Những bộ phim ăn khách nhất năm 2009

yinyang

Ðề: Những bộ phim ăn khách nhất năm 2009

Nó ghi là 1,5TB để bác dễ nhớ thôi
cái này là business words bác ơi. Tụi nó ghi vậy cho dẽ đánh lừa người dùng, mà ko hiểu sao ko có ai kiện nhỉ ;))

Mà khi ghi 1 file thì ko chie có thông tin file còn phải tốn 'chút ít' dung lượng để chứa thông tin vị trí của file ... (header) nên HDD nó dành ra 1 ít cho mấy cái headerr này nên dung lượng hơi bị hao hụt là thế.

Có vẻ đã xem hết 2/3 cái list
em cũng như bác hê hê

subin

Active Member

cái này là business words bác ơi. Tụi nó ghi vậy cho dẽ đánh lừa người dùng, mà ko hiểu sao ko có ai kiện nhỉ ;))

Mà khi ghi 1 file thì ko chie có thông tin file còn phải tốn 'chút ít' dung lượng để chứa thông tin vị trí của file ... (header) nên HDD nó dành ra 1 ít cho mấy cái headerr này nên dung lượng hơi bị hao hụt là thế.

em cũng như bác hê hê

ko phải đánh lừa, mình đã giải thích thế rồi còn ko hiểu[-(

howtomiss

Member

thế này nhé,1024bytes = 1kb,1024kb=1mb, 1024mb = 1gb, 1024gb = 1TB. Vì thế khi mua 1 ổ 1,5TB thực ra nó chỉ là 1,500,000,000,000 bytes thôi(tức là 1,36TB) chứ không được 1,5TB. Nó ghi là 1,5TB để bác dễ nhớ thôi :-h

tương tự như vậy ổ 2TB thực ra chỉ là 2,000,000,000,000 bytes (1,82TB) và không được 2TB đâu bạn ạ vì thế so dung lượng 3 ổ 2TB vẫn chỉ bằng 4 ổ 1,5TB thôi.

Chính xác là thế

yinyang

Còn cái vụ header vớ vẩn gì đó phải coi lại à, chưa bao giờ nghe nói tới. Nếu có nguồn thì nên ghi rõ để xác nhận.
vậy chứ bác nghĩ HDD nó ghi dữ liệu vào rồi đọc bằng niềm tin à? Phải có cái phần header cho nó biết là đã lưu thông tin về các mảng (fragment) của file nằm ở các tọa độ nào để khi cần thì nó biết mà lấy ra chứ. Các bác khi làm thao tác defrag máy ko thấy có nhiều file nó bị phân mảnh ra nhiều vùng trên HDD à, vì khi ghi file thì cứ chỗ nào trống là nó chèn dzô, ghi vào lung tung chỗ tren HDD thì khi đọc ko lẽ phải dò hết HDD?
Còn tại sao có header và cách ghi nó thế nào, thì chắc đây hok phải là chỗ thích hợp, cái này em có học qua, trong cuốn dạy về assembly language, cách ghi dữ liệu vào các thanh ghi (register) trong Bộ xử lý, nên cách ghi data vào HDD thì nó cũng tương tự. Em xin không nói thêm nhiều.

Còn dzụ 1TB = 1000GB thì em biết chớ sao không, nhưng mà nó ghi trên case 1TB = 1000GB thì về luật không sai nhưng người dùng mấy ai quan tâm chuyện này? Chỉ có dân technical mới quan tâm nhiều. Em ko nói là nó đánh lừa người tiêu dùng nhưng mà nó là business word thật

subin

Active Member

vậy chứ bác nghĩ HDD nó ghi dữ liệu vào rồi đọc bằng niềm tin à? Phải có cái phần header cho nó biết là đã lưu thông tin về các mảng (fragment) của file nằm ở các tọa độ nào để khi cần thì nó biết mà lấy ra chứ. Các bác khi làm thao tác defrag máy ko thấy có nhiều file nó bị phân mảnh ra nhiều vùng trên HDD à, vì khi ghi file thì cứ chỗ nào trống là nó chèn dzô, ghi vào lung tung chỗ tren HDD thì khi đọc ko lẽ phải dò hết HDD?
Còn tại sao có header và cách ghi nó thế nào, thì chắc đây hok phải là chỗ thích hợp, cái này em có học qua, trong cuốn dạy về assembly language, cách ghi dữ liệu vào các thanh ghi (register) trong Bộ xử lý, nên cách ghi data vào HDD thì nó cũng tương tự. Em xin không nói thêm nhiều.

Còn dzụ 1TB = 1000GB thì em biết chớ sao không, nhưng mà nó ghi trên case 1TB = 1000GB thì về luật không sai nhưng người dùng mấy ai quan tâm chuyện này? Chỉ có dân technical mới quan tâm nhiều. Em ko nói là nó đánh lừa người tiêu dùng nhưng mà nó là business word thật

1TB = 1024 GB, và các hãng bán ổ cứng thực ra chỉ bán ổ 1,500,000,000,000 bytes thôi = 1,36TB, chứ ko phải 1,5TB. Nó ghi như thế để mọi người dễ nhớ mà thôi, nếu ko tin thì thử lấy 1,500,000,000,000/1024^4 xem nó có = 1,36TB ko nhé.

Còn cái vụ header của ông đấy ko đến mức mất tới 0,14TB để làm cái việc vớ vẩn ấy đâu.^:)^

tieuthieugia

Well-Known Member

theo như trên hình thì còn 4 phim chưa xem...cố gắng thêm mới được

snow_white

hjx. dạo này bận kô có thời gian mà xem phim. coi mấy cái tên phim thấy lạ hoắc àh

Bên trên