Những điều bạn mất khi mua Nokia Lumia

terabyte

Banned

Việc Microsoft "bất ngờ trở mặt" đã khiến Lumia từ dòng điện thoại được giới công nghệ ao ước trở thành một canh bạc đối với người mua. Với ngày ra mắt Windows Phone 8 đã cận kề, liệu chúng vẫn còn là sự lựa chọn đáng giá hay không? Bạn hãy tìm câu trả lời cho mình trong bài viết này:

Không chỉ dòng Lumia của Nokia mà tất cả các điện thoại dùng Windows Phone hiện nay cũng chỉ có thể nâng cấp lên 7.8.

Theo như bản so sánh phía trên, khác biệt giữa phiên bản 7.8 và 8 của Windows Phone là không nhiều.

Nhận xét cá nhân:

Việc hỗ trợ phần cứng như màn hình HD, CPU đa nhân... trên thực tế là không cần thiết đối với các điện thoại hiện nay. Đơn giản là vì dù có hỗ trợ thì chúng cũng không thể tận dụng được.

Trình duyệt IE 10 có thể xem như là chức năng đáng tiếc nhất mà Windows 7.8 thiếu. Tuy nhiên, nó cũng không phải quá quan trọng vì vẫn còn hàng loạt các phần mềm từ hãng thứ 3 có hiệu năng tương tự, nếu không nói là vượt trội.

Ví tiền điện tử, khả năng chạy đa nhiệm thực thụ, bảo mật cùng các tính năng khác không có nhiều ý nghĩa đối với người sử dụng (ít nhất là tại Việt Nam) nên có cũng tốt mà không cũng chẳng sao.

Theo Tera, Nokia Lumia 800/900 vẫn là chiếc điện thoại đáng giá ngay cả khi nó không thể nâng cấp lên được Windows Phone 8. Còn bạn thì sao?

Theo kitguru

anh0424

Active Member
Ðề: Những điều bạn mất khi mua Nokia Lumia

Nhận xét cá nhân của mình lại khác...

IE10 không có thì dùng trình duyệt khác!

Mấy cái mình cho là quan trọng mà WP8 hơn hẳn WP7.5:
+ Chạy đa nhiệm thực sự.
+ Update OTA.
+ NFC.
+ Micro SD.
+ Device Management.

president

hix hix, kiểu này Window ngốc đầu lên không nổi rồi

quyetk11

Member

thằng microsoft nó chơi vố đau thật.

Không hiểu sao từ trước cho đến bây giờ trong đầu em vẫn chỉ có 1 ý nghĩ là :Nếu mua Smartphone chỉ mua NÓ-KÌA. mặc dù rất nhiều hãng khác nữa có thể nói vượt trội hơn. Liệu em có suy nghĩ cổ hủ quá không hay do tình yêu dành cho Nokia quá nhiều?:-w

anh0424

Active Member

Không hiểu sao từ trước cho đến bây giờ trong đầu em vẫn chỉ có 1 ý nghĩ là :Nếu mua Smartphone chỉ mua NÓ-KÌA. mặc dù rất nhiều hãng khác nữa có thể nói vượt trội hơn. Liệu em có suy nghĩ cổ hủ quá không hay do tình yêu dành cho Nokia quá nhiều?:-w

hơi cổ hủ bác ạ :D

anhtuanngoc

Well-Known Member

Lumia đáng giá nhất chỉ có chiếc 710 thôi. Còn với tầm giá của 800 và 900 thì hoàn toàn có thể mua những chiếc SP 2 nhân

Theo tớ thì bạn đã "quá yêu" phong cách thiết kế của Nokia, đến nỗi các yếu tố và tính năng khác không
quan trọng.:))

hoasimtim

Well-Known Member
Re: Ðề: Những điều bạn mất khi mua Nokia Lumia

Em cũng ưu tiên Nokia đầu tiên:D Rõ ràng Nokia nó cảm giác chắc tay và cảm giác về độ bền:D

Marine

Member
Ðề: Re: Ðề: Những điều bạn mất khi mua Nokia Lumia

Theo mình thì thôi đừng chơi Lumia nữa, đằng nào cũng sắp có dòng Win phone 8 rồi, để xem thế nào. Bỏ hơn chục triệu ra đâu phải ít đâu, có thể giúp được nhiều người có hoàn cảnh khó khăn lắm chứ. Hic. Cảm nhận cá nhân nhé, các bác đừng ném đá em tội nghiệp.

Minhsur

Banned
Mình đang dùng lu900, lúc đầu thấy bảo không lên được WP8 cũng thấy ấm ức lắm, kiểu như bị lừa. Nhưng suy cho cùng đâu có ai lừa ai, Lu900 ra mắt với đầy đủ thông tin rằng sẽ không lên được WP8, thế là sòng phẳng rồi, người dùng hoàn toàn có thể quyết chọn mua hay đợi tiếp.
Mình dùng gói cước Mobifone + Lumia nên thấy giá thế là rẻ, trừ các loại khuyến mại đi, lu900 chỉ còn giá thật gần 5trieu. Tất nhiên là phải trả tiền trước rồi nhà mạng hoàn tiền lại sau. Chất lượng thì mình chưa thấy điều gì quá đáng. Nghe, gọi, nt quá ok. Email thì quá được. Vào mạng thì nhanh, apps và trò chơi đầy rẫy mà không có khả năng dùng hết...

hoasimtim

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Những điều bạn mất khi mua Nokia Lumia

Theo mình thì thôi đừng chơi Lumia nữa, đằng nào cũng sắp có dòng Win phone 8 rồi, để xem thế nào. Bỏ hơn chục triệu ra đâu phải ít đâu, có thể giúp được nhiều người có hoàn cảnh khó khăn lắm chứ. Hic. Cảm nhận cá nhân nhé, các bác đừng ném đá em tội nghiệp.

Nokia 610 có 5tr thôi bác, nhìn cái giao diện em nó đúng là nản kinh :))

nozz12345

nokia bây giờ xuống quá, mình chi còn xài 1280 thôi :D.

michealhn

Member

Về chất lượng của máy Nokia thì không cần bàn cãi nhưng về ứng dụng hỗ trợ của hệ điều hành mà Nokia sử dụng thường không bằng Android. Về vấn đề này giống như một mình Nokia mà đấu với Samsung, HTC, Sony, ....

duonghuuphuc

Well-Known Member
thông tin về Lumia đúng là mờ mịt, lúc vầy lúc khác, ko bík đường nào màh lần :D

Minhsur

Banned
Mình rất thích tính năng chụp ảnh Panorama của Lumia. Đơn giản, dễ dùng và rất thú vị.
Quang cảnh trước Đền thờ Nguyễn Trãi

Đền thờ Chu Văn An

Trình vườn của mình chỉ mang lại được những bức ảnh như thế này.

dangquy197

Active Member

Em trước cũng xài Nokia Lumia 900, cũng có vài bức nhưng e nghĩ up lên đây ko đúng cho lắm nên thôi :D Ảnh của bác chụp chất quá, ko biết có đế giữ hay ko mà thấy chất lừ :D

Minhsur

Banned
Re: Ðề: Những điều bạn mất khi mua Nokia Lumia

Em trước cũng xài Nokia Lumia 900, cũng có vài bức nhưng e nghĩ up lên đây ko đúng cho lắm nên thôi :D Ảnh của bác chụp chất quá, ko biết có đế giữ hay ko mà thấy chất lừ :D
Cái này chụp bằng tay bình thường thôi mà bác. Trong chợ apps của Nokia: Camera Extras, có thể chụp hẹn giờ, chụp liên tiếp, chụp panorama ... hoàn toàn tự động, có điều bác đừng run tay là ok luôn.
Mình muốn up lên để thấy rằng lu900 cũng có nhiều cái "được", chứ đâu chỉ có "mất"...

zeroline

Member
Ðề: Re: Những điều bạn mất khi mua Nokia Lumia

Mình đang dùng lu900, lúc đầu thấy bảo không lên được WP8 cũng thấy ấm ức lắm, kiểu như bị lừa. Nhưng suy cho cùng đâu có ai lừa ai, Lu900 ra mắt với đầy đủ thông tin rằng sẽ không lên được WP8, thế là sòng phẳng rồi, người dùng hoàn toàn có thể quyết chọn mua hay đợi tiếp.
Mình dùng gói cước Mobifone + Lumia nên thấy giá thế là rẻ, trừ các loại khuyến mại đi, lu900 chỉ còn giá thật gần 5trieu. Tất nhiên là phải trả tiền trước rồi nhà mạng hoàn tiền lại sau. Chất lượng thì mình chưa thấy điều gì quá đáng. Nghe, gọi, nt quá ok. Email thì quá được. Vào mạng thì nhanh, apps và trò chơi đầy rẫy mà không có khả năng dùng hết...

Mình cũng đang dùng con Lumia 710 bình dân, máy chạy nhanh, mượt mà, đảm nhiệm tốt chức năng của smartphone (phone, text, email, map, location, app, game....) Cái Nokia Map và cái Nokia Drive dùng ở Vietnam cũng OK lắm. Mặc dù ko lên được Windows 8 nhưng bản 7.8 chắc cũng không đến nỗi nào.

Bên trên