Những yếu tố cơ bản cho việc xây dựng hoặc nâng cấp PC thành HTPC

HTPC Supporter

Ai cũng biết, máy tính có thể làm được nhiều thứ. Trong đó có việc giải trí cơ bản nhất là XEM TV/PHIM và NGHE NHẠC. Tuy nhiên việc XEM PHIM và NGHE NHẠC cục bộ trên máy tính sẽ khác. Còn việc lắp ghép với hệ thống giải trí của gia đình (Home Theather) sẽ là 1 việc khác. Khi đó máy tính sẽ gọi là máy tính giải trí ( Home Theather PC hay còn gọi là HTPC)

Việc lựa chọn HTPC do đó, cần phải tính đến những yếu tố khác liên quan đến giải trí, ko đơn thuần chỉ là về phần cứng máy tính. Nói vậy có nghĩa là nếu bạn 1 người am hiểu về IT phần cứng, cũng chưa chắc đã xây dựng được 1 HTPC phù hợp

Với kinh nghiệm được 4 năm chơi HTPC của mình. Có điều kiện được tư vấn khá nhiều case HTPC cho nhiều mục đích khác nhau thì mình thấy quyết định xây dựng hoặc nâng cấp PC thành HTPC cần phải tự xây dựng theo những yếu tố sau. Theo thứ tự những yếu tố cần ưu tiên trước, không cần ưu tiên sau

- Yếu tố 1: "Mượt". Kết hợp phần cứng & phần mềm để giải mã phim HD loại có chất lượng cao nhất với 1 cách mượt mà, không bị giật

- Yếu tố 2: "Nét". Kết hợp phần cứng & phần mềm để đưa hình ảnh ra TV/máy chiếu bên ngoài với chất lượng cao nhất có thể

- Yếu tố 3: "Rõ". Kết hợp phần cứng & phần mềm để đưa âm thanh ra giàn âm thanh bên ngoài với chất lượng cao nhất có thể

- Yếu tố 4: "Tiện" Quản lý phim, duyệt phim một cách thuận tiện, nhanh chóng bằng nhiều cách

- Yếu tố 5: "Đẹp" HTPC có hình thức gọn, đẹp, phù hợp với không gian nội thất

- Yếu tố 6: "Tiết kiệm" HTPC có khả năng tiết kiệm điện

Với mong muốn có được 1 bài viết tương đối cơ bản cho anh em bắt đầu với HTPC. Tránh đi đường vòng mất thời gian, tiền bạc một cách không cần thiết và nản lòng với HTPC. Mình sẽ lần lượt trình bày từng vấn đề. Với các nội dung tham khảo từ chính các bài viết trên box HTPC trên diễn đàn.

Chỉnh sửa lần cuối:

HTPC Supporter

Ðề: Những yếu tố cơ bản cho việc xây dựng hoặc nâng cấp PC thành HTPC

Yếu tố mượt (SMOOTHLY)

1/Yêu cầu cảm quan: Có thể nhìn thấy bằng mắt

a/ Khi đang chơi:

Hình ảnh trơn tru không bị giật cục

Hình ảnh không bị nhòe, xước, ô vuông

Hình đi kèm với tiếng

b/Khi thao tác

Khi tua hình, không bị giật

Khi dừng hình rồi phát lại, phải phát ngay lập tức

2/ Yêu cầu đo bằng các phần mềm:

Mã:
[SIZE=3]Droped Frames = 0 
Delayed Frames = 0 
Jilter = 0ms
[/SIZE]

Và %CPU sử dụng không được lên tới 60%

3/Giải pháp thực hiện

a/Nếu sử dụng CPU để giải mã

CPU yêu cầu tối thiểu phải Core 2 Duo E 7xxx

% CPU sử dụng khi chưa giải mã tối đa chỉ 10%

b/Nếu sử dụng VGA để giải mã

- Nếu giải mã bằng DXVA: Tối thiểu card VGA phải có chipset ATI đời 4xxx hỗ trợ đầy đủ các DXVA profile (Các chipset ATI đời 3xxx vẫn xảy ra hiện tượng giật hình(

- Nếu giải mã bằng CUDA: Tối thiểu card VGA phải có chipset Nvidia đời 8200 trở lên

c/ Những yêu cầu khác

- RAM yêu cầu tối thiểu phải 2GB

-Config phần mềm hợp lý, tránh hiện tượng bị xung đột Codec và Filter dẫn đến Loop

(Cách kiểm tra sự xung đột Codec/Filter: Bằng phần mềm GraphEdit )

Tham khảo: http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...ieu-cho-viec-debug-codec-filter-splitter.html

d/Các bài viết tham khảo trên HDVN

Khắc phục các vấn đề play phim HD

Software - Kỹ thuật phần mềm

[h=3]Xem phim HD bằng CPU hiệu năng thấp (Intel Atom, AMD APU...)[/h]

Chỉnh sửa lần cuối:

HTPC Supporter

Yếu tố 2: "Nét". Kết hợp phần cứng & phần mềm để đưa hình ảnh ra TV/máy chiếu bên ngoài với chất lượng cao nhất có thể

Nét ở đây bao gồm độ phân giải và độ sâu

1/Yêu cầu cảm quan: Có thể nhìn thấy bằng mắt

Hình ảnh sắc nét, đạt tới tiêu chuẩn cao nhất Full HD 1080p 60fps

Độ sâu màu phải đạt như bức hình trên cùng

Hình ảnh không bị sai lệch về màu sắcChú ý: Với phim ảnh có độ phân giai thấp hơn HD thì yêu cầu hình ảnh qua HTPC phải được Upscale lên độ phân giải HD, đảm bảo độ nét. Còn các yếu tố khác không tính, vì hình ảnh Upsacle có thể bị sai lệnh về màu sắc

2/ Yêu cầu đo bằng các phần mềm:

3/Giải pháp thực hiện

VGA tối thiểu phải hỗ trợ độ phân giải Full HD 1920 x1080 và độ sâu màu của VGA là 32 bit (Điều kiện này giờ card hình onboard nào cũng hỗ trợ rồi)

Phần mềm hoặc các codec sử dụng trong phần mềm phải có khả năng upscale tín hiệu lên full HD trong cả 2 trường hợp giải mã bằng CPU hoặc VGA

Chỉnh sửa lần cuối:

genzo1984

Well-Known Member

cảm ơn bài viết rất bổ ích của bác, bác có ở Tp.HCM k, cho mình qua xem qua thử
mình mua máy chiếu 6553w, định lặp HTPC để xem 3D, nhưng thực sự là mình rất tệ về CNTT, đọc mấy cái bác viết mình k hiểu j hết#-o

meomeo986

Series bài này là quá bổ ích, đây là thời điểm cần thiết để update lại, chứ mấy bài hướng dẫn trong forum rất hay nhưng đã lỗi thời rồi. Hi vọng bác hoàn thành sớm, nhưng cố gắng giữ chất lượng tốt bác nhé :)

Mà theo mình bác lock thread này lại, xóa luôn cả các comments giữa chừng (như của mình chẳng hạn) cho bài nó mạch lạc, hoặc làm chục cái reply để giữ chỗ trước rồi edit sau.

Thanked!

HDCUAEM

Member

Một bài viết hữu ích cho Anh Em HDvietnam

HDvietnam cần nhiều bài viết thông đạt như thế này.
Rất buồn là lên diễn đàn HD mà rất nhiều anh em không biết HTPC là gì,
đa số mọi người cho rằng mang chiếc PC về nhà giải trí gọi là HTPC.
Em tự vấn, ví thử coi HTPC như chiếc xe hơi đi.
Có bác mang chiếc xe tăng lên và bảo: đây, xe hơi của tôi có khủng không, chiến được hết.
không biết em nói vậy có lố quá không :-/

Mà chính em chưa thể phân định cụ thể chuyện này.
Dường như những thông tin nền tàng ở các diễn đàn Việt Nam rất thiếu và rất yếu.

Mong rằng bác có thêm bài viết để em tìm hiểu thêm.

xcoca

Re: Ðề: Những yếu tố cơ bản cho việc xây dựng hoặc nâng cấp PC thành HTPC

sao mới viết 1 phần đã dừng lại rồi bạn ơi? :D

Tuanbeo13

Đánh dấu bài này lại để nghiên cứu

chuong086

Member

Hay quá. HTPC rẻ và tiện hơn mấy đầu phát HD mà sao thấy AE dùng đầu phát HD nhiều hơn nhỉ.

ronduong

Well-Known Member

bài viết của bác hay thật, hóng các phần tiếp theo=((

thanhtungqng

Uploader

Đúng là để XD đc 1 bộ máy tính thì cũng đơn giản, nhưng để XD một bộ HTPC ko phải đơn giản. Nhờ bài viết của pác chủ mà hiểu thêm phần nào HTPC, thank pác chủ

thanks bác.bài viết rất bổ ích.nhưng em nghĩ thời đại này thì nâng cấp từ htpc lên pc mới đúng:)):)):))

caothudeche

Moderator

Bài viết còn tiếp tục không bác ơi! Mảng âm thanh không thấy nói đến ở đây?
Em thấy còn có một điều, mà điều này hay gặp ở PC hơn so với các thiết bị khác.
Nguyên nhân là nó bắt nguồn từ cái mạng điện của Việt Nam thôi.
Cái giá của sự tùy biến lớn, đa năng đó là nguồn năng lượng nó dùng rất lớn so với những thiết bị chuyên dụng. Vì thế mà nhiễu từ nguồn cấp gây ra khá lớn. Nhiễu này chỉ cần tiếp mass là giải quyết được phần nào, nhưng không được triệt để cho lắm. Nhiễu này làm cho âm thanh bị ù, rít mất đi sự trong trẻo của nó.
=> Bác cho hướng xử lý để tránh trường hợp này.

- Riêng mảng đưa âm thanh ra cổng quang => Reciver (DAC) thì em nghĩ không ổn lắm, rất dễ bị lệch hình và tiếng.

anhtrandr

Cho bai tiep theo !

cracklife

Mình mới bắt đầu chơi FILM HD, hiện tại muốn ráp một cái HTPC và tận dụng lại Linh kiện cũ
Mong các bạn giùp đỡ tư vấn thêm
Mainboard : ASUS P5ND2-SLI
CPU : Pentium D 930 (4MB Cache, 3GHz, 800MHz FSB)
GRAPHIC CARD : EN7900GT/2DHT/256M
Nhu cầu của mình là chơi FILM 1080p
Nhờ Anh em có kinh nghiệm giúp

Với cấu hình của bạn, mình nghĩ có thể xem được nhưng hình ảnh không đẹp, chưa kể con 930 rất tốn điện (95W). Theo mình thì giá cả linh kiện PC cũ bây giờ tương đối mềm và dễ kiếm; nên bạn có thể chọn cấu hình như sau là vừa đủ:
1/ CPU: Dual Core E5700 hoặc Core 2 Duo E8400
2/ Main: chipset GeForce 9300/9400 hoặc tối thiểu là G41. Tiêu chí phải có cổng HDMI và SPDIP out (quang)
3/ Ram: 4Gb DDR2/800
4/ HDD: 7200rpm/64Mb Cache (160Gb ~ 500Gb)
5/ VGA: chỉ mua nếu chọn main không có VGA on: Card Giga/Asus 9500GT (3D film-game nhẹ) hoặc N220 (hiệu năng-tiết kiệm điện)
6/ ODD: Blueray Combo hoặc Bluray RW (chơi được 3D)
7/ Display: TV Led 42" ;))
Nếu đem đổi bù hết các linh kiện bạn đang có sang những linh kiện đề xuất trên (từ 1->5), mình nghĩ chắc bạn bù chỉ trên dưới 2triệu thôi.
Chúc bạn build được chiếc máy vừa ý.

P/S: Option more:
1/ Wifi Card & USB 3.0 Card (đồ mới - 1 triệu đổ lại)
2/ AcBel PSU 450W iPower trở lên
3/ Case HTPC :D

Bên trên