Những kiến thức cơ bản cho dân mới vào "nghề" HD

khoatn

Member
Ðề: Những kiến thức cơ bản cho dân mới vào "nghề" HD

Thanks bác nhiều.bài viết rất hay.

babylove124

Hehe em down HD lâu năm rồi mà hôm nay mới comment vào ^^ đó giờ quan niệm . GB càng nhiều thì càng tốt ==' cứ è ra mà down TT"

keen9000

tiện đây ae nào rành về phim HD tư vấn giúp mình với vì chưa đủ bài tạo theard ^^
mình hiện có 1 con lcd sony 320bx , 1 cái ps3 để chơi với con tv này ,coi tv thì toàn hình 4:3 do xài tín hiệu cũ , có thể nói là chả bao giờ xem TV ,cũng có đọc wa là ps3 + lap chơi hd đc nhưng mình muốn mỗi máy làm 1 việc thôi do mình chơi game cũng nhiều lắm ,mình mún đc tư vấn 1 cái hd player phù hợp với con tv bèo nhèo kia , yêu cầu đơn giản nhưng cũng hơi khoai :(
_ xuất HDMI chấp nhận đc (ko cần xuất sắc vì cái tv cũng chả xịn gì) ,mình coi = loa tv
_ coi đc mấy định dạng thông dụng của các shop phim HD và phim down trên net về ,đọc đc phụ đề rời này nọ ...
_ dễ xài ,mình có thể convert wa lại nhiều định dạng, nhưng khoảng add sub cứng này nọ thì ko biết - cũng lười tìm hiểu , nên ưu tiên con nào wăng phim với sub vào là chiến dc ngay nhé :p
_ giá rẻ (tầm dưới 2t) ,mình xài phòng riêng ko phải phòng khách, độ bền phải tương đối 1 chút ,khoảng FW này nọ chắc cũng ko cần up to date đâu ,về khoảng HDD thì đang có nhiều nên ae khỏi phải lo ^^
mình đang phân vân có nên mua mấy con hiệu buffalo tiếng nhật hay ko :|
thanks ae

dragon82

Active Member

tiện đây ae nào rành về phim HD tư vấn giúp mình với vì chưa đủ bài tạo theard ^^
mình hiện có 1 con lcd sony 320bx , 1 cái ps3 để chơi với con tv này ,coi tv thì toàn hình 4:3 do xài tín hiệu cũ , có thể nói là chả bao giờ xem TV ,cũng có đọc wa là ps3 + lap chơi hd đc nhưng mình muốn mỗi máy làm 1 việc thôi do mình chơi game cũng nhiều lắm ,mình mún đc tư vấn 1 cái hd player phù hợp với con tv bèo nhèo kia , yêu cầu đơn giản nhưng cũng hơi khoai :(
_ xuất HDMI chấp nhận đc (ko cần xuất sắc vì cái tv cũng chả xịn gì) ,mình coi = loa tv
_ coi đc mấy định dạng thông dụng của các shop phim HD và phim down trên net về ,đọc đc phụ đề rời này nọ ...
_ dễ xài ,mình có thể convert wa lại nhiều định dạng, nhưng khoảng add sub cứng này nọ thì ko biết - cũng lười tìm hiểu , nên ưu tiên con nào wăng phim với sub vào là chiến dc ngay nhé :p
_ giá rẻ (tầm dưới 2t) ,mình xài phòng riêng ko phải phòng khách, độ bền phải tương đối 1 chút ,khoảng FW này nọ chắc cũng ko cần up to date đâu ,về khoảng HDD thì đang có nhiều nên ae khỏi phải lo ^^
mình đang phân vân có nên mua mấy con hiệu buffalo tiếng nhật hay ko :|
thanks ae

Bạn nên mua HD player thông dụng vì nhiều khả năng Buffalo tiếng Nhật sẽ ko hỗ trợ phụ đề Việt
Với yêu của bạn thì mình thấy có loại sau, khá phù hợp:
HIMEDIA HD600C WIFI

luc000

Trước giờ em download film 720p vì TV của em chỉ là HD Ready, bây giờ em tính mua TV mới lại thấy toàn là Full HD (tính mua LG LS4600 ạ), vậy các bác cho em hỏi film 720 xem trên TV 1080 có xấu không? hay em phải chép lại toàn bộ film 1080 mới xem đc?

shineazk

hiện tại em là người mới nên ko biết gì nhiều lắm. xin hỏi mấy bắc pro vài điều ạ!
1 : Em đang xài 1 bộ PC xài card GTX 460 , i3-2120, ram 4G. Cấu Hình Kiểu này có xem HD qua o HDD ( Gắn Ngoài) Được ko ? )
2 : Hiện tại em đang xài loa 5.1 suondmax đi với suond blaster X-Fi suround 5.1 pro. ko biết nếu xem HD = PC có cần phải thay đổi gì ko ?
3 : Nếu ko được thì em nên mưa box HDD nào là có thể xem được HD ( vì lí do có 1 mình em xem phim nên ko cần tốt nhất ) ?
4 : Em thấy xem đầu DVD samsung có ghi là " có thể xem phim trên USB hoặc ổ cứng " ? vậy có nghỉ là sao em ko hiểu lắm ?
Ai pro thì giúp em với nha! Tks :)

cảm ơn bác chủ có bài viết chất lượng

pariss

chủ thới ơi cho tui hỏi vài thông số trên video :
overall bitrate , maximum bitrate là gì ? hai cái này có khác nhau ko?
vd:da-vin.com_JUJU_-_sign_1440x1080_M-ON_HD.mp4
Bit rate : 4 400 Kbps
Maximum bit rate : 15.7 Mbps
Width : 1 440 pixels
Height : 1 080 pixels
Display aspect ratio : 16:9
Frame rate mode : Constant
Frame rate : 29.970 fps
Color space : YUV
Chroma subsampling : 4:2:0
Bit depth : 8 bits
Scan type : Progressive
Bits/(Pixel*Frame) : 0.094
Stream size : 191 MiB (96%)
bitrate có 4k mà maximum bitrate tới 15k --> nó có phải là file HD hay ko?
stream size là gì ? yếu tố này có quyết định tính HD của video ko? ( em đã search cái stream size này là gì mà vẫn chưa hình dung ra dc )

trungcoby

thanks Bác mphuongddhn. Bài viết rất có giá trị đối với thành viên mới và chưa biết rõ về HD. Rất mong được sự giúp đỡ nhiệt tình của các bạn.

554504

Member

Bài viết rất bổ ích. Chân thành cảm ơn :">

meocon

Well-Known Member

Có mấy người bạn bắt đầu down torrent mà ko hỉu down thế nào và tại sao cắm seed , e sẽ copy bài này gửi cho họ

Newbie-HD

Member

Thanks bác chủ! Bài viết rất hay, bổ ích với dân Newbie như mình! :)
Mình đọc rất kĩ phần torrent nhưng ko biết cách thực hiện thế nào, có bác nào hướng dẫn em với, em mời cafe bác nha!!! :(

vuthehiep2010

thanks chủ thớt, bai viết rất hay

hung4m

Member

cảm ơn bác chủ, đang nghiên cứu để bước chân vào nên mở ra được một số kiến thức

cuonglxt

Bài viết hay, đọc xong mình hiểu thêm nhiều điều về HD. Cám ơn bác chủ.

Bên trên