẫn để đó khi muốn hát karaoki thì chuyển (đấu sẵn chỉ cần tắt Receiver thui). Nhưng nghĩ mãi ko biết đấu thế nào. Phân vân việc sẽ mua thêm 1 bộ AIO và dùng cái dàn karaoke cũ nhưng sẽ phí, tiền mình thì chỉ đủ mua dàn Sony 7500 thui :(. Còn dùng Main cũ với bộ Receiver, Sur, Cen... thì dư cái ampli :(. các bác biết cách đấu như thế nào để dùng vừa karaoke vừa xem fim mà ko phí cái ampli cũ hem chỉ mình zới :(

Thế này nhé bác mua 1 cái avr mới cùng cen,sur,sub rồi nối 3 thằng này vào với avr.Đường preout front của AVR bác đấu vào 1 đường in trên âm ly karaoke rồi từ âm ly kara đấu tiếp với loa main.Xem phim thì bật cả 2 âm ly lên,còn karaoke thì chỉ cần bật 1 cái thui.
Cách thứ 2 hơi củ chuối là nếu loa main của bác có 4 cọc thì 2 cọc trên đấu với avr còn 2 cọc dưới đấu với âm ly kara.Kính bác.

vietrung

Active Member

Chả ảnh hưởng gì sất, nhưng khôngđược phép quên bật cái amp này mà quên tắt cái amp kia đi. Nhưng kiểu này chỉ có tác dụng với loa bi-wire thôi, loa nào ko có thì chịu.

đấu kiểu này chỉ để xài 1 đôi loa cho Receiver và Amply stereo cho tiện thôi, nghe nhạc thì xài amp stereo, tắt receiver, coi phim thì bật receiver, tắt amp stereo mà khỏi cần rút dây, chứ chả cần bi-wire gì ráo trọi!!!

ngoibet

Member

Vậy thì bây giờ Bác thấy rồi, kiểu của bác VT ý !!!
@Bác chủ: Em vqãn dùng kiểu này, về lý thuýet thì chả sao đâu(đừng có bật cả hai cái Amp và ARV đồng thời là được), nếu cẩn thận thì đấu mỗi cái một cầu loa rồi cbịu khó rút rút cắm cắm cắm.

Nếu sợ quên bật 1 lúc 2 cái Amp và RCV thì làm cái cầu dao đổi nguồn như gắn máy phát điện áh, sáng kiến không nhỉ, hehehehe.

onggia

Well-Known Member

Vậy thì bây giờ Bác thấy rồi, kiểu của bác VT ý !!!
@Bác chủ: Em vqãn dùng kiểu này, về lý thuýet thì chả sao đâu(đừng có bật cả hai cái Amp và ARV đồng thời là được), nếu cẩn thận thì đấu mỗi cái một cầu loa rồi cbịu khó rút rút cắm cắm cắm.

Rút cắm nhiều quá nó doãng hết cả đấy bác ạ :))

Bên trên