Nước cờ của Indonesia tại biển Đông?

Việt Nam quan ngại về luật thủy sản của Indonesia

Bộ Ngoại giao Việt Nam bày tỏ sự quan ngại trước việc Indonesia thông qua luật cho phép tàu tuần tra được bắn và đánh chìm tàu cá nước ngoài đánh bắt hải sản trong vùng biển mà nước này coi là của mình.

Hôm qua, phát ngôn viên Ngoại giao Việt Nam Nguyễn Phương Nga bình luận rằng bà "rất quan ngại" trước thông tin về việc ngày 30/9, Hạ viện Indonesia sửa đổi luật thủy sản năm 2004, theo đó, tàu tuần tra Indonesia được phép bắn và đánh chìm tàu cá nước ngoài "đánh bắt hải sản trái phép trong vùng biển của Indonesia".

Việt Nam và Indonesia cùng tiếp giáp với Biển Đông, nơi ngư dân nhiều nước tham gia đánh bắt thủy hải sản.

Bà Nga nhấn mạnh: "Chúng tôi cho rằng việc xử lý các ngư dân nước ngoài vi phạm lãnh hải của Indonesia cần được Indonesia tiến hành trên tinh thần đối xử nhân đạo với ngư dân, phù hợp với luật pháp quốc tế, Tuyên bố về cách ứng xử của các bên ở Biển Đông năm 2002 (DOC), các thỏa thuận song phương, tình đoàn kết ASEAN và quan hệ hữu nghị giữa Indonesia với các nước khác, đặc biệt là trong khi giữa Indonesia và một số nước khác chưa phân định được ranh giới các vùng biển".

Thanh Mai
Vnexpress

Em cho rằng ông Indonesia cốt là chơi lại thằng Trung Quốc.[-( VN mình thì 1 điều nhịn là 9 điều lành(cách hành xử hợp lí cho người yếu;))) .

fenix

Ðề: Nước cờ của Indonesia tại biển Đông?

Indo nó có giáp biên giới với Khựa đâu mà sợ :|

Dr_slums

Thằng Indo không có cửa tranh chấp tại biển Đông. Chủ yếu là thằng Tàu thôi. Tất cả các thằng còn lại (kể cả VN) có gộp thành 1 khối cũng không có cữa tranh chấp ở đây. Mặc dù là người VN thật nhưng nếu đứng trên quan điểm trung lập thì Trường sa phải thuộc Philipine vì nó gần Philipine nhất ;) J/K. Tuy nhiên ở đời mạnh được yếu thua thằng Mỹ vẫn có Hawaii ở giữa Thái Bình Dương đấy thôi.

VN168

Quy tắc mạnh được yếu thua hoặc cá lớn nuốt cá bé luôn luôn là 1 quy luật tự nhiên, mà chẳng phaỉ 5 nước thành viên thường trực tại LHQ là những nước có vũ khí hạt nhân sao ?
Kể cả Trung Quốc xưa kia cũng bị 8 nước liên quân xâm chiếm công khai chia đất ngay trên đất liền ( gọi là tô giới )... nhưng nay họ đã lấy lại hết vì hết còn là cá bé...

Việt Nam mình sao không bí mật chế tạo vũ khí hạt nhân rồi đánh úp-->thống nhất cả thế giới>:)8-X

buonnguqua

Active Member

Việt Nam mình sao không bí mật chế tạo vũ khí hạt nhân rồi đánh úp-->thống nhất cả thế giới>:)8-X
Tạo bằng niềm tin hả bạn ,
toàn thằng đã dốt lại thích chém gió to thì lấy đâu ra VK hạt nhân =))

hai_duong

Member

Đã có hiệp định quốc tế đàng hoàng đó bác. Hiệp định hậu Hiroshima. Cơ bản là các nước trên thế giới mà sản xuất bom hạt nhân là bị các nước khác đánh vô điều kiện đó. Bác thấy Iraq chưa? Mỹ lấy lý do nó làm giàu uranium là ... bùm...bùm. Còn sao Mỹ và Nga chế đc thì cái đó mình ko biết

Dr_slums

Bác phát biểu 1 câu chuẩn không cần chỉnh.
Tập trung vào phát triển kinh tế cho nó ngon lành đê không lo các vấn đề khác. Thằng Sing cũng có vũ khí hạt nhân đâu mà vẫn oai đấy thôi. Chẳng ai gọi Bắc Hàn là anh hùng cả. Em gọi nó là chí phèo quốc tế.

vumanhcuong

xxx phải thuộc yyy vì nó gần yyy nhất ;) J/K.
Hô hô, sát nhà em có mấy mảnh đất ngon lắm, nghe theo bác nên mai em qua đóng cọc chủ quyền luôn, vì nó gần nhà em nhất mà. Cả mấy em mẫu chân dài nhà bên cạnh nữa, mai em cũng... vì... :O)

Bác phát biểu 1 câu chuẩn không cần chỉnh.
Tập trung vào phát triển kinh tế cho nó ngon lành đê không lo các vấn đề khác. Thằng Sing cũng có vũ khí hạt nhân đâu mà vẫn oai đấy thôi. Chẳng ai gọi Bắc Hàn là anh hùng cả. Em gọi nó là chí phèo quốc tế.

Hai bác nói hay quá, cứ như là tri kỷ trăm năm của em kiếp trước ấy >:D<.

Bên trên