Phải chăng loa BW nghe nhạc vàng (mới) không được hay?

locnp

Well-Known Member
Ðề: Phải chăng loa BW nghe nhạc vàng (mới) không được hay?

@lehoang:chắc hum nào gặp em nói cho anh nghe sau...:D

ku loccoc nói theo anh quánh ah..... hum nào qua nghe vơi anh nhé.. nhớ mang CD quen thuộc nhé
mà anh phải mua cái CDP đã
các cụ nhà mình k chịu tư vấn cho anh j cả :(

Vâng ạ, em biết lão đang kèo hàng mà, không phá đám nữa :))

tieuthieugia

Well-Known Member

Vâng ạ, em biết lão đang kèo hàng mà, không phá đám nữa :))

dạo này em theo phá anh nhiều rui nhe, định cho đi theo vụ kia muh cứ đà này chắc thôi quá.
HCM nhiều bác hay quá...chắc hum nào em dẫn anh gặp các bác hay hay trong topic này đễ lãnh ngộ vài điều

tieuthieugia

Well-Known Member

chắc e cũng đổi tông qua nhạc vàng luôn quá :D

trời sg mưa nhiều, em út thì bỏ rơi
về nhà k có cơm
vợ con đi chơi đâu đấy
gọi bồ cũ k nhấc máy, ra quán cơm thì hết bán
đi về xe xẹp lốp
dắt vào quán bơm thì cúp điện k có hơi
vưa loay hoay chéo xe thì công an thổi
.....
nghe nhạc vàng hợp lắm bác ạh

vietrung

Active Member

trời sg mưa nhiều, em út thì bỏ rơi
về nhà k có cơm
vợ con đi chơi đâu đấy
gọi bồ cũ k nhấc máy, ra quán cơm thì hết bán
đi về xe xẹp lốp
dắt vào quán bơm thì cúp điện k có hơi
vưa loay hoay chéo xe thì công an thổi
.....
nghe nhạc vàng hợp lắm bác ạh

bác ca nhạc vàng kiểu này chắc hết dám chuyển tông luôn quá :-O

kdnguyen

hình như 80 % mem cũ trên hdvn nó dậy hêt đó ;;)
có muộn chut nhưng hem sao :))

Sao bác biết 80%? :)) Em chắc nằm trong 20% còn lại

Bác lehoang nói BW chung chung thì không chính xác lắm, bác nên sửa lại tiêu đề đi.

Nghe không thấy hay thì cũng tùy người nữa, có khi người khác thấy hay thì sao, nếu bác không thấy hay thì bác nên xem lại cách ghép của mình đi. (Có lẽ mình nói hơi thừa nhỉ? )

tieuthieugia

Well-Known Member

Bác lehoang nói BW chung chung thì không chính xác lắm, bác nên sửa lại tiêu đề đi.

Nghe không thấy hay thì cũng tùy người nữa, có khi người khác thấy hay thì sao, nếu bác không thấy hay thì bác nên xem lại cách ghép của mình đi. (Có lẽ mình nói hơi thừa nhỉ? )

biết rùi muh còn hỏi. dạo này bán dt sao rùi?

lehoang40

Nếu bác thấy hay thì cho chút ý kiến đi, mình cũng chỉ đặt vấn đề thôi, đâu dám khẳng định, đứng ngoài mà nói thì quá dể rồi, phối ghép ra sao để thấy hay? bác đang dùng BW gì mà thấy hay?

kdnguyen

Nếu bác thấy hay thì cho chút ý kiến đi, mình cũng chỉ đặt vấn đề thôi, đâu dám khẳng định, đứng ngoài mà nói thì quá dể rồi, phối ghép ra sao để thấy hay? bác đang dùng BW gì mà thấy hay?

Em có nói em thấy hay đâu bác? Em không thích BW là đằng khác, em không dùng BW.

Ý em nói ở đây là mỗi người có sở thích, khả năng cảm thụ khác nhau.
Bình tĩnh bác ơi ;)

lehoang40

Ý em nói ở đây là mỗi người có sở thích, khả năng cảm thụ khác nhau.
Bình tĩnh bác ơi ;)

Cám ơn bác, mình cũng rất bình tỉnh mà :)
Ý kiến không hay cũng chỉ là ý kiến cá nhân thôi, mở topic để mọi người có cái bàn bạc, vấn đề nào cũng có 2 mặt. BW trước giờ mọi ngừoi khen nhiều rồi, giờ muốn tìm mặt dở của nó để nói chuyện thôi.
Nếu bác thấy loa BW nghe nhạc vàng hợp thì cũng góp ý để có được nhiều chiều, chứ cái câu " mỗi người có sở thích, khả năng cảm thụ khác nhau" thì nghe quen thuộc quá.

manhthang

Huyền Thoại

Cá nhân em thì em chưa thấy B&W nghe nhạc gì hay cả (đây không phải lần đầu em nói điều này trên HDVN) vì nghe dòng nhạc gì với nhiều kiểu phối ghép khác nhau vẫn luôn có những mác loa khác rẻ tiền hơn mà hay hơn nhiều. Nhưng em không hiểu sao các bác HN và HCM lại phát cuồng lên vì B&W đến thế :-/
Và 1 thực tế đáng buồn là không chỉ có 1 mình em cảm nhận như vậy mà ngay cả giới audiophile HP cũng cho là như vậy, thậm chí cả 1 số các bác audiophile HN cũng cho là như vậy. Bằng chứng là có nhiều bộ âm thanh trị giá bằng con Matiz đến con Q7 em đã từng đến nghe chưa bao giờ có B&W (trong khi đó lượng Tannoy chiếm kha khá). Các bác cũng lưu ý là người ta không chơi B&W không phải vì người ta không có tiền mà là vì người ta .... rất nhiều tiền. Trong bữa tiệc sinh nhật diễn đàn audiovn đã từng có bác công bố cặp dây loa + dây điện nguồn cho CDP có tổng giá trị tới 35.000$

Chuyển sang vấn đề chính là nghe nhạc vocal nói chung, nghe nhạc vàng nói riêng. Càng những đôi loa có loa bass đường kính lớn thì cho trung âm càng hay (ví dụ đôi L100 của bác Cẩm, nhưng vẫn thua đôi L66 có loa bass tới 35cm nhé), tất nhiên yếu tố hãng sản xuất cũng rất quan trọng (những đôi loa Nhật cổ như Pioneer, Kenwood có tới hơn 2 chục loa gồm tới 2 loa bass đường kính 38cm nhưng âm thanh cực tệ, chỉ đáng dùng thay cái loa phát thanh phường)
Để nghe nhạc vàng, bác lehoang40 kiếm 1 cặp loa thùng 2nd (bass 30cm) chắc chắn sẽ hay hơn cả B&W lẫn Jamo hiện có (ví dụ JBL như L66, L100, L166, 4312).
Xin bác đừng lấy tiêu chí nhiều treble, nhiều mid, nhiều bass để đo chất lượng đôi loa. Ví như tiếng treble thanh, nhẹ, mềm nhưng sắc sảo của AR3 có thể không nhiều bằng treble của 1 đôi loa Lạ nhưng chắc chắn độ tinh tế thì không 1 đôi loa Lạ nào bằng được, ngay cả đôi loa tiền k$ muốn so sánh cũng phải đắn đo.

Nghia_PMT

Well-Known Member

E chưa đến trình thẩm âm của audiophile hay stereophile nên miễn bàn, mà bác manhthang so với ý kiến mấy bác toàn dân hi-end thì e thấy có vẻ khập khiểng quá, lấy AVR + pow nghe nhạc thì sao so đc với các bác kia.

manhthang

Huyền Thoại

E chưa đến trình thẩm âm của audiophile hay stereophile nên miễn bàn, mà bác manhthang so với ý kiến mấy bác toàn dân hi-end thì e thấy có vẻ khập khiểng quá, lấy AVR + pow nghe nhạc thì sao so đc với các bác kia.

Em đang so với trình thẩm âm vớ vẩn của em đấy chứ :D
Em chả nói là cứ test B&W với thể loại nhạc gì (dùng nhiều loại amply, pow) thì luôn có 1 đôi loa giá rẻ hơn nhưng lại hay hơn rất nhiều đó hay sao :))

HD Beginner

Nhưng em không hiểu sao các bác HN và HCM lại phát cuồng lên vì B&W đến thế
Em thấy những cao thủ HP thực sự về Audio như bác QuajGiaf khiêm tốn lắm. Anh em Audiophile đâu cũng là bạn bè. Chung 1 sở thích. Ko có tư tưởng phân biệt khu vực đâu

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

Xin hỏi bác manhthang anh em HĐVN đâu cũng là con người. Người HP thì khác gì HN hay HCM nhỉ? Mà em thấy các bác HP rất hay so sánh khu vực như vậy. Nếu mà nghe các bác HP nói thì bao giờ trình của người HP cũng cao hơn các nơi khác mấy bậc. Về đủ mọi thứ chứ ko phải là mỗi Audio không thôi đâu.

Bác đừng vơ cả thế tội nghiệp :))
Đơn giản là vì trào lưu chơi B&W gần như chỉ xuất hiện ở HN và HCM, ở HP mặc dù cũng khá nhiều người chơi audio và HD nhưng tại số em đen nên chưa gặp ai. Các địa phương khác nữa thì em không biết nên sao dám có ý kiến 8-X

ngoibet

Member

Em nghĩ ít người tự tin nhận mình có trình thẩm âm của audiophile lắm vì bản thân cái "tiêu chuẩn" audiophile với hi-end nghe đã mơ hồ bác ạ. Mình nghe cho mình chứ có nghe để đi so sánh với ai đâu, thế nên ko có gì khập khiễng cả!
Nhưng em tin là nó có xu hướng tăng lên kiểu như cảm nhận từ matiz lên civic rồi...Q7 (tin em đi, bác nào mua ngay con Q7 sẽ ko sướng bằng mấy bác mua xe theo lộ trình từ matiz đâu). Em nghe nhạc vàng từ thời cassete (mono), walkman, rồi CD nhưng khi có tí tiền em lại tìm mua cái đầu Tare deck (vì cái băng cối thì chưa đủ đô thôi). Và em cũng được nghe thử nhiều cặp loa của bạn bè, chả biết họ có audiophile hay hi-end gì không nhưng nhìn chắc cũng lắm tiền nhiều công lắm, và đúng như bác Manhthang nói, không thấy xuất hiện B&W đâu, nhiều loa cổ tầm 5-10 tr mà nghe da diết tình cảm (ko phải cái Poneer cổ nào cũng chỉ...làm loa phường bác Manhthang nhé).

lehoang40

Bản thân mình thì từ trước đến giờ vẫn mê chất âm của BW, bất kẻ nó ghép với amply hay receiver nào, khi loa BW cất tếng thì mình có thể nhận biết ngay, rất đặc trưng. Chỉ riêng với nhạc vàng thì mình thấy nó không hợp thôi.

Nếu so sánh với các loa cùng tầm tiền với BW serie 6 thì mình đã nghe MA RX6, Warfedale Evo30, JBL L890, Elac FS68 thì vẫn thấy BW 683, 684 là vượt trội trong đa số các thể loại nhạc.

Riêng dòng Tanoy thì mình thấy thế này: trừ những đôi loa Tanoy thùng lớn, giá tiền cao ngất ngưởng thì mình nghe thấy hay, chứ mấy đôi Tanoy cột hay BS thì vẫn cảm thấy không thích.

Bên trên