nhờ tư vấn về việc nối ghép loa 5.1 từ laptop.

ngocnambka

tình hình là em cũng biết phải tìm trước khi post nhưng em tìm mỏi mắt rồi mà chưa thấy.
con lap của em có mỗi 1 cổng phone ( chắc là ko xuất âm thanh 5.1 được rồi ) nhưng em nó lại có cổng hdmi mà em nghe nói cổng này có thể xuất được âm thanh 5.1 , đọc trên web thì em thấy cái card ati của em có thể xuất được âm thanh 7.1 lận.
vậy nếu bây giờ có 1 bộ loa 5.1 thì em phải kết nối thế nào để xuất đúng âm thanh 5.1.
bác nào biết thì vào chỉ giáo em với nhé,bình thường em toàn xem hd nghe loa 2.1 nhưng từ hồi đến nhà 1 người anh nghe loa 5.1 nghiền luôn về nhà mình nghe chẳng hay gì cả , chỉ muốn xếp xó ngay bộ loa của mình.
thanks for read ! :)
chúc các bác vui vẻ @@

hoangtq

Well-Known Member
Ðề: nhờ tư vấn về việc nối ghép loa 5.1 từ laptop.

Bác nên nêu rõ luôn model bộ dàn và kiểm tra xem bộ dàn 5.1 của bác có tất cả các cổng in là gì và post lên đây để AE nào biết hoặc đã sử dụng qua rồi dễ bề tư vấn. Thân

ngocnambka

Thí cắm HDMI từ Lap vào receiver của bộ loa thôi bác. Chọn bộ loa có hỗ trợ HDMI nhé :)

bác này gãi đúng chỗ ngứa của em rồi này,tầm hiểu biết của em hạn hẹp giờ mới vỡ ra cái loa 5.1 có cổng hdmi in thế là ngon rồi,thanks các bác đã quan tâm đọc bài và chỉ dẫn.

davidhand

Moderator

tình hình là em cũng biết phải tìm trước khi post nhưng em tìm mỏi mắt rồi mà chưa thấy.
con lap của em có mỗi 1 cổng phone ( chắc là ko xuất âm thanh 5.1 được rồi ) nhưng em nó lại có cổng hdmi mà em nghe nói cổng này có thể xuất được âm thanh 5.1 , đọc trên web thì em thấy cái card ati của em có thể xuất được âm thanh 7.1 lận.
vậy nếu bây giờ có 1 bộ loa 5.1 thì em phải kết nối thế nào để xuất đúng âm thanh 5.1.
bác nào biết thì vào chỉ giáo em với nhé,bình thường em toàn xem hd nghe loa 2.1 nhưng từ hồi đến nhà 1 người anh nghe loa 5.1 nghiền luôn về nhà mình nghe chẳng hay gì cả , chỉ muốn xếp xó ngay bộ loa của mình.
thanks for read ! :)
chúc các bác vui vẻ @@

Bác kiểm tra lại, laptop có cổng HDMI thường có ngõ xuất âm thanh digital (SPDIF) - ngõ headphone đó bác. Với ngõ này bac mua sợi Toshlink là nối với AVR qua optical được rồi. Để nghe 5.1 ko qua AVR thì e mới thấy có Z5500 là có optical in thôi. Loại khác thì e ko biết.

CarMan

Bác ghé Tầm Nhìn Số, lấy cái CREATIVE SOUND BLASTER X-FI SURROUND 5.1 USB DÙNG CHO LAPTOP VÀ PC:

lanbiennet

Bác kiểm tra lại, laptop có cổng HDMI thường có ngõ xuất âm thanh digital (SPDIF) - ngõ headphone đó bác. Với ngõ này bac mua sợi Toshlink là nối với AVR qua optical được rồi. Để nghe 5.1 ko qua AVR thì e mới thấy có Z5500 là có optical in thôi. Loại khác thì e ko biết.

CÂU NÀY QUÁ ĐÚNG

Bác ghé Tầm Nhìn Số, lấy cái CREATIVE SOUND BLASTER X-FI SURROUND 5.1 USB DÙNG CHO LAPTOP VÀ PC:

CÂU NÀY SAI BÉT-LAPTOP CÓ HDMI MUA CHI CARD X-FI NỮA PRO. TIỀN MUA SOUND X-FI ĐỂ THÊM VỐN MUA BỘ LOA CÓ HDMI HOẶC MUA sợi Toshlink 1 ĐẦU HEADPHONE MỘT ĐẦU optical TỐT HƠN KO(200K).

tohiepvn

Member

CÂU NÀY QUÁ ĐÚNG

CÂU NÀY SAI BÉT-LAPTOP CÓ HDMI MUA CHI CARD X-FI NỮA PRO. TIỀN MUA SOUND X-FI ĐỂ THÊM VỐN MUA BỘ LOA CÓ HDMI HOẶC MUA sợi Toshlink 1 ĐẦU HEADPHONE MỘT ĐẦU optical TỐT HƠN KO(200K).

Em cũng không hiểu nữa, đúng là SPDIF cho ra tín hiệu số nhưng nó có 3 đường ra thì phải làm sao lai tải được 5.1

Và ko biết đã ai làm chưa nhưng qua cổng HDMI laptop thì phụ thuộc vào sound của LAP nữa.

Em cũng thường xem phim bằng Lap đang tính mua bộ dts về xem phim cũng quan tâm vấn đề này!

davidhand

Moderator

Em cũng không hiểu nữa, đúng là SPDIF cho ra tín hiệu số nhưng nó có 3 đường ra thì phải làm sao lai tải được 5.1

Và ko biết đã ai làm chưa nhưng qua cổng HDMI laptop thì phụ thuộc vào sound của LAP nữa.

Em cũng thường xem phim bằng Lap đang tính mua bộ dts về xem phim cũng quan tâm vấn đề này!

Làm gì có SPDIF cho ra 3 đường out hở bác, chỉ 1 thôi. Nếu có đường này thì nó là đường cắm headphone đấy.

tohiepvn

Member

Làm gì có SPDIF cho ra 3 đường out hở bác, chỉ 1 thôi. Nếu có đường này thì nó là đường cắm headphone đấy.

Nói đúng là em cũng không hiểu lắm, ý em là 3 cực trong một đường đó ạ, 3 cực giống cực đầu cắm của headphone ấy ạ hay là nó có thể chuyền tải được 5.1 ko ạ?

ngocnambka

hình như nghe nói là nếu có 3 lỗ cắm tròn thì có 1 lỗ là SPDIF,1 lỗ headphone với 1 lỗ mic không biết phải không nữa,nếu vậy của mình có mỗi 2 lỗ,hic .

lanbiennet

hình như nghe nói là nếu có 3 lỗ cắm tròn thì có 1 lỗ là SPDIF,1 lỗ headphone với 1 lỗ mic không biết phải không nữa,nếu vậy của mình có mỗi 2 lỗ,hic .

Sao ko đọc mấy cái trả lởi mà lo hỏi không vậy bạn? Bộ óc nhỏ quá đọc không hiểu hà.

davidhand: "Bác kiểm tra lại, laptop có cổng HDMI thường có ngõ xuất âm thanh digital (SPDIF) - ngõ headphone đó bác. Với ngõ này bac mua sợi Toshlink là nối với AVR qua optical được rồi. Để nghe 5.1 ko qua AVR thì e mới thấy có Z5500 là có optical in thôi. Loại khác thì e ko biết"

Lehung: "Thí cắm HDMI từ Lap vào receiver của bộ loa thôi bác. Chọn bộ loa có hỗ trợ HDMI nhé"

tohiepvn

Member

Sao ko đọc mấy cái trả lởi mà lo hỏi không vậy bạn? Bộ óc nhỏ quá đọc không hiểu hà.

davidhand: "Bác kiểm tra lại, laptop có cổng HDMI thường có ngõ xuất âm thanh digital (SPDIF) - ngõ headphone đó bác. Với ngõ này bac mua sợi Toshlink là nối với AVR qua optical được rồi. Để nghe 5.1 ko qua AVR thì e mới thấy có Z5500 là có optical in thôi. Loại khác thì e ko biết"

Lehung: "Thí cắm HDMI từ Lap vào receiver của bộ loa thôi bác. Chọn bộ loa có hỗ trợ HDMI nhé"

Không biết hiểu biết đến đâu mà sóc óc quá

lanbiennet

Không phải sóc, mà hỏi hoài bực bội, người ta trả lời ko nghe mà cứ hỏi hoài mấy câu hỏi cũ. CHắc tính spam lên mod quá.
Sorry nhưng bực ko thể nín thinh được.
Bạn đọc lại mấy bài cũ đi rồi hãy nói mình.

lanbiennet

Post trùng. sorry

Chỉnh sửa lần cuối:

ngocnambka

thực ra định cũng chẳng nói thêm làm gì,nhưng có người vào nói mới hỏi,cho mình hỏi bạn lanbiennet cái nhỉ, tại sao có những lap có 2 lỗ cắm tròn ( 1 headphone và 1 mic ) mà lại có nhưng laptop có tới 3 lỗ cắm tròn, vậy 1 lỗ là gì vậy bạn ?
mình thì cũng hiểu biết hạn hẹp nên mới hỏi,còn 2 câu trả lời kia thì mình cũng hiểu là hdmi có thể cắm vô loa có cổng hdim và nếu có ngõ SPDIF thì có thể mua sợi toshlink về cắm vào loa nào ko có ngõ hdmi nhưng 2 câu trả lời đó thì liên quan đến 2 lỗ hay 3 lỗ như điều mình thắc mắc ?
mình thì chẳng bao giờ bị internet làm cho bức xúc hay bực bội cả,vì nó cũng chỉ là công cụ thôi.

sonpham

Member

Chẳng loa nào có HDMI cả bác ơi! Đấy là bác ấy nói đùa thôi. HDMI phải cắm vào AVR, hay TV mới phải bác ạ. Không rõ thì hỏi chứ có sao đâu, các bác căng thẳng làm gì. Cũng nhiều bác ko có thời gian đọc hết threat nên hỏi chen ngang cũng là chuyện bt, vấn đề là mọi thắc mắc được giải đáp là happy rùi! Vụ 3 cái lỗ tròn bác cứ nhìn ký hiệu của nó là hiểu ngay mà.

summerboss

Đọc cái vụ Loa có HDMI chả hiểu sao nữa, chả biết bác đấy nói chơi hay nói thật. Mình mới vô nghề làm tẩu hỏa luôn

Theo mình thế này: để phát am thanh 5.1 từ laptop (có cổng HDMI) thì có 2 cách
C1: Nối HDMI từ lap sang receiver, và đương nhiên là bộ loa sẽ nối với receiver là phát 5.1 ầm ầm, khỏi phải lăn tăng gì nữa cả.
C2: Nối ngõ headphone qua AVR qua cổng optical là cũng phát ầm ầm
hết

ktypro

Active Member

Dùng cách một đi bác.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Từ đó đến h mới nghe loa mà có HDMI in =))

khanh999

Active Member

hình như thấy DENON DHT 1311 XP phù hợp với vấn đề của bác đó!!!

Bên trên