OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

justbenice

Moderator
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Hồi giờ nghe 2 kênh là hông nghe sub. Giờ nâng cấp Oppo mà phải đầu tư thêm sub xịn nữa cũng oải.
Bác đánh giá 2 kênh con Oppo là tốt hông?

Ít ai nghe 2 kênh mà dùng sub lắm bác. Xác định nghe 2 kênh là thư giãn , có sub vào nó mệt người lắm. Mình nghe 2 kênh kô bao giờ dùng sub. Mặc dù sub mình nổi tiếng là kéo nhạc 2 kênh hay.

Xem phim offline trên NAS dùng đầu OPPO có cách nào để duyệt kiểu FanArt ko các bác nhỉ ?

phuonglhp

Ít ai nghe 2 kênh mà dùng sub lắm bác. Xác định nghe 2 kênh là thư giãn , có sub vào nó mệt người lắm. Mình nghe 2 kênh kô bao giờ dùng sub. Mặc dù sub mình nổi tiếng là kéo nhạc 2 kênh hay.

Mới lấy em 105D xong. Để tranh thu ráp vô nghe thử rồi cho bác hay. Cảm ơn bác

thoachip

Active Member

Các bác cho em hỏi, dùng OPPO 105D làm DAC thì có phải setup trên con oppo ko? Em đã cài cái driver USB control bản mới nhất của OPPO, nghe qua laptop với Foobar 2000 + Wasapi mà ko thấy hay, Bass lùng nhùng lắm ạ. trc dùng cái NA7004 của Marantz nghe hay hơn hẳn.

Không biết trong phần Audio có phải set gì ko hả các bác ?

Cảm ơn các bác.

justbenice

Moderator

Các bác cho em hỏi, dùng OPPO 105D làm DAC thì có phải setup trên con oppo ko? Em đã cài cái driver USB control bản mới nhất của OPPO, nghe qua laptop với Foobar 2000 + Wasapi mà ko thấy hay, Bass lùng nhùng lắm ạ. trc dùng cái NA7004 của Marantz nghe hay hơn hẳn.

Không biết trong phần Audio có phải set gì ko hả các bác ?

Cảm ơn các bác.

Cắt bass ở mức 60-80-100 hz xem sao bác. Bác thử nghe bài đó bằng đĩa CD trên oppo nếu vẫn bass lùng nhùng thì do bác kô hợp vs chất âm của oppo.

thoachip

Active Member

Cắt bass ở mức 60-80-100 hz xem sao bác. Bác thử nghe bài đó bằng đĩa CD trên oppo nếu vẫn bass lùng nhùng thì do bác kô hợp vs chất âm của oppo.

Thanks bac, Mình dùng đường RCA stereo thì chắc cắt tần như bác nói nó ko ảnh hưởng gì.

Trên Cd hay Usb nghe cũng như nhau cả bác ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

vinagoh

Well-Known Member

Bác nào đã mua JB ở chỗ này pm cho mình chi phí với, định mua cho 103 và 103Dthanks

Bác cứ alo trực tiếp cho ku Thái đi. Hôm mình lấy Oppo nó nói nếu thêm usb fw thì thêm 500k. :D

justbenice

Moderator

Thanks bac, Mình dùng đường RCA stereo thì chắc cắt tần như bác nói nó ko ảnh hưởng gì.

Trên Cd hay Usb nghe cũng như nhau cả bác ạ.

Vậy bác kô hợp với chất âm của oppo rùi :p

thanhyk

Well-Known Member

Mình có downl vài album nhạc các bài hát có đuôi .DFF (mỗi bài tầm 150 - 200MB). Oppo đọc được nhưng nếu chọn setup audio là DSD thì không có âm thanh, chọn PCM thì có âm thanh, lúc này màn hình hiển thị DSD to PCM. Như vậy oppo chuyển đổi DSD thành PCM thì chất lượng file có giữ nguyên? Các bác cho hỏi oppo có xử DSD được không ạ.
Tại lúc trước khi chép sacd.iso ra đĩa thì oppo vẫn xử được DSD, màn hình vẫn hiện DSD, trừ khi chọn PCM thì mới hiển thị PCM. Thanks cả nhà.

thanhyk

Well-Known Member

Mình có downl vài album nhạc các bài hát có đuôi .DFF (mỗi bài tầm 150 - 200MB). Oppo đọc được nhưng nếu chọn setup audio là DSD thì không có âm thanh, chọn PCM thì có âm thanh, lúc này màn hình hiển thị DSD to PCM. Như vậy oppo chuyển đổi DSD thành PCM thì chất lượng file có giữ nguyên? Các bác cho hỏi oppo có xử DSD được không ạ.
Tại lúc trước khi chép sacd.iso ra đĩa thì oppo vẫn xử được DSD, màn hình vẫn hiện DSD, trừ khi chọn PCM thì mới hiển thị PCM. Thanks cả nhà.
Oh, nghe với amply 2 kênh bằng cổng rca thì ok, hiển thị dsd. Sao lúc trước em nghe bằng đĩa sacd qua Rec Denon 4310 cổng hdmi vẫn có dsd mà nay nghe file dff qua Rec không có dsd nhỉ...

thoachip

Active Member

Mình ko thạo về mấy cái này lắm, bác nào dùng thử nhìn mình đang dùng thế này, có phải thay đổi gì ko?

Cảm ơn mọi người:

MrBo682

Well-Known Member

Mà lạ nhỉ , mình thắc mắc sao ban thoachip không dùng luôn Oppo làm player luôn, qua PC lại lằng nhằng hơn mà không thể hay được là do software lại can thiệp vào 1 lần và đi qua card PC cũng không tốt gì ,mất mát suy hao còn tệ hại hơn.
Mình chỉ cần cài Oshare cho PC để share data là được, chơi bằng Oppo xuất thẳng qua Ampli, RCA( bông sen) hay balance( cho Ampli hay Pre-Pow có cổng balance với dòng 105.> nghe rất hay khi dùng kết nối này). Thích sub thì cho pre out qua sub điện. Bình thường thì chả cần luôn
Dùng máy bảng, hay điện thoại cài app để khiển là chơi thôi.Nhanh , gọn lẹ ..., quên luôn cái reomote của nó luôn :D
Bạn thử như vậy xem. Mình chơi thấy như vậy thì rất tốt.Không cần bật màn hình , TV... gì nữa ...
Cho iOS :
https://itunes.apple.com/us/app/oppo-mediacontrol-hd-for-bdp/id648243911?mt=8
Cho Android:
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.oppo.mediacontrol

thoachip

Active Member

Mà lạ nhỉ , mình thắc mắc sao ban thoachip không dùng luôn Oppo làm player luôn, qua PC lại lằng nhằng hơn mà không thể hay được là do software lại can thiệp vào 1 lần và đi qua card PC cũng không tốt gì ,mất mát suy hao còn tệ hại hơn.
Mình chỉ cần cài Oshare cho PC để share data là được, chơi bằng Oppo xuất thẳng qua Ampli, RCA( bông sen) hay balance( cho Ampli hay Pre-Pow có cổng balance với dòng 105.> nghe rất hay khi dùng kết nối này). Thích sub thì cho pre out qua sub điện. Bình thường thì chả cần luôn
Dùng máy bảng, hay điện thoại cài app để khiển là chơi thôi.Nhanh , gọn lẹ ..., quên luôn cái reomote của nó luôn :D
Bạn thử như vậy xem. Mình chơi thấy như vậy thì rất tốt.Không cần bật màn hình , TV... gì nữa ...
Cho iOS :
https://itunes.apple.com/us/app/oppo-mediacontrol-hd-for-bdp/id648243911?mt=8
Cho Android:
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.oppo.mediacontrol

Mình cài vào i bát rồi bác :), cái mình thắc mắc cũng là cái mình đau đầu là chất âm của nó không bằng cái DAC trc mình dùng, cái trc mình dùng chỉ là cái Netwok player + DAC.

Cảm ơn bác rất nhiều :)

ThoNaiSoc

Minh da mua C firmware tu bac Thai, thu du moi cach cung khong the thay phim br va iso duoc, co bac nao bi nhu minh khong? Help, please!

thoachip

Active Member

Mọi ng vẫn thấy bình thường mà bác, bác thử cop thẳng vào cái HDD bác dùng xem sao ?

justbenice

Moderator

Mình cài vào i bát rồi bác :), cái mình thắc mắc cũng là cái mình đau đầu là chất âm của nó không bằng cái DAC trc mình dùng, cái trc mình dùng chỉ là cái Netwok player + DAC.

Cảm ơn bác rất nhiều :)

Chất âm của DAC es9018 khác DAC Burr Brrown rất rất khác nhau. Nếu bác từng nghe và thích nghe DAC burr brơwn thì sẽ kô thể nghe nổi dac es9018 của oppo. Es9018 là dac đi theo chiều hướng trung thực và kô tạp âm của âm thanh, nên bác nghe sẽ có cảm giác tiếng mỏng, thiếu nhạc tính. Dac burr brown thì nghe dày dặn, mượt mà hơn (thực ra tại nó làm "trơn" âm thanh đi)
DAC es9018 xem phim là số một vì độ trung thực của nó. Còn về nhạc thì mình mới nghe nhạc qua oppo và cũng thấy chưa hài lòng lắm. Mình đang đặt 1 cái DAC es9018 dành riêng cho nhạc. Cuối tuần này có. Mình nge xong sẽ review xem nhạc nhẽo của nó thế nào.

thanhyk

Well-Known Member

Minh da mua C firmware tu bac Thai, thu du moi cach cung khong the thay phim br va iso duoc, co bac nao bi nhu minh khong? Help, please!

Không phải chỉ gắn usb JB là xong, bác nên hỏi cách cài nơi bán, họ sẽ hướng dẫn. Trên thớt này có vài trang hướng dẫn nhưng hổng nhớ. Bác cần cho oppo chạy cái fw usb, sau khi cài đặt xong nó tự reset hoặc mình tắt oppo khởi động lại, lúc đó tivi sẽ hiện thanh âm lượng âm thanh 2 lần (phải 2 lần mới đúng), lúc đó oppo JB sẽ đọc được các file bác nói, chú ý khay đĩa không chứa đĩa nhé.

thanhyk

Well-Known Member

Theo topic trên bác justbenice có nói: 'Đặc biệt nó còn có hỗ trợ stream từ mạng internet. Chỉ cần kiếm link xem phim online hoặc link tivi online ( của fpt chẳng hạn ) và bỏ vào folder stream trong usb thì có thể xem luôn trên oppo. Không những vậy mà oppo còn upscale độ phân giải, màu sắc ( darbee nếu bạn dùng bản D ) cho stream online. Rất thuận tiện !'
Bác có thể nói rõ thêm cách xem phim online ntn không. Có phải là copy link xem phim vào thư mục stream trên usb sau đó nhấn link là xem, việc copy này phải lấy usb gắn pc để làm hay trực tiếp copy với oppo...

ThoNaiSoc

da lam theo huong dan, update fw 3lan tu usb, tat ca usb khac deu lay ra, no dvd trong o, no internet connection, etc...
potay.
thanks

Bên trên