Orbit - Downloaders HDVN không thể bỏ qua!

traiheogiong

Active Member
Ðề: Orbit - Downloaders HDVN không thể bỏ qua!

Bác chủ thread nói đúng, IDM rebuli trên máy cấu hình yếu thiệt là khủng khiếp. Nhớ hồi trước xài con Netbook, set IDM down mỗi lần 1 link, trong thời gian nó rebuild nó đâu có chịu down tiếp link khác đâu, làm rất mất thời gian. Có bạn sẽ hỏi thế sau ko chỉnh để IDM down cùng lúc 1-2 hoặc nhiều link, xin trả lời sẵn luôn là nếu cả đống link mình đang down là complete cùng lúc (hoạc gần như cùng lúc) thì sẽ biết rebuild khủng khiếp như thế nào.

Orbit đúng là có 1 số tiện lơi như các bạn nói, nhưng thật sự nó ko bắt link tốt như IDM thôi. Hơn nữa ko biết có bạn nào làm được ko, nhưng mình nhập user và pass của fshare vào orbit thì khi nhập link của fshare nó ko hiểu để down trực tiếp như IDM. Nhưng túm lại thì Orbit cũng rất ôn.

scotty

Well-Known Member

Orbit đúng là có 1 số tiện lơi như các bạn nói, nhưng thật sự nó ko bắt link tốt như IDM thôi. Hơn nữa ko biết có bạn nào làm được ko, nhưng mình nhập user và pass của fshare vào orbit thì khi nhập link của fshare nó ko hiểu để down trực tiếp như IDM. Nhưng túm lại thì Orbit cũng rất ôn.
Fshare cũng không cần điền acc vào Orbit, chỉ cần lưu trên trình duyệt là đủ. Kéo thả link fshare vào Dropzone của Orbit là nó tự động lấy direct link luôn. Cái này mình đã test rồi.

Giờ có cái nữa chưa test là Orbit có hỗ trợ lấy link Youtube như bên IDM không. Bên IDM có cái panel hiện ra mỗi khi mở Youtube, cực kỳ tiện lợi, hỗ trợ cả các độ phân giải của Youtube.

mrVuiton

Member

Quyết định thử dùng orbit xem sao, thank for sharing

scotty

Well-Known Member

Orbit có cái nút "GetIt" để tải video clip từ các trang như Youtube nhưng không biết sao cái FF10 của mình không hiện. Orbit có cái chức năng Grab++ xài cũng được nhưng khá là chuối, không bắt được định dạng MP4 (mặc dù có thêm đuôi MP4 phần filetype), chiếm dụng nguồn rất lớn - làm FF bị giựt muốn treo, không đổi được tên file đúng như tiêu đề clip...

Mình thì có thói quen tải clip HD nhạc về xem trên HDTV nên cái này rất cần.

hoaitrung

Super Moderators

Mình đang dùng cả IDM và Orbit luôn. Và chưa thấy hiện tượng cắn xé tranh giành lãnh thổ nào dữ dội giữa 2 anh này cả...:))
File nào dung lượng nhỏ, ít thì cứ để anh IDM chiến...file nào to thì mượn link của anh IDM nhét qua Orbit. :)) :))

crackertoolz

Well-Known Member

Đúng là Orbit tiện lợi thật , nhưng xài cải Orbit và IDM là sướng , IDM mỗi lần rebuilding là muốn khóc :D

xhitmenx

Active Member

Orbit em đã từng sd, lúc trước dùng soft này chuyên trị MF (khi đó MF thường bị lổi 99%). Em lúc nào cũng cài trên máy vài trình down load vì mỗi cái có lợi thế riêng :)

dmp

để tải về dùng thử xem ~O)

tycom

Member

Thưở ban đầu tập tành dùng máy tính, mình rất ghét phần mềm IDM vì nó là phần mềm tính phí, không cho xài free nên mình rất chuộng dùng Orbit hay FreeIDM. Nhờ đó mình có thời gian để test qua tất cả các phần mềm này. Kết luận của mình là IDM vẫn là số 1. Không có trình nào qua nó. Còn việc rebuilt thì mình ko rành..có lẽ do mình chưa bao giờ down 1 phim trên 10GB cả.

scotty

Well-Known Member

Mình đang dùng cả IDM và Orbit luôn. Và chưa thấy hiện tượng cắn xé tranh giành lãnh thổ nào dữ dội giữa 2 anh này cả...:))
File nào dung lượng nhỏ, ít thì cứ để anh IDM chiến...file nào to thì mượn link của anh IDM nhét qua Orbit. :)) :))
Ông này viết bài nhưng có thái độ không trung thực nhé :)) Mình mà không nói rõ ưu nhược liệu có cái post cười khoái trá thế này không =D>

Hỏng biết mọi người sao chứ, máy của mình để cho IDM download 1 kết nối, tài khoản VIP FShare.vn nên 16 kết nối hay 1 kết nối thì mình thấy cũng cùng tốc độ(đã test trên máy rồi), nên khi download file từ Gb trở lên là để 1 kết nối, thấy IDM download xong là xong(1 kết nối nhé), đâu có mất thời gian như chủ thớt đâu nhỉ, phần mềm đó thì cũng đã lâu rồi, cũng đã xài rồi, nhưng chỉ thích IDM.

ti2li119

Well-Known Member

Nếu không muốn rebuilt thì chọn 1 part thôi :D

Kéo file dung lượng lớn bằng IMD thì chọn donwload 1 mảnh lúc rebuild sẽ ko bị lâu, IDM vẫn là nhất

scotty

Well-Known Member

Hỏng biết mọi người sao chứ, máy của mình để cho IDM download 1 kết nối, tài khoản VIP FShare.vn nên 16 kết nối hay 1 kết nối thì mình thấy cũng cùng tốc độ(đã test trên máy rồi), nên khi download file từ Gb trở lên là để 1 kết nối, thấy IDM download xong là xong(1 kết nối nhé), đâu có mất thời gian như chủ thớt đâu nhỉ, phần mềm đó thì cũng đã lâu rồi, cũng đã xài rồi, nhưng chỉ thích IDM.

Để 1 kết nối thì tức là chẳng bị cắt làm nhiều part, nên IDM không phải ghép lại khi tải xong. Nhiêu này cũng đỡ cho tác vụ disk access rất nhiều rồi đấy.

Nói chung, tùy tốc độ ổ cứng, tùy máy lúc đó đang idle hay làm những tác vụ ít truy xuất CPU, RAM và ổ cứng, còn thời buổi này mà nói máy cấu hình yếu thì chỉ có nước Pentium 4 (mặc dù vẫn chạy Windows 7 phà phà).

Dẫn chứng máy mình nhé: Nội xài cái trình RSS Reader cũng truy xuất thường xuyên ổ cứng (vì công việc đưa tin mà), nội cái trình Thunderbird thường xuyên check mail và báo mail mới, nội cái FF để chạy liên tục với gần 70 tab... Những trình này có ấn định backup theo giờ, chưa kể ổ cứng tải về rồi xóa thường xuyên đủ thứ như hình ảnh tin bài... Công nhận hơn 2 năm mà ổ cứng con lap của mình lúc nào hard stress như thế mà vẫn chạy ổn, mặc dù có dấu hiệu tưng tưng một chút rồi.

Chẳng cần cái bài này thì mình cũng cám chịu cái cảnh như trên cũng đủ lâu rồi, việc gì phải lăn tăn. Chẳng qua tình cờ mình lượm được bài này của bác chủ, ủng hộ bác chủ nên chịu khó chuyển qua xài và nâng tầm cho cái bài này lên thôi.

vietlong04

Active Member

Nếu không muốn rebuilt thì chọn 1 part thôi :D

Kéo file dung lượng lớn bằng IMD thì chọn donwload 1 mảnh lúc rebuild sẽ ko bị lâu, IDM vẫn là nhất

Mình có tài khoản vip/premium cả fshare và 4share cũng như rs fileserve .. nhưng chưa bao giờ thấy down 1 connect ~ 16 connect, tốc độ giảm đi khoảng 10 lần. Server việt nam thì max là 3MBps giảm -> ~200KBps server nước ngoài thì từ 8-10MBps -> ~ 1MBps

Nói chung cứ gặp file >15GB IDM rebuild trên máy mình tầm 30p, và máy không làm được gì cả thậm chỉ là nghe máy bài nhạc, cái này mình test thử trên máy thằng bạn ci7 thì thấy nếu nơi lưu file tạm và file đích cùng một ổ như ổ C thì máy thằng nào cũng lag, nhưng nếu kết nối usb 3.0 cho file đích tới một ổ di động thì máy có cấu hình cao làm việc bt, thời gian rebuild cũng nhanh[dĩ nhiên ko phải ai cũng có đk dùng máy khủng và ổ di động usb 3.0]
... mình đã thử nhiều cách..

Nói chung là vote cho orbit với những file khủng.

thdang

Member

Nhìn cái giao diện của soft giống y chang Flashget ngày xưa nhỉ, mình dùng IDM, những file HD lớn thì thường trước khi đi ngủ mới download và sử dụng chức năng tự tắt máy sau khi download xong của IDM là yêu tâm khò khò, sáng dậy là có đầy đủ.

thewall2010

Active Member

Để 1 kết nối thì tức là chẳng bị cắt làm nhiều part, nên IDM không phải ghép lại khi tải xong. Nhiêu này cũng đỡ cho tác vụ disk access rất nhiều rồi đấy.

Nói chung, tùy tốc độ ổ cứng, tùy máy lúc đó đang idle hay làm những tác vụ ít truy xuất CPU, RAM và ổ cứng, còn thời buổi này mà nói máy cấu hình yếu thì chỉ có nước Pentium 4 (mặc dù vẫn chạy Windows 7 phà phà).

Dẫn chứng máy mình nhé: Nội xài cái trình RSS Reader cũng truy xuất thường xuyên ổ cứng (vì công việc đưa tin mà), nội cái trình Thunderbird thường xuyên check mail và báo mail mới, nội cái FF để chạy liên tục với gần 70 tab... Những trình này có ấn định backup theo giờ, chưa kể ổ cứng tải về rồi xóa thường xuyên đủ thứ như hình ảnh tin bài... Công nhận hơn 2 năm mà ổ cứng con lap của mình lúc nào hard stress như thế mà vẫn chạy ổn, mặc dù có dấu hiệu tưng tưng một chút rồi.

Chẳng cần cái bài này thì mình cũng cám chịu cái cảnh như trên cũng đủ lâu rồi, việc gì phải lăn tăn. Chẳng qua tình cờ mình lượm được bài này của bác chủ, ủng hộ bác chủ nên chịu khó chuyển qua xài và nâng tầm cho cái bài này lên thôi.

bác chạy ff mà 70 tab chắc ram cỡ 10g nhỉ :mad:)

IDM vs Orbit ...
1. Về việc chia nhỏ file: ở đây là idm chia làm nhiều luồng kết nối để down, chứ ko phải cắt nhỏ. Khi các luồng kết nối down xong, sẽ nối các file lại thành file hoàn chỉnh.
==> việc chọn 1 luồng kết nối thì idm sẽ ko chia nhỏ file ==> ko có nối file gì cả ==> ko có chuyện máy bị treo vì nối file khi chọn 1 kết nối cả.
2. Về tốc độ thì với các link mà max băng thông, ví dụ: link vip fshare thì luôn max băng thông. thì sẽ luôn đạt tốc độ cao nhất.
chỉ khi có link cùi hay link ở sever nước ngoài thì nhiều luồng kết nối mới tăng tốc độ, còn khi đã max băng thông thì 1 cũng max mà 16 cũng max. ok.

Còn theo em thì cứ cắm torrent là sướng nhất, các bác thấy thế nào.

vietlong04

Active Member

Buồn tình rồi, không dùng được thằng orbit, bị khóa mạng y chang thằng bittorrent luôn. Hix, change proxy phát là connect idm bình thường vậy mà thằng orbit với bittorrent thì không kết nối được. Vậy là phải trung thành với em IDM rồi!

Bên trên